Thông tin: Những Chia Sẻ Thật Lòng Về Bảo Hiểm

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Dinhimcon, 4/9/2014.

1. Dinhimcon

Dinhimcon Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ Việt Nam, mình là hằng hiện tại có một có cháu nhỏ năm nay 2 tuổi :). Hôm nay, do ngày đẹp trời nên mình có một vài câu chuyện rất tâm đắc để chia sẻ với các mẹ cùng thảo luận với các mẹ về bảo hiểm mong các mẹ đóng góp cho mình nhé. Khi mình còn học trong trường đại học mình rất dị ứng khi nghe hai từ bảo hiểm, bạn bè trong lớp đi bán bảo hiểm rất nhiều, họ về nói với mình rất hay về bảo hiểm nhưng mình và một số bạn không muốn nghe vì cho rằng đi bán thế này là lừa đảo mình tin nhiều người trong số các mẹ đã có lúc nghĩ như vậy. Tại sao nghĩ như vậy thì chỉ là mình nghe nhiều người đã từng mua bảo hiểm họ nói không tốt về bảo hiểm. Mình có tò mò và tìm hiểu qua về ngành này thì thật ra bảo hiểm cũng nhiều cái hay và mang nhiều lợi ích cho mình đấy các mẹ ạ. Những người cho rằng bảo hiểm là lừa vì họ chưa tìm hiểu kĩ về bảo hiểm thôi, lỗi một phần cũng là do những nhân viên tư vấn họ giải thích không thấu đáo về sản phẩm về công ty nên đến khi xảy ra mẫu thuẫn khách hàng luôn là những người thiệt thòi. Vì vậy các mẹ nên hỏi tư vấn thật kĩ về sản phẩm nhé.
    Thầy giáo dạy môn luật có hỏi cả lớp mình rằng người Việt Nam có ý thức tiết kiệm không các bạn và gần như 100% cả lớp nói rằng người Việt đặc biệt là các mẹ cực kì tiết kiệm và thầy đã lấy cho bọn mình một ví dụ mà nghe xong mình và cả lớp đều gật gù quá đúng. Thầy lấy ví dụ là một đôi vợ chồng có một em bé. người vợ do có bầu nên chỉ ở nhà và chỉ có lương của chồng là 4 triệu một tháng lo cho gia đình và vẫn đủ sống. Một ngày đẹp trời người chồng được tăng lương lên 4trieu 2tram và thầy hỏi theo các em vợ chồng họ có bỏ ra được 200 để tiết kiệm bỏ vào ngân hàng không và cả lớp đều nói là không. :). Rồi thầy lại lấy ví dụ tiếp là một ngày không được đẹp trời cho lắm người chồng bị cắt giảm lương xuống 3trieu 8 theo các em vợ chồng nhà họ có chết đói không hay chỉ khó khăn thôi. cả lớp đều nói là vợ chồng họ chỉ khó khăn hơn chút thôi. Qua đây thầy kể câu chuyện vui như vậy nhưng rút ra cho các em một ý nghĩa các em nói đúng các mẹ việt nam rất tiết kiệm nhưng tiết kiệm chưa đúng cách.
    Bảo hiểm cũng là một hình thức tiết kiệm và nó còn bảo vệ cho con chúng ta mỗi khi chúng ta bị bệnh nặng hay gặp rủi ro, không ai nói trước được điều gì phải không các mẹ. mình nghĩ đơn giản thôi là nếu từ giờ mình không tích lũy ra thì lương của mình sau này có đủ cho con đi học đại học hay không bảo hiểm có thể giúp chúng ta điều đó.
    Mình chia sẻ câu chuyện bảo hiểm này để các mẹ có thể nhìn nhận hay tìm hiểu thử về bảo hiểm, nó rất tốt và không xấu đâu các mẹ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Dinhimcon
    Đang tải...

2. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

mình chỉ nghĩ có hai lý do mình mua bảo hiểm:
    1. Tiết kiệm: nó khác tiết kiệm ở ngân hàng ở chỗ là tiết kiệm ngân hàng thích thì ra rút luôn, còn bảo hiểm ngưởi ta cũng cho vay 80% số tiền đóng tuy nhiên ngại hơn là đi ra ngân hàng rút nên sẽ tiết kiệm được.
    2. Bán rủi ro: chẳng ai muốn rủi ro nhưng mà để phòng bất chắc cho con cái, giàu rồi nhiều tiền rồi thì lại ko mua làm gì, chỉ có người nghèo lại càng phải mua.

3. Dinhimcon

Ðề: Những chia sẻ thật lòng về bảo hiểm

Mình cũng nghĩ như mẹ nó nhưng bây giờ công ty bảo hiểm cũng ưu đãi hơn cho mọi người là ai muốn rút ra lúc nào cũng được và bảo hiểm tính lãi theo lãi suất không kì hạn giống như ngân hàng. Còn bảo hiểm bảo vệ là chắc chắn rồi cái đó rõ ràng là ưu việt hơn ngân hàng mà :).

4. nguyendaothuy3

nguyendaothuy3 Thành viên đạt chuẩn

mình thì ko có thiện cảm với bảo hiểm vì vậy chưa dùng gói nào dù được chào mời khá nhiều. (quan điểm cá nhân thôi chứ mỗi người 1 suy nghĩ, tính toán khác nhau ;))

5. Dinhimcon

Mình đồng ý là mỗi người có suy nghĩ khác nhau, trước mình cũng đã nghĩ như vậy không có thiện cảm lắm với bảo hiểm, nhưng nếu mình nhìn xa hơn thì nó cũng rất hay với cũng tùy từng sản phẩm công ty đấy mẹ nó ạ. :)

6. bảo hiểm cho mẹ và bé nhé

bảo hiểm cho mẹ và bé nhé Thành viên đạt chuẩn

người Việt Nam mình khái niệm tham gia bảo hiểm còn rất ít, một phần cũng vì chưa hiểu được cái lợi mà bảo hiểm mang lại, ở các nước phát triển, hầu hết các thành viên trong gia đình đều tham gia cho mình một sản phẩm bảo hiểm.

7. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Nhà e thì mua bảo hiểm cả nhà. Con e đẻ ra là e mua gói cho con mà mẹ đc hưởng rồi e mua 2 vc vừa bh bệnh hiểm nghèo nữa. Theo e gia đình ít nhất mua cho trụ cột. Coi như mình tiết kiệm mỗi măm sau này già cũng có 1 khoản. Chứ tiền có nhiều để đó cũng tiêu hết thôi.

8. cucarot1080

cucarot1080 http://vcbshop.com/

Bạn nói tất cả đều đúng chỉ có 1 điều ko đúng cái túi của thằng bảo hiểm có đủ để tin cậy mình bỏ tiền ra ko. Cái đấy chính các công ty bảo hiểm phải tự xây dựng hình ảnh cho mình. MÌnh đang tham gia 1 gói bảo hiểm và cũng phát mệt vì nó!

9. daibaoan01

daibaoan01 Bắt đầu nổi tiếng

E ko phải là ko muốn tham gia bh mà vì lo ko biết bh nào sẽ tốt và cis thực sự an toàn đến khi mình già hay ko.

10. minhphuong_hp

minhphuong_hp Bắt đầu tích cực

Để biết được bảo hiểm nào tốt, phù hợp với nhu cầu của mn thì em khuyên mn hãy tham khảo các sản phẩm của các công ty bảo hiểm khác nhau để đưa ra lựa chọn tốt nhất cho mình.

11. saodothanyeu

saodothanyeu Thành viên rất tích cực

Nói chung nói thì dễ nhưng mà phải có tích trữ thì mới mua dc

12. Việt Hà Nguyễn

Việt Hà Nguyễn Thành viên đạt chuẩn

Em thấy mua bảo hiểm cũng tốt mà; đề phòng rủi ro, rồi cũng là một cách để tiết kiệm. Đợt trước khi còn đi học bố em cũng mua bảo hiểm Prudential cho 2 chị em, đến năm 18 tuổi. Mỗi tháng phải đóng một khoản, chả nhớ là bao nhiêu :-k

13. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Ðề: Re: Những chia sẻ thật lòng về bảo hiểm

Mình thì nghĩ thế này:
    1- Bảo hiểm, ngoài phần quyền lợi thì còn có phần nghĩa vụ, trách nhiệm - có thể nói là khá ngặt nghèo đối với đại bộ phận khách hàng mua bảo hiểm.
    2- Lãi suất của mua bảo hiểm thường là thấp hơn rất nhiều so với lãi suất tiền gửi ngân hàng.
    3- Khi claim bảo hiểm (vì rủi ro, bập bập), khách hàng cũng gặp không ít trở ngại.
    4- Tính linh hoạt của bảo hiểm so với tiết kiệm thì thua xa!

14. mailinh89

mailinh89 Thành viên đạt chuẩn

e thấy mua Bảo hiểm là 1 hình thức tránh rủi ro đấy chứ. Cái này hay mà

15. giahung040511

giahung040511 Thành viên tích cực

Mình cũng muốn mua bảo hiểm cho CK nhưng tìm tới tìm lui cũng chả biết bảo hiểm của hãng nào tốt, đáng tin cậy mà mua. lúc nào cũng trong tâm trạng lo lắng liệu nếu mua thì có bị bảo hiểm họ lừa hay ko? cho mình xin lỗi các bạn làm BH nhé! nhưng đấy là tâm trạng của mình của 1 người kinh tế ko mấy khá dả và chưa hiểu hết về bảo hiểm.

16. minhphuong_hp

minhphuong_hp Bắt đầu tích cực

Chia sẻ với mn, đây cũng là tâm lý chung của nhiều người khi chưa hiểu về bảo hiểm. Mọi người thường nghe từ lừa ở bảo hiểm, nguyên do đầu tiên là do người tư vấn không tư vấn hết những quyền lợi và những điều loại trừ trong hợp đồng bảo hiểm dẫn tới tình trạng khi người tham gia bảo hiểm rơi vào trường hợp bị loại trừ nên không được bồi thường nên họ nói bảo hiểm lừa, kế nữa nhiều khách hàng tham gia bảo hiểm khai không trung thực trong hồ sơ yêu cầu BH nên khi rủi ro xảy ra các công ty BH họ điều tra ra nên từ chối bồi thường người mua BH lại kêu công ty nó lừa. Kinh tế ở mức trung bình mn nên mua cho người trụ cột 1 hợp đồng BH có mệnh giá thấp thôi để cho yên tâm, nói thật chứ tai nạn, bệnh tật là thứ chẳng chừa ai cả, trời kêu ai nấy dạ. Khi một tai nạn, bệnh tật nặng, lớn đổ xuống đầu một nhà giàu có thì còn làm họ choáng váng, chứ đừng nói đến những người có thu nhập trung bình và nghèo như mình.
    Nếu mn muốn tìm hiểu về sản phẩm của công ty AIA, thì inbox em tư vấn cho ạ. Bên em có sản phẩm trả tiền măt định kỳ 3 năm 1 lần với thời hạn 9 năm, mn có nhu cầu thì cứ inbox em ạ.

17. bảo hiểm cho mẹ và bé nhé

bảo hiểm cho mẹ và bé nhé Thành viên đạt chuẩn

chúc mừng chị đã có những kế hoạch tài chính và bảo vệ sức khỏe cho gia đình mình, chúc chị và gia đình luôn mạnh khỏe :)

18. tienbach

tienbach Bắt đầu nổi tiếng

Mình không thiện cảm với bh mặc dù đang mua cho con vì bản thân nhận được rất nhiều khiếu nại về các công ty bảo hiểm nên nản.

19. tindung_hn

tindung_hn Thành viên rất tích cực

Bảo hiểm k lừa khách hàng mà lỗi là do nhân viên tư vấn có tư vấn chính xác - đầy đủ - quyền lợi ích của cả bên bán và bên mua không ? và nhân viên đó có làm đúng theo quy trình, quy định của cty không ?

Em cũng đang tìm hiểu về bảo hiểm nhân thọ cho tương lai gần với mức phí đóng nhẹ nhẹ, nhưng chưa nắm rõ bên nào lợi hơn bên nào ..còn ngâm cứu thêm cơ

20. H79

H79 Mầm yêu con

Ðề: Re: Những chia sẻ thật lòng về bảo hiểm

Đúng đấy mn à! Mình cũng đang mua đây nhưng thấy k ổn lắm, đang chờ để rút.