Hỏi về chủ quyền diện tích trong xây dựng nhà

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi hotboy9x, 2/9/2014.

1. hotboy9x

hotboy9x Thành viên sắp chính thức

Mọi người cho em hỏi cái này với, em còn trẻ với lại là dân tỉnh lẻ nên kinh nghiệm còn thiếu, tuy có thể nhận biết đâu đúng đâu sai rồi nhưng cứ hỏi lại cho chắc, nó cũng liên quan đến vấn đề luật nữa. Vấn đề là về việc xây dựng nhà ở Tp nói chung, cho em hỏi là với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhà ở thì đất mình có diện tích bao nhiêu thì từ ranh giới đất gióng lên khoảng không trên cao cũng là của nhà mình và mình có quyền với nó phải không? nhà bên cạnh không được phép có các hành động như trổ tấm đan cửa sổ, lợp mái tôn, treo biển quảng cáo, hay thò bất cứ cái gì sang khoảng không nhà mình khi chưa được sự đồng ý của mình và cũng không được làm thế đúng không ạ ? Em muốn nghe suy nghĩ và quan điểm của mọi người, em xin cám ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hotboy9x
    Đang tải...

2. toppy

toppy Banned

Ðề: Hỏi về chủ quyền diện tích trong xây dựng nhà

Mình cũng nghĩ là hàng xóm là hàng xóm, không được quyền xâm lấn dưới mọi hình thức lên lãnh thổ nhà nhà mình. đây là lẽ thường cần gì phải người có kiến thức uyên thâm đâu.

3. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

theo luật thì đúng như thế, nhưng theo tình thì hàng xóm vẫn lấn được đấy

4. hotboy9x

Quan điểm của mình là cứ đúng mà làm, đừng để mất lòng.
    Uyên thâm gì cái này bác, thực ra cũng biết câu trả lời rồi nhưng muốn nghe ý kiến mọi người cho chắc.

Luật đây nhé:

Theo quy định của pháp luật thì quyền sử dụng đất được xác định từ ranh giới thửa đất kéo theo chiều thẳng đứng lên không gian và xuống lòng đất. Do vậy, nếu có tranh chấp về không gian đối với các hộ liền kề thì bạn có thể viện dẫn quy định pháp luật sau đây và các chứng cứ kèm theo để yêu cầu Tòa án giải quyết.

Tham khảo quy định sau đây của Bộ luật dân sự năm 2005:
    "Ðiều 265. Nghĩa vụ tôn trọng ranh giới giữa các bất động sản

1. Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thỏa thuận của các chủ sở hữu hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
    Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại từ ba mươi năm trở lên mà không có tranh chấp.
    2. Người có quyền sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất liền kề của người khác.
    Người sử dụng đất chỉ được trồng cây và làm các việc khác trong khuôn viên đất thuộc quyền sử dụng của mình và theo ranh giới đã được xác định; nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
    3. Trong trường hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng thì người sử dụng đất có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung; không được lấn, chiếm, thay đổi mốc giới ngăn cách.".

5. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

mình cũng hóng xem thế nào ạ

6. hotboy9x

nhưng nhiều khi do yếu tố tình làng nghĩa xóm hay nhà hàng xóm xấu tính cũng làm ta phải đau đầu đấy mọi người nhỉ, hix

7. me_bin_bon

me_bin_bon

HÓng hớta thôi chứ chịu .

8. thao_hc_mtv

thao_hc_mtv ĐỒ ĂN NHÀ TÍ

LUật là luật thôi, gặp nhiều thằng đẹp trai ko bằng chai mặt thì cũng phải chịu chứ ko đòi lại công bằng dc ý mẹ nó ạ.
    Nhà mình với nhà hàng xóm chung cổng, có phần sân chia đôi mỗi nhà 1 nửa nhưng nhà nó suốt ngày vác xe sang sân nhà mình để, trong khi nhà mình ko bao giờ để dù chỉ là 1 ngọn rau ở bên sân nhà nó. Bực mình lắm, nói cạnh khóe mãi rồi nhưng nó cứ lì ra.

9. hotboy9x

Nếu phần sân đó không nằm ngoài đường vỉa hè, thì mẹ nó xây bố nó hàng bờ tường đi, hết dựng