Kinh nghiệm: Các bước cơ bản để mua được Bất động sản ưng ý

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi long88pn, 2/9/2014.

1. long88pn

long88pn Đổi xe cũ Lấy xe Toyota mới

Sau một thời gian làm trong lĩnh vực Bất động sản, tôi có một chút kinh nghiệm tư vấn và đầu tư bất động sản. Hôm nay, tôi muốn chia sẻ với các bạn một chút kiến thức của mình về lĩnh vực này. Rất hi vọng những kiến thức này của tôi là hữu ích và xứng đáng để các bạn tham khảo.

5 Bước cơ bản để mua được BĐS ưng ý:

Bước 1: Xác định rõ nhu cầu của bạn và loại bất động sản phù hợp
    Đây là bước đầu tiên, và bạn cần trả lời 2 câu hỏi quan trọng ở bước này:
    . Thứ nhất: Bạn mua nhà để ở hay để đầu tư?
    . Thứ hai: Chọn nhà riêng hay chung cư?
    Có thể bạn đã có câu trả lời, nhưng rất nhiều khách hàng của chúng tôi, cho đến khi chọn mua bất động sản, vẫn luôn lăn tăn giữa 2 loại sản phẩm này. Cũng dễ hiểu thôi, vì nhà riêng hay chung cư đều có những ưu điểm riêng, và tùy thuộc vào nhu cầu, sở thích cá nhân, mà mỗi người sẽ có một sự lựa chọn riêng.
    Với những khách hàng vẫn chưa đưa ra được lựa chọn cuối cùng, tôi thường có những câu hỏi để gợi ý họ:
    1, Gia đình bạn có mấy người? Theo bạn, diện tích tối thiểu để bạn và gia đình có thể sinh hoạt thoải mái là bao nhiêu m2?
    2, Bạn muốn một không gian sống như thế nào? Bạn có muốn một không gian rộng rãi, thoáng đãng để bạn và gia đình có thể tự do tận hưởng cuộc sống không? Theo bạn, một không gian bao nhiêu m2 sẽ đủ cho nhu cầu của bạn (tận hưởng cuộc sống)?
    3, Với diện tích mong muốn như vậy, bạn nghĩ nhà riêng hay chung cư sẽ phù hợp?

Bước 2: Xác định khu vực bạn muốn sinh sống
    Để xác định khu vực bạn muốn sinh sống, bạn cần trả lời các câu hỏi sau:
    1, Ai là người cần được ưu tiên trong gia đình bạn? Đó là bố mẹ bạn – những người cần một không gian nghỉ dưỡng? Đó là con cái bạn – những đứa trẻ cần một môi trường vui chơi thoải mái và gần trường học? Hay đó là bạn và người bạn đời của bạn – những người muốn nơi ở gần nơi làm việc?
    2, Khu vực nào sẽ là lời giải đáp cho các câu hỏi trên?
    3, Bên cạnh các yếu tố trên, các tiện ích khác (như chợ, siêu thị, bệnh viện, nhà hàng, quán ăn…) có quan trọng với bạn không?
    Sau đó, hãy lên danh sách các BĐS tại khu vực bạn quan tâm, đi xem càng nhiều càng tốt. Để tiết kiệm thời gian, bạn hoàn toàn có thể tìm một người tư vấn bất động sản chuyên nghiệp. Lưu ý, tại Việt Nam, người đi mua nhà không phải trả tiền môi giới.

Bước 3: Xác định khoản tiền sẽ mua nhà
    Tiền luôn là một trong những yếu tố quan trọng nhất ảnh hưởng đến quyết định mua BĐS của bạn. Bạn có thể mua một BĐS bao nhiêu tiền? Bạn tự thu xếp được tài chính hay cần sự hỗ trợ của người thân, bạn bè? Bạn có cần sự hỗ trợ của ngân hàng không? Nếu bạn có nhu cầu vay vốn, bạn sẽ vay bao nhiêu tiền?
    Theo kinh nghiệm tư vấn hàng trăm khách hàng, chúng tôi cho rằng khoản vay an toàn là khoản vay không vượt quá 50% giá trị BĐS và khoản tiền phải trả ngân hàng mỗi tháng không vượt quá 50% thu nhập. Từ đó, bạn có thể tính ra số tiền phải trả hàng tháng và thời hạn vay Ngân hàng.

Ví dụ: Bạn muốn mua 1 căn hộ trị giá 2 tỷ đồng thì chỉ nên vay không quá 50% giá trị BĐS là 1 tỷ đồng. Giả sử thu nhập của 2 vợ chồng bạn là 30 triệu/tháng, thì chỉ nên dành tối đa 15 triệu để trả tiền mua nhà.
    Giả sử bạn được ngân hàng cho vay với thời gian 15 năm, lãi suất 10%/năm. Sau khi tính toán thì số tiền bạn phải trả hàng tháng là 13,8 triệu/tháng
    (Bao gồm: Tiền gốc = 1 tỷ/ 15 năm / 12 tháng = 5,5 triệu/tháng
    Tiền lãi = (1 tỷ x 10%/năm)/ 12 tháng = 8,3 triệu/tháng)
    Như vậy, khoản vay này là an toàn, đặc biệt khi tiền lãi giảm dần theo thời gian.
    Lưu ý:
    - Thứ nhất: Mức lãi suất cho vay và thời gian cho vay của các ngân hàng là khác nhau, bạn cần tham khảo một vài ngân hàng trước khi quyết định vay vốn.
    - Thứ hai: Một số ngân hàng có gói lãi suất ưu đãi với lãi suất thấp khoảng 6-8%/năm cho thời gian đầu, các năm sau sẽ thả nổi. Tuy nhiên, mức lãi suất này lại đi kèm với các loại phí như phí thẩm định, phí quản lý tài sản. Trong thời gian còn làm việc ở Ngân hàng Indovina, chúng tôi thường phải giải thích cho khách hàng hiểu rằng lãi suất danh nghĩa của chúng tôi cao hơn các ngân hàng khác khoảng 0,5 – 1%/năm nhưng lãi suất thực của chúng tôi luôn ở trong nhóm thấp nhất thị trường vì chúng tôi KHÔNG có bất kỳ loại phụ phí nào khác.

Bước 4: Xác định tính pháp lý của bất động sản
    Đây là bước rất quan trọng, và bạn nên nhờ 1 luật sư hoặc 1 người tư vấn bất động sản chuyên nghiệp có nhiều kinh nghiệm hỗ trợ.
    Với bất động sản đã có sổ đỏ, mọi chuyện có vẻ rất đơn giản.
    Nhưng với bất động sản chưa có sổ đỏ, nhiệm vụ sẽ nhiều hơn:
    - Với nhà và đất thổ cư, bạn phải xác định nguyên nhân chưa có sổ đỏ (do quy định pháp luật, do nằm trong quy hoạch, hay đơn giản là do chủ nhà lười chưa làm sổ đỏ?), và xem xét xem liệu sau khi mua có thể làm sổ đỏ được không?
    - Với bất động sản dự án, bạn phải có hợp đồng hoàn chỉnh về mặt pháp lý. Theo tôi, cách dễ nhất để bạn có thể xác định tính pháp lý của dự án chính là hãy xem dự án đó có được ngân hàng nào liên kết cho vay không. Nếu có ngân hàng tài trợ cho dự án, thì không chỉ tính pháp lý, mà bạn còn biết được cả uy tín của chủ đầu tư trong con mắt của các ngân hàng.
    (Tuy nhiên, lưu ý về lĩnh vực hoạt động chính của CĐT, vì 1 CĐT chuyên về lĩnh vực BĐS sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn các c.ty khác. Ngoài ra, hãy xem CĐT đó đã thực hiện các DA nào, tiến độ và chất lượng các DA đó)

Bước 5: Xác định thời điểm mua bất động sản
    Thông thường, có 3 loại thời điểm có lợi nhất cho bạn để đưa ra quyết định mua bất động sản:
    1, Xét theo chu kỳ hàng năm: Giữa năm (từ tháng 6 đến tháng 9) thường là giai đoạn thấp điểm, lúc này, bạn sẽ có thể có nhiều sự lựa chọn nhất cả về vị trí lẫn giá cả;
    2, Xét theo chu kỳ dự án: Thời điểm CĐT công bố chào bán dự án, nếu đăng ký sớm, bạn có thể đăng ký mua được những bất động sản đẹp nhất, với giá tốt nhất cũng như có thể ký hợp đồng mua bán trực tiếp với CĐT;
    3, Nếu bạn vay vốn ngân hàng, hãy chuyển hồ sơ sang cho ngân hàng thẩm định về thủ tục vay trước khi thực hiện giao dịch BĐS. Điều này sẽ tránh cho bạn rủi ro là ngân hàng có thể không đồng ý cho bạn vay tiền.

Tôi tin rằng, nếu làm tốt 5 bước trên, bạn hoàn toàn có đủ thông tin, cơ sở để đưa ra quyết định mua nhà và lựa chọn được bất động sản phù hợp với nhu cầu của mình.

Chúc các bạn thành công!

------------------------------

Em vừa mới nâng cấp trang web cá nhân, chia sẻ kinh nghiệm đầu tư, kinh doanh, tư vấn bất động sản. Nhà mình ghé thăm ủng hộ em ạ

Lời khuyên BĐS ở đây: http://longpn.com/loi-khuyen-bds/

Giới thiệu về em: http://longpn.com/gioi-thieu/

Xem thêm các chủ đề tạo bởi long88pn
    Đang tải...

2. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

Ðề: 5 Bước cơ bản để mua được Bất động sản ưng ý

cảm ơn bạn đã chia sẻ bài đọc hữu ích nhé :D

3. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn chủ top chia sẻ bài viết hữu ích :)

4. long88pn

Hôm nay, mình xin chia sẻ thêm 1 kinh nghiệm nữa của mình. Đó là:

Nên chọn căn hộ thô hay căn hộ hoàn thiện?

Những năm gần đây, nhiều dự án căn hộ đã cho người tiêu dùng thêm sự lựa chọn giữa căn hộ thô (CHT) và căn hộ hoàn thiện (CHHT). Giá CHT thường thấp hơn từ 2 - 5 triệu đồng/m2 (hoặc nhiều hơn nữa) so với CHHT, tùy theo dự án.
    Vì vậy, rất nhiều khách hàng đã hỏi longpn.com rằng nên mua CHT hay CHHT. Sau đây, tôi xin trình bày những ý kiến chủ quan của mình về vấn đề này, rất hi vọng sẽ mang lại cho bạn thêm 1 ý kiến tham khảo chất lượng.

Trước khi đi vào phân tích, tôi xin đưa ra một số giả định:
    - Bạn đã lựa chọn được rằng bạn mua căn hộ chung cư (không mua nhà đất);
    - Bạn đã chọn lựa được vị trí phù hợp, tại vị trí phù hợp này có 1 dự án bàn giao CHT và 1 dự án bàn giao CHHT ở ngay cạnh nhau, các yếu tố như hướng căn hộ, chủ đầu tư… là như nhau;
    - Giá bán 2 dự án là như nhau và bạn đều sẽ chỉ bỏ một số tiền là X tỷ đồng để mua nhà.

1 – Ưu và khuyết điểm của 2 loại căn hộ

Trước hết, xin nói về CHT. Đây là căn hộ chỉ có phần khung sườn, cửa ra vào, đường điện nước; tường xung quanh chỉ tô trát, chưa sơn, chưa lát sàn, chưa chia phòng, chưa có bất kỳ tiện ích nào khác bên trong. Một số chủ đầu tư bàn giao cho bạn CHT đã có tường phân chia giữa các khu vực (nhưng bạn hoàn toàn có thể yêu cầu đập bỏ phần này miễn là không ảnh hưởng đến kết cấu tòa nhà).

- Ưu điểm của CHT là bạn có thể tự do thiết kế, sắp xếp các khu vực theo ý muốn của mình.

- Nhược điểm: Ưu điểm trên cũng chính là nhược điểm lớn nhất của CHT đối với những người không am hiểm về kiến trúc, thiết kế, xây dựng. Nếu chọn CHT, bạn buộc phải lo thêm các khâu như thiết kế, dự toán, mua sắm vật tư… như là bạn xây nhà vậy.

Về CHHT:

- Ưu điểm: Đây là những căn hộ đã được trang bị những tiện ích cơ bản để bạn có thể nhận nhà xong là ở ngay như: đã được chia phòng, đủ các cửa, hệ thống đèn, thiết bị vệ sinh đầy đủ. Mức độ “cơ bản” tùy thuộc vào dự án đó là bình dân, trung cấp, cao cấp hay hạng sang. Nhìn chung, hầu hết các khách hàng đều bằng lòng với thiết kế và nội thất cơ bản của căn hộ vì bản thân chủ đầu tư (nếu là chủ đầu tư uy tín) đã phải đầu tư tìm hiểu nhu cầu khách hàng trước khi đưa ra gói sản phẩm này.

- Nhược điểm: Thông thường chỉ xuất hiện trong 2 trường hợp. Thứ nhất, đó là khi bạn là một khách hàng cao cấp, có nhu cầu và đòi hỏi cao, bạn có năng lực tài chính và muốn căn hộ phải tuyệt vời như ý của bạn. Với bạn, căn hộ không chỉ là nơi bạn sống, mà đó là nơi để bạn tận hưởng cuộc sống. Trường hợp thứ hai, đó là khi bạn mua phải căn hộ của 1 chủ đầu tư không có uy tín, chất lượng căn hộ không đúng như cam kết và dù nhận được “nội thất cơ bản” thì bạn cũng buộc phải tốn tiền để sửa chữa lại căn hộ cho đạt những tiêu chuẩn sử dụng tối thiểu.

2 – Lựa chọn nào?

Trước khi đưa ra lựa chọn, bạn phải xác định được nhu cầu và ngân sách của chính mình trước khi lựa chọn 2 loại căn hộ này bằng cách trả lời các câu hỏi:

A, Bạn muốn có 1 căn hộ với không gian tự do sáng tạo theo ý tưởng của mình hay 1 căn hộ với không gian “tiêu chuẩn”, được thiết kế nhằm phù hợp với nhu cầu của đa số khách hàng.

B, Nếu bạn chọn CHT, mục đích của bạn là tự do sáng tạo căn hộ của mình với nguồn ngân sách dồi dào hay bạn muốn tự hoàn thiện căn hộ để tiết kiệm chi phí?

C, Nếu bạn muốn tự hoàn thiện căn hộ để tiết kiệm chi phí, bạn có nghĩ rằng mình có đủ năng lực để tự thuê thiết kế, tự giám sát thi cộng, tự lựa chọn nhà thầu, tự mua nguyên vật liệu… trong khi chi phí của bạn (người mua lẻ) trong các công đoạn trên luôn đắt hơn ít nhất 20%-30% giá so với chủ đầu tư (những người mua buôn)?

Và lời khuyên của tôi ở đây là:

. Nếu bạn có nguồn ngân sách dồi dào hoặc có người quen làm trong lĩnh vực thiết kế, thi công, giám sát xây dựng, Căn hộ thô là sự lựa chọn hoàn hảo cho bạn, dù bạn muốn tự do sáng tạo không gian sống của mình hay muốn cắt giảm chi phí đầu tư.

. Nếu bạn chỉ có vừa đủ tiền để mua BĐS, bạn muốn có căn hộ để ở ngay cũng như không có người tin tưởng làm việc trong lĩnh vực thiết kế, thi công xây dựng, có lẽ bạn sẽ đồng ý với tôi rằng chúng ta sẽ đưa ra câu trả lời của mình là lựa chọn Căn hộ hoàn thiện thay vì đối mặt với hàng tá các vấn đề phức tạp sau khi nhận nhà.

Cảm ơn bạn vì đã đọc bài viết này. Chúc bạn những điều tốt đẹp nhất!

Trân trọng!

Sửa lần cuối: 5/9/2014
  5. Haniken

Haniken 0987 538 325

bài này hữu ích nhưng còn chung chung, chủ top cho thêm bài nào chi tiết hơn từng phần để mọi người tham khảo

6. long88pn

Trước mắt, em đưa ra một số kinh nghiệm của bản thân, còn mọi người có câu hỏi gì, trường hợp riêng của mỗi người như thế nào, xin cứ đưa ra để chúng ta cùng thảo luận, trao đổi, chia sẻ ạ. (u)

7. fatherhung

fatherhung Thành viên đạt chuẩn

đúng mà . 1 căn nhà ít cũng vài tỷ nên việc xem xét kĩ lưỡng là điều chắc chắn.

8. long88pn

Ðề: Các bước cơ bản để mua được Bất động sản ưng ý

Định chia sẻ thêm với mọi người mấy vụ liên quan đến pháp lý và thủ tục bất động sản, cơ mà mấy hôm nay em bận quá, chưa up lên được. Xin phép hẹn mọi người mấy hôm nữa rảnh rảnh em post lên để nhà mình đọc và thảo luận cho vui.

9. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

thông tin hữu ích quá
    Cảm ơn chủ thớt nhiều

10. long88pn

Em vừa mới nâng cấp trang web cá nhân, chia sẻ kinh nghiệm đầu tư, kinh doanh, tư vấn bất động sản. Nhà mình ghé thăm ủng hộ em ạ

Lời khuyên BĐS ở đây: http://longpn.com/loi-khuyen-bds/

Giới thiệu về em: http://longpn.com/gioi-thieu/

11. Chungcudepgiare

Chungcudepgiare Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ vấn đề tiền nên đặt lên trước phần vị trí vì có những khoảng tiền mà bạn sẽ phải loại trừ một số khu vực ra, như nhiều khách của mình cần mua nhà khoảng 1 tỷ mà hỏi mua khu Đống Đa là không thích hợp :)

12. long88pn

Thực ra cái này nó lại là những vấn đề liên quan, mắc mớ nhau rất lằng nhằng bác ạ. Và không thể khẳng định rằng tiền quan trọng hơn hay vị trí quan trọng hơn trong tâm trí của người mua nhà.

Tuy nhiên, với kinh nghiệm + cảm nhận của cá nhân em thì yếu tố vị trí sẽ quan trọng hơn. Vì vị trí của nhà ở thường được quyết định bởi 2 yếu tố quan trọng mà không gia đình nào có thể bỏ qua, đó là gần nơi bố mẹ làm việc + gần nơi trẻ nhỏ trong nhà đi học

Đúng là với thanh niên + vợ chồng trẻ tầm 25-30 tuổi, 2 yếu tố trên không quan trọng lắm vì bản thân em cũng sẵn sàng ở khu Xa La - Đại Thanh mà vẫn đi làm trên Hoàn Kiếm hoặc Cầu Giấy. Tuy nhiên, khi nhà có trẻ con, thì không thể cho 1 đứa trẻ ở Xa La - Đại Thanh lên tận Hoàn Kiếm hoặc Cầu Giấy để đi học được. Có người sẽ hỏi là tại sao không cho con học luôn ở khu vực đấy? Câu trả lời sẽ là: Nếu mà có thể cho con học ở đấy thì họ đã OK để sống ở khu vực đấy rồi.

Vì nhiều lý do, mà 1 trong những lý do quan trọng nhất là gần nơi trẻ nhỏ trong nhà đi học nên rất nhiều người muốn ở gần trung tâm. Hoặc ở xa thì phải là những khu có đầy đủ hạ tầng tốt, và phù hợp với thu nhập của người mua nhà (Phù hợp ở đây là phải giá rẻ, hợp lý với khách hàng bình dân và phải cao cấp, chất lượng cao với khách hàng có thu nhập cao). Mua nhà rẻ, nhưng ở xa, rồi hàng ngày đi 20-30km để đi làm việc + đưa đón con thì chi phí đi lại, rồi tiền chi tiêu cho sức khỏe bản thân sau 5-10 năm có khi còn lớn hơn tiền mua nhà ở gần hoặc trong một quần thể xanh - sạch - đẹp

Tóm lại, theo kinh nghiệm cá nhân, mình đánh giá VỊ TRÍ là quan trọng nhất (hơn cả tiền) vì rốt cuộc, mọi người đều muốn được SỐNG và TẬN HƯỞNG CUỘC SỐNG, và mọi người sẵn sàng bỏ tiền để có nhiều thời gian bên gia đình hơn là tiết kiệm tiền + hi sinh thời gian di chuyển trên đường

Bài báo sau đây cũng là một minh chứng cho tư tưởng kinh doanh của mình và công ty mình. Đó là mang đến cho khách hàng một KHÔNG GIAN SỐNG TUYỆT VỜI chứ không chỉ đơn thuần là một bất động sản sẽ sinh lời trong tương lai

http://vneconomy.vn/bat-dong-san/giam-gia-can-ho-khong-con-la-vu-khi-2014091506084160.htm

Sửa lần cuối: 15/9/2014