E phải làm gì vs mẹ chồng và con e bây giờ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi vivibibi, 4/9/2014.

1. vivibibi

vivibibi 0906.251.827

Bé lớn nhà e dc 19 tháng và e đang có bầu bé t2 nên bh t/g cho con k thường xuyên như trc dc,bé thỉnh thoảng mới ngủ vs bme còn k ngủ vs ông bà,ăn uống bà cho ăn,vì thế e rất đau đầu vì cách bà dậy cháu và cho cháu ăn uống,sáng cháu dậy đi ăn sáng vs bà,e có nói nếu cháu ăn ít bà cho cháu uống thêm sữa nhg k hiểu tsao bà rất lười cho cháu uống sữa,e hỏi thì bh cũng kêu nó k chịu uống và cho thay vào ăn bim bim,đến trưa ăn cháo thì bà lại cho uống sữa làm con bỏ bữa luôn,chiều hnao mà e k kịp cho con ăn cháo là bà cho cháu ra ngoài ăn linh tinh,thỉnh thoảng lắm mới có hôm ăn dc ra hồn,thật sự e muốn phát điên lên,ngày nào bà cho ăn uống thì dc 1-2 bữa cháo,sữa thì 1 hộp,có khi chả hộp nào còn đâu là ăn vặt,chỉ có hôm nào e giành giật dc cháu vs bà thì hôm đấy e cho con ăn vào quy củ,xong suốt ngày kêu cháu còi,bà còn rất chiều cháu,cái j cũng bênh,con e bướng từ bé nhg mắng nó còn biết sợ,nhg bà lúc nào cũng nói vs con e là"nó mắng con à,nó đánh con à,bà thương,bà đánh nó nhé..."con e nó lại dc thể ăn vạ,bt có 2 mẹ con ksao,cứ có bà là nó ăn vạ,nói k dc,và bh rất bướng nói toàn giơ tay đánh lại,e và chồng e,bố chồng,các cô,các chú trg nhà đã nói làm thế là hư cháu nhg mẹ chồng e vẫn 1 mình 1 hướng đi,và h e k biết làm ntn nữa,nhiều khi ốm nghén mệt mỏi e cũng chỉ muốn ôm con e để cho ăn và dậy dỗ con,chứ ntn về sau con e hư quá k dậy dc nữa chắc e chết

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vivibibi
    Đang tải...

2. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Ðề: E phải làm gì vs mẹ chồng và con e bây giờ

Chia sẻ với chị, thôi theo em thì chị cố gắng một chút lên chị, chị tự dậy con và cho con ăn thôi. Các cụ vẫn bảo dậy con từ thuở còn thơ chứ để lớn tý nữa là ko còn cách nào đâu chị ạ. Mệt chút nhưng nhìn con ngoan em nghĩ cũng đỡ mệt hơn chị ạ

3. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ với chủ TOP. Tớ cũng đang đau đầu về bà với cháu đây. Cháu thì năm nay đi học lớp 1, bà thì thích xem ti vi, thế là hai bà cháu có cạ. Cháu không thích học, lại cũng thích xem tivi. Mình cứ vừa tắt tivi bà lại bật lên. Đến mệt.

4. vivibibi

vivibibi 0906.251.827

k phải mình lười k chăm con nhg h k phải cứ muốn là chăm con dc,mình phải giành giật con từ bà,mình muốn con ở nhà vs mình thì bà toàn bế đi,nhiều khi ngồi khóc như kiểu mình đẻ thuê,k phải con mình ý

5. vivibibi

vivibibi 0906.251.827

chán lắm mn ạ,bn ng nói mà k dc,bầu bí mệt mỏi mà còn bực mình chuyện này chuyện kia đau hết cả đầu

6. chilacaiten

chilacaiten Thành viên chính thức

bạn nên nói chuyện trực tiếp với mẹ chồng bạn chứ cứ để như này thì hư nó mất

7. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

đúng là cháu hư tại bà, chiều cháu quá sau này lại khó dạy....

8. vivibibi

vivibibi 0906.251.827

mình có nói,chồng mình,bố chồng mình,cô,chú đều nói nhg k dc,mình có viết rõ trên r mà

9. BIMEOMEO

BIMEOMEO Thành viên nổi tiếng

Cách 1 là làm căng lên nhất là chồng bạn phải là ng can thiệp vào : cháu bé phải uống đủ 500ml sữa 1 ngày, làm thực đơn giờ ăn,bạn chuẩn bị đủ thức ăn trong ngày nhờ bà cho ăn cái gì vào giờ nào. Không ăn tối về biết ngay. Bạn mà nói còn ghét bạn thêm rồi mẹ chồng ko hợp con dâu, chủ yếu là chồng bạn phải biết bà làm như thế là sai và đang ảnh hưởng đến con mình và cả ông và chồng đều nói để bà hiểu.
    Cách 2 : chịu đựng đến con được 2 tuổi thì cho đi học cho quy củ .

10. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

đồng tình với ý kiến mn!công nhận bà chiều cháu thế thì đúng lại hại cháu!mn cứ để cho chồng nc vs mc ,mình nói nhiều lại va chạm mệt lắm!

11. me-cubi

me-cubi

bạn có quan điểm rõ rang ra, nhưng phải khéo kẻo bà kệ ko trông con cho thì chít hơn.

12. vivibibi

vivibibi 0906.251.827

chồng e,bố chồng và mn nói rất nhiều r,nhg bà chỉ nghe r kệ,còn chuyện mc k hợp e thì k phải bàn r ạ,e nói b k nghe,bố chồng e nhiều khi còn bảo để nó ở vs mẹ ăn dc nhiều hơn bà cứ kệ bơ thôi ạ

13. realestate.linhceo

realestate.linhceo Thành viên tập sự

Đúng là các cụ nói không sai" Con hư tại mẹ - cháu hư tại bà"
    Khuyên chịu là nên nói chuyện với mẹ và bảo chồng tác động chứ các cụ dôi khi bảo thủ lắm, ko cần thận là lại mệt mỏi với tính tự ái của các cụ ấy chứ.

14. nhk1004

nhk1004 Thành viên chính thức

Hix, gặp phải mẹ chồng như mẹ bạn chỉ có cách phấn đấu ra ở riêng mất, cứ nghĩ tương lai (không xác định) mãi ở trong tình cảnh này, ra ngoài thì chớ, về nhà chứng kiến, lại suy nghĩ, lại bực mình thì chắc chết mất. Hoặc bạn nói chuyện với chồng, hai vợ chồng cùng nói chuyện với bà một cách cương quyết, có thể mẹ bạn sẽ rất giận bạn, cũng có thể sẽ rất ảnh hưởng đến quan hệ gia đình, nhưng dù sao còn hơn con mình sau lơn lên càng ngày càng khó bảo. Càng để lâu, nhứng tính nết đó thấm dần vào con bạn, một khi đã trở thành bản tính thì khó thay đổi lắm

15. vivibibi

vivibibi 0906.251.827

ck e nói n r ý chị ạ,k riêng j ck e,bố ck mà mn đều nói r

16. vivibibi

vivibibi 0906.251.827

vk ck e đã ra ngoài ở và gặp phải tình huống ntn,vài 3 hôm mc e lại đến đón cháu về ở,và cứ mỗi lần thế vk ck e đón về cháu rất hư và quấy,phải mất 1-2 hôm sau mới ổn định dc,mà lần nào về bé nhà e cũng bị hăm,nói bà rửa cẩn thận cho cháu thì bà kêu tao vẫn rửa và bôi cho nó,e phát điên mất

17. ngocp4

ngocp4 Mẹ Móng Tay thúi

Chia se với bạn, mc m k thế nhưng mẹ đẻ thì cứ suốt ngày : nó mắng con ah, nó đánh con ah, bà đánh nó nhé, rùi chửi cái kít tao ý... Tức lắm ý. Nói với bà bao lần rùi k đc đấy là còn mẹ đẻ đấy nhé hic hic, rùi con mà biết biết 1 tí lại học theo bà thì chít

18. mematto

mematto Bán Mỳ chũ

chia sẻ với chị, mỗi người mỗi cảnh :(

19. pvdangquang

pvdangquang Bắt đầu tích cực

không ibết cách này có thể giúp được không.
    trước có lẽ là cần nhờ ck giúp 1 phần phân tích tại sao như thế vì muốn tốt cho con hơn chứ không nên nói là tại mẹ ck mà vậy (do ctrai thì thường không thích mình nói xấu vậy nên nói kiểu nào như thời đại giờ những cách chăm trẻ trước giờ không phù hợp chẳng hạn), rồi mình đi kiếm 1 số bài bao viết về việc dạy con, liên quan tới ăn uống, sức khỏe và tới các món ăn linh tinh ngoài đường hay không đúng bữa có thể hại trẻ như thế nào, rồi cách chăm sao cho khoa học để trẻ phát triển tốt không bệnh tật và là tương lai sẽ tốt hơn ra sao. Rồi nhờ ck rảnh ngồi đọc chơi rùi ck nói khéo hay để mẹ ck đọc để giúp ích hơn.
    Sau lớn rồi thì cần cho bé làm thêm việc nhà như phụ giúp bà nội để giảm bớt phần nào mẹ ck nói không thương con mà là giúp đỡ việc nhỏ nhặt thôi, để sau bé biết thương cha mẹ ông bà hơn. (Mình để ý thấy nhiều trẻ do không phải làm việc nhà mà chả biết thương cha mẹ gì cả).

20. sunny0683

sunny0683 Thành viên rất tích cực

cảm thông với tình cảnh của bạn, nhưng sống với bố mẹ chồng khi có con thường là vậy đó. mẹ chồng k hợp bạn, nên nhiều khi bà cố tình lấy cháu nội ra để trêu tức bạn (trẻ con thật đáng thương, đôi khi bị lôi ra để đả kích nhau). mình nghĩ bạn khó thay đổi dc mẹ chồng, vì rất nhiều ng góp ý mà bà k nghe. vợ chồng bạn cố gắng ra ở riêng thôi. mình mới có 1 đứa, ông bà nội cũng quý và chiều lắm nhưng thực tình mình hạn chế cho con về với ông bà, vì mình rất sợ cháu hư. trc khi có con, mình ở riêng. còn khi có con, mình ở nhờ ông bà ngoại, ông bà có chiều cháu, mình góp ý thì ông bà ngoại còn chịu nghe và k phật ý. mình rất k thích trẻ con hư. giờ mình cũng phải đành xin nghỉ k lương để ở nhà trông con, nghèo 1 tí, còn hơn phải chịu đựng về mặt tinh thần là nhờ bà nội trông và có thể bị stress như bạn. mình cũng rất sợ cảnh mang bầu đứa thứ 2, mà đứa đầu thì bị ông bà nội nhăm nhe đón về chăm sóc. nên chắc mình chẳng dám sinh đứa 2
    1 đứa trẻ phụ thuộc rất nhiều vào ng chăm sóc chúng, mà ng chăm sóc có thể lại bị tác động nhiều bởi những ng xung quanh. nếu ng chăm sóc trẻ có tinh thần k tốt, hay cáu giận thì đứa trẻ sẽ k dc hưởng sự vui vẻ, thoải mái. vậy thì tội trẻ lắm.
    nên theo mình, nếu bạn chấp nhận làm ngơ dc sự chăm sóc của ông bà nội, thì bạn ở với ông bà để ông bà giúp. còn nếu k, bạn cố gắng ra ở riêng. như vậy là bạn giúp con bạn và chính bản thân bạn rất nhiều đấy.
    chúc bạn sớm giải quyết dc tình hình một cách ổn thỏa nhất.

Lê Gia Đồ Gỗ thích bài này.