nên dạy từ bé hay để lớn mới dạy ?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Lực Đặng, 30/8/2014.

1. Phương Thảo TOPPER

Phương Thảo TOPPER Thành viên mới

Ðề: nên dạy từ bé hay để lớn mới dạy ?

Mình thì mình nghĩ 2 tuổi sẽ dạy những bài học phù hợp với trẻ 2 tuổi, lớn hơn thì dạy trẻ những cách cư xử khéo léo dần đều. Trước mắt thì cứ phải chỉ cho trẻ đúng sai cơ bản đã, chứ nhiều khi mặc kệ đợi trẻ lớn mới dạy thì nó đã trở thành thói quen khó chữa hoặc ăn vào suy nghĩ của trẻ rồi thì điều chỉnh cũng mất thời gian hơn. Nói chung, cảm thấy cái gì dạy được luôn thì dạy luôn :)

Đang tải...

2. minhnl

minhnl Thành viên sắp chính thức

Mình quan điểm giống mn. Cơ mà mình ở cùng với bmc. Thấy bé khóc mà không dỗ ngay là mc lại quát mắng mình rồi về lại mách với chồng mình. H mình đang bị chồng nói là " máu lạnh" đấy.::):):)(

3. mebopbop22

mebopbop22 ĐỆM GIÁ RẺ- GIẢM GIÁ 50%

Lớn lên mới uốn nó gãy :( dạy luôn đi bạn ạ

4. nhk1004

nhk1004 Thành viên chính thức

Hix, m đang thấy mn đang thương con không đúng cách đấy, trẻ con 1 tuổi là nó đã biết ai chiều nó, ai có thể nũng nịu bắt nạt được rồi đấy, như cu nhà mình tầm 10 tháng đã biết ông chiều nó, cho ăn uống không có ông không sao, có ông thì làm đủ trò, khóc thét lên, rất khó cho ăn, hoặc đang chơi bình thường, thấy ông là nhõng nhẽo đòi bế.
    Trẻ con mà sau 1 trận ốm là tính cũng nhõng nhẽo hẳn lên luôn ý. Cu nhà m bj đc hơn 2 tuổi rồi, mỗi lần làm sai, lần đầu tiên mình sẽ bảo với con "con nói/ làm như thế là không được, như vậy là xấu" nếu vẫn cố tình tái phạm sẽ phải đứng up mặt vào tường, cứ đững như thế tầm 10 phút, nhưng thường cu cậu đứng tầm 1 phút là ngoái cổ lại xem thái độ bố mẹ ntn, 2 phút sau "mẹ ơi Bin khát" - "khát cũng đứng đấy, k uống cũng k sao đâu", 2 phút sau "mẹ ơi bin buồn tè" - "con có thể đứng đấy tè hay ị luôn cũng đc, mẹ sẽ dọn, con cứ đứng đấy đi, con vẫn đang bị phạt đấy" - cậu đành ngậm ngùi đứng được thêm vài phút "mẹ ơi, con xin lỗi, mẹ cho tha cho Bin đi" - sau khi tha cho cu cậu và bắt phải xin lỗi, k tái phạm nữa. Sau vài lần bị phạt như vậy, có tình làm sai cái gì mình chỉ cần nói "Bin thích up mặt vào tường đúng không?" là im thin thít, ngoan như con cún. Bạn thử áp dụng cách đấy xem sao, nhưng mình thấy bé nhà bạn do bạn chiều từ bé quá nên chắc lúc đầu phải nghiêm, tỏ thái độ không bằng lòng 1 cách nhất quán chứ đừng vừa nạt vừa cười, bắt úp mặt vào tường, bất kể lý do di cũng phải đứng, kể cả có buồn đi vệ sinh, đi luôn ra đấy cũng đc. Bạn nghiêm khắc vài lần là sau vào nề nếp ngay chứ để bé càng lớn sẽ càng khó dạy
    Chúc mn thành công

5. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

bạn ơi
    day con tư thuo con tho
    lơn là ko day duoc nưa dau

6. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

ôi trẻ con giờ bướng bỉnh lắm, con nhà m 3t mình đánh nó nó cũng đi tìm cái roi nhưng ko phải đánh lại mà đánh xuống đất như kiểu giận cá chém thớt vậy, hic. dạy luôn đi kẻo muộn bạn ạ, đợi lớn thì khó lắm

7. thuocnamsapa

thuocnamsapa Thành viên chính thức

Theo mình nên dạy con từ lúc còn bé để con có 1 quy củ nhất đinh chứ lớn lên rồi giáo dục sẽ khó hơn đó các mẹ ah.

8. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

trẻ con như búp trên cành, mn phải uốn nắn từ nhỏ, vì khi trẻ bắt đầu nhận thức đc là phải dạy rồi mn ạ

9. MeKuPal

MeKuPal Thành viên chính thức

dạy con từ thủa còn thơ mn ơi, mn phải tỏ ra nghiêm khắc, không đồng ý với hành động xấu của con, 2t là con đã nhận thức được rồi. Con khóc thì cứ bơ đi, con sẽ tự nín mà đứng dậy, càng dỗ càng làm nũng mn ạ. Chúc bé luôn ngoan :)

10. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Dạy con từ thuở còn thơ
    Dạy vợ từ thuở bơ vơ mới về .

11. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

nên dạy từ bé chứ để lớn thì ko kịp nữa :)