Quản lý bán hàng như thế nào để không bị mất mà khoa học, nhanh gọn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi minhhangsang, 1/9/2014.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. minhhangsang

minhhangsang

Các mẹ bán hàng có cửa hàng mà phải thuê nhân viên bán hàng thì quản lý xuất, nhập như thế nào ah? Chia sẻ kinh nghiệm cho em học hỏi với ah. Em chân thành cảm các mẹ, ngoài ra ở đây có mẹ nào dùng phần mềm quản lý bán hàng share cho em dùng thử được không ah? Không biết cái này có dễ sử dụng không ah? Mọi người ai có cách gì chia sẻ cho mọi người cùng học hỏi nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhhangsang
    Đang tải...

2. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

Ðề: Quản lý bán hàng như thế nào để không bị mất mà khoa học, nhanh gọn

Em cũng đang hóng vụ này vì bên em sắp mở cửa hàng ạ.

3. messnct

messnct Thành viên chính thức

Em thì tự quản lý lấy bằng Excel. Thấy cũng ổn, còn không biết các phần mềm như thê nào.

4. minhhangsang

minhhangsang

mình cũng đang dùng exel nhưng có vẻ nó ko khoa học

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Phần mềm thì down trên mạng về dùng đc 3 tháng miễn phí em ạ, sau đó lại down lại, rắc dối lắm. Còn không thì phải mua em ạ.

6. minhhangsang

minhhangsang

chị ơi, mua có đắt ko ah? Chị có dùng thử bao giờ chưa ah?

7. Yelena_002

Yelena_002 Thành viên đạt chuẩn

Em cũng đang quan tâm. Hóng mọi người.

8. Thuốc Nam

Thuốc Nam Th uốc Nam chữa bệnh Gout

lót dép hóng vụ này của cm có kinh nghiệm

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Công ty mua em ạ, nên chị chỉ biết dùng thôi. Em mua phần mềm fast hoặc sse dùng cho dễ sử dụng.

10. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Chào bạn,

Bạn chọn phần mềm bán hàng nào thì họ cũng quản lý được 3 cái điều cơ bản sau: 1. Quản lý hàng hóa (xuất nhập tồn); 2. Quản lý tiền (doanh thu, lãi lỗ, công nợ); 3. Quản lý được các đối tác kinh doanh (khách hàng, nhà cung cấp, nhân viên).

Tuy nhiên, các phần mềm chỉ khác nhau ở chỗ: Chiều sâu của mỗi cái quản lý ở trên. Có phần mềm chỉ hời hợt với vài ba màn hình hiện mấy cái báo cáo tồn kho, doanh thu,...cơ bản. Phần mềm bán hàng chuyên sâu phải chứng minh được các con số đó thông qua các công cụ có khắp nơi trong phần mềm.

Bây giờ phần mềm cũng khá rẻ, 1 shop nhỏ sử dụng 1-2 máy có giá ~4tr (chưa tính thiết bị). Dĩ nhiên có phần mềm giá rẻ, giá đắt nhưng dù là phần mềm gì thì các bạn phải đảm bảo tính đa dạng và chiều sâu của công cụ quản lý nói trên.

Có bạn bảo ban đầu tôi chỉ cần đơn giản thôi. Đúng, ban đầu ai cũng cần đơn giản, nhưng khi dữ liệu của bạn nhiều lên, bạn kinh doanh nhiều mặt hàng lên, có nhiều nhân viên thêm,... thì lúc đó không thể chỉ mỗi đơn giản với vài ba tính năng được. Lúc đó chẳng nhẽ lại đi tìm 1 phần mềm đủ mạnh để đáp ứng được vấn đề kiểm soát công việc của bạn. Các bạn cần biết, công cụ quản lý phải hỗ trợ bạn kinh doanh bán hàng hiệu quả hơn là 1 công cụ ghi chép thuần túy.

Các phần mềm trên thị trường hiện nay đều cho phép dùng thử miễn phí. Bạn có thể google và vào website của họ, download phần mềm bán hàng để cài đặt dùng thử. Tuy nhiên nếu bạn chưa có nhiều kinh nghiệm dùng phần mềm mà tự download dùng thử thì khả năng cao là bạn rất khó sử dụng được phần mềm nếu ko có sự hỗ trợ của nhà cung cấp. Nếu cần hỗ trợ dùng thử thì các bạn có thể chat trực tiếp với đội kỹ thuật của họ trên website. Họ sẵn sàng hỗ trợ bạn trong quá trình dùng thử phần mềm.

Chúc các bạn tìm được phần mềm bán hàng phù hợp.

Sửa lần cuối: 4/9/2014
    Yelena_002 thích bài này.
  11. RiverSea143

Quán cafe của bạn có tính giá vốn kiểu tính phân bổ các nguyên vật liệu đầu vào như: cafe tỉ lệ bao nhiêu? sữa tỉ lệ bao nhiêu? đường bao nhiêu, bao nhiêu quả cam thì được 1 cốc,...? Từ đó sẽ tính giá vốn tức cốc bán ra để tính lãi.

Hay là bạn sẽ tạm tính giá vốn và đặt quy ước trước về giá vốn từng loại, còn phần mềm bán hàng chỉ bán, tính doanh thu và lãi dựa trên giá vốn quy ước này thôi (tức là phần mềm ko phải tính giá vốn hàng bán theo kiểu phân bổ chi tiết NVL đầu vào như ở trên?)

12. minhhangsang

minhhangsang

giờ mò vào cái này thực sự một vấn đề không hề dễ chút nào, và cũng ko biết bắt đầu ntn

13. RiverSea143

Nó sẽ khó nếu chúng ta ko quan tâm thật sự tới nó, còn một khi ta quan tâm thực sự thì ko có gì là khó hết. Phần mềm ko cần biết hiện đại đến đâu, làm được cái gì,... thì ít nhất chúng phải làm được những thứ mà chúng ta đang làm hàng ngày: Mua bán, nhập xuất, tiền nong,...

Dĩ nhiên, nó phải làm tốt hơn những gì ta đang làm chứ mua về mà vẫn rối tung lên thì thà làm tay còn hơn.

Công việc thực tế nào cũng có quy trình của nó mà phần mềm phải làm theo các quy trình chuẩn tắc đó. Bạn có thể lên google tìm kiếm: Quy trình bán hàng trong phần mềm bán hàng; Quy trình mua hàng trong phần mềm bán hàng, v.v...

Trên lamchame.com đã từng có topic trao đổi rất nhiều về phần mềm bán hàng, bạn có thể tham khảo topic Mẹ nào có phần mềm quản lý bán hàng tiện dụng ko?.

Mong bạn tìm được giải pháp phần mềm phù hợp.

14. minhhangsang

minhhangsang

Phần mềm của bạn là bán thẳng cho mình hay là tính theo chi phí hangg năm, và có thể quản lí online, of fline đc không?

15. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

em cũng đang quan tâm phần mềm bán ở cửa hàng đây vì sắp mở rồi còn ở nhà thì có phần mềm rồi

16. RiverSea143

Có 1 chút khái niệm chia sẻ với bạn.

Giống như việc bạn mua hẳn 1 xe ô tô để đi hay là bạn đi thuê ô tô theo ngày và tự lái trong những ngày bạn cần đi đâu đó, thì trong lĩnh vực phần mềm bán hàng cũng tương tự. Bạn có thể mua bản quyền phần mềm (phần mềm đóng gói hoặc phần mềm phát triển theo dự án, theo yêu cầu) hoặc bạn có thể thuê phần mềm theo thời gian (theo tháng, theo năm,...).

1. Trường hợp bạn mua hẳn cái ô tô thì có thể có các dịch vụ sau:

- Vì ban đầu bạn chưa quen lái xe, nên bạn phải đi học lái và dĩ nhiên là mất tiền học lái, thậm chí bạn cần lắp đặt, thiết kế cái xe đúng theo yêu cầu (nhu cầu) đi lại của bạn. Trong phần mềm cũng thế, đó chính là dịch vụ tư vấn, đào tạo, triển khai phần mềm (và thiết bị). Ở các phần mềm lớn thì chi phí này khá cao (bằng 300% tổng giá trị bản quyền). Tuy nhiên đối với các phần mềm bán hàng nhỏ trong nước thì phần này thường là miễn phí (đây cũng là lý do tại sao dân phần mềm ở VN rất nghèo vì họ ít sống được bằng dịch vụ).

- Khi bạn mua xe, trong quá trình đi lại thì xe có thể bị va quệt hay có hỏng hóc. Khi đó nếu bạn mua bảo hiểm xe thì theo năm thì bạn có thể đem xe tới ga ra để sửa chữa (trong thỏa thuận của hợp đồng bảo hiểm) và những chi phí đó bảo hiểm sẽ chịu. Hoặc, sau 1 thời gian đi lại thì cái xe nó cần tu sửa, nâng cấp ngoài thỏa thuận trong hợp đồng bảo hiểm thân xe thì bạn có thể trả tiền cho mỗi lần tu bổ nâng cấp xe theo yêu cầu. Trường hợp này trong lĩnh vực phần mềm thì đó là chi phí dịch vụ bảo trì hàng năm hoặc chi phí hỗ trợ phát sinh theo vụ việc yêu cầu.

2. Trường hợp bạn chỉ đi thuê xe:

Trường hợp này, những phần tu bổ, nâng cấp, bảo dưỡng xe là bạn ko cần phải lo, cái xe cấu hình nó như thế nào thì bạn cũng ko cần phải lo vì bạn lúc này có quyền lựa chọn cấu hình xe theo số tiền mà bạn thuê. Và việc cuối cùng là bạn tự mua xăng, đổ vào xe và cứ thế đi. Đó là một ưu điểm rất tốt của dịch vụ cho thuê xe này. Dĩ nhiên, khi nào bạn dừng trả tiền, ko sử dụng nữa thì bạn phải trả lại xe cho bên cho thuê, nghĩa là nếu bạn muốn sử dụng nó mãi mãi thì bạn cứ hàng tháng phải trả và nếu tính tổng chi phí thuê liên tục thì đó cũng là 1 con số bạn cần tính toán.

Giống như trường hợp đi thuê xe, việc thuê phần mềm cũng vậy, bạn có thể trả tiền theo nhu cầu (càng to tiền thì cấu hình cả Cứng lẫn Mềm càng mạnh lên) và sau đó bạn chả phải lo gì về cứng (phía dịch vụ chủ) và mềm cả. Tuy nhiên, nếu có kế hoạch sử dụng lâu dài, chi phí thuê hàng tháng, hàng năm cũng khá nhiều (bạn cứ nhân tầm 3 năm, tức là 36 tháng thuê phần mềm). Dịch vụ cho thuê phần mềm trong tiếng anh có tên gọi là Software as a Service (SaaS) và hiện nay xu hướng cho thuê phần mềm rất phát triển vì những ưu điểm của nó. Bạn sẽ dần dần nghe nhiều đến dịch vụ Cloud Computing.

Mỗi dạng bán/dạng mua phần mềm đều có ưu và nhược điểm của nó cả. Ở trường hợp bán bản quyền phần mềm thì bạn cũng có thể chạy Online được, khi đó CSDL của phần mềm có thể để trên các Server và cũng được cho thuê như ở dịch vụ thuê phần mềm nói trên.

Loanh quanh 1 tí khái niệm để các bạn hiểu rõ về lĩnh vực phần mềm. Bạn có thể đọc thêm bài viết về khái niệm hàng hóa và dịch vụ trong lĩnh vực phần mềm ở topic Mẹ nào có phần mềm quản lý bán hàng tiện dụng ko?

----------------

Quay lại câu hỏi của bạn: Phần mềm bán hàng bên mình là cho thuê hay bán bản quyền, và có chạy Online được không?
    Mình xin trả lời:
    - Phần mềm bán hàng bên mình là bán bản quyền (tính theo máy). Bạn có thể đọc qua bài viết Giá phần mềm bán hàng VNUNI được tính thế nào?
    - Để chạy phần mềm Online bất cứ đâu qua Internet thì phải thuê thêm dịch vụ CSDL Online. Bạn có thể đọc thêm bài viết: Dịch vụ quản lý cơ sở dữ liệu Online VNUNI Cloud

Chúc bạn lựa chọn được phần mềm phù hợp!

Sửa lần cuối: 4/9/2014
    Yelena_002 thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.