Kinh nghiệm: Hội Các Bố, Mẹ Có Con Sinh Năm 2010 Chuẩn Bị Để Bé Vào Lớp 1 !!!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mr.bean910, 12/9/2014.

1. Mr.bean910

Mr.bean910 Nothing is impossible!!

Chào các mẹ !!!

Không biết em lo cho con như vậy có phải là xa không.
    Con e sinh 20/9/2010 tức là năm nay mới 4 tuổi nhưng em thấy hiện nay 1 số mẹ cho con đi học thêm, học tiếng anh, toán soroban... rất sớm.
    Và tham khảo trưởng tiểu học cho con nữa.
    Vì thế em mạo muội lập topic này, mong các ACE có con sinh năm 2010 cùng vào và góp ý, trao đổi kinh nghiệp để nuôi dạy con tốt hơn ^^

Hiện tại ngoài học ở trường tư thục 1 tuần 2 buổi tiếng Anh (1 buổi gv Việt, 1 buổi gv nước ngoài) thì em chưa cho con đi học ở đâu cả.
    Nhà em ở gần Vinhomes riverside , khu bên này rất hiếm các trung tâm và câu lạc bộ cho các con sinh hoạt.
    Theo như em tìm hiểu chỉ có 1 vài trung tâm dạy tiếng anh như Apollo Nguyễn Văn Linh, ETC và Stepping Stone ở Nguyễn Văn Cừ.
    Em thấy Stepping tone là okie nhất nhưng chưa sắp xếp được thời gian hợp lý để đưa đón con, hơn nữa đang suy nghĩ thêm có nên cho con đi học nữa không vì ở trường cũng không tiếp thu được bao nhiêu, hằng ngày 2 mẹ con thỉnh thoảng cũng nói tiếng anh với nhau nhưng vì em chuyên tiếng Hàn nên tiếng Anh có hạn, những từ nào dám chắc phát âm chuẩn mới nói với con ^^

Em còn muốn cho con học thêm 1 môn nghệ thuật nào đó nhưng cũng lại sợ con phải học nhiều
    Hiện tại ở nhà cũng cho con học đọc các chữ cái (không phải từng chữ mà là từng từ) thấy con nhớ rất nhanh nhưng cũng k dám lạm dụng, chỉ dám vài ngày lại cho học vài từ ^^

Cũng đang tham khảo các đề thi cho con vào lớp 1... nhưng thỉnh thoảng mang ra cho con "chơi" gọi là giải trí chứ k nói là "học"^^

Trẻ con bjo khổ quá, bé tý chưa tròn 4 tuổi (1 tuần nữa mới đủ 4 tuổi^^) mà đã phải học bao nhiêu thứ rôi :(

Em đang phân vân bây giờ không biết có nên cho con học thêm tiếng anh ở trung tâm không.
    Nên cho học thêm 1 môn nghệ thuật hay gì đó không (trình diễn thời trang...., con em không thích vẽ :))
    Còn học toán Soroban thì bé quá, chắc sang năm cho học ở trường mẫu giaó luôn là ổn ^^
    Em đang nghiên cứu trường tiểu học Đoàn Thị Điểm Ecopark và trường Vinschool để đặt ra mục tiêu dần dần cho con, không biết khu Long Biên hay Hoàn kiếm còn trường nào mà để con học không áp lực nặng nề quá không ah?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mr.bean910
    Đang tải...

2. Mr.bean910

Ðề: HỘI các bố, mẹ có con sinh năm 2010 chuẩn bị để bé vào lớp 1 !!!

Có vẻ như mỗi mình em lo cho con thái quá :( mới 4 tuổi đã lo cho con học vào lớp 1 hay sao í ah :(
    Anyway thì tối mai Cung thiếu nhi sẽ nhận tuyển sinh trở lại nên em tham khảo độ tuổi của con thì có thể học được, trình diễn thời gian trang và tiếng anh. Cho dù nhà hơi xa nhưng quyết tâm đưa đón vậy :( coi như đi chơi vì nhà em ngày nào cũng lượn ^^

3. bibiyeuthuong

bibiyeuthuong Thành viên chính thức

Mình cũng có tâm lý gần như mẹ Mr. bean910, con gái mình cùng 2010, vấn đề đang đưa vào kế hoạch nhưng chưa có kinh nghiệm và chưa thực hiện:
    - Môn nghệ thuật gì? đàn, vẽ hay múa...? học ở đâu và thời gian nào
    - Học tiếng anh ở đâu, mình nghe có trung tâm May school nhiều bố mẹ thích, nhưng học vào lúc nào, mình cũng chưa hỏi được trung tâm.
    - Ở nhà rèn luyện con học hành thế nào nữa, con mình thích vẽ lắm, nhưng con gái cho học vẽ thì có vẻ không hợp, cả tô màu và tô chữ nữa, tô chữ toàn tô ngâu hứng chứ không đúng cách viết.
    Ai cha, chốt lại đi nữa thì cũng là thời gian học vào lúc nào trong tuần, mình thì mỗi ngày chủ nhật, hoặc thứ 7 thì có thể sắp xếp. Nhưng học gì thì tuần cũng phải 2-3 buổi, mà như vậy thì việc đưa đón cũng phải xem....Tiền học thì trước mắt chịu được nhiệt, về sau chưa biêt và thích đầu tư cho con.
    Hy vọng sẽ sớm có giải pháp và thực hiện các bố mẹ nhỉ

Mr.bean910 thích bài này.
  4. meyeucon317

meyeucon317 Thành viên mới

các mẹ có con sắp vào lớp 1 tham khảo topic này đi. Mình cho con đi học ở đây con thích đi học lắm luôn. Học 2 khóa học ở đây là mình yên tâm cho con vào lớp 1 rồi. Khi nào con viết chữ bé chắc phải đi học tiếp thôi. Chứ như cháu mình không rèn từ đầu đến lớp 3 lớp 4 không thể rèn được
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/1437075-luyện-chữ-đẹp-(-Hoàng-Mai-Hà-Nội)/page3

5. Me.tuboong

Me.tuboong HanaShop

Ku nhà mình cũng cuối tháng này sinh nhật. Theo mình thì cứ để tự nhiên thôi, bé tí cứ để các con chơi đã, học nhiều khổ thân ra.

6. lynkbee

lynkbee Thành viên đạt chuẩn

Nếu mn tự tin con ngoan, nhận thức tốt thì hè mới nên cho con đi học. Chứ kiểu j cũng nên đi học làm quen môi trường và cách học mn ak. Từ mầm non sang tiểu học khác nhau lắm

7. hoanganh89

hoanganh89 Thành viên chính thức

Em có đứa cháu học nhiều lắm từ nhỏ đến lúc nó vào lớp 1, thấy tội lắm. Em nghĩ mình cho học ít thôi để nó còn phát triển nữa.

8. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Còn 1 năm nữa mới phải lo mà các mẹ, năm nay con mới 4 tuổi thôi, tuổi này chỉ cho con chơi là chính chứ chưa nên bắt con học. Nếu học thì cho con học các mông khiếu mà con thích, vừa giúp con phát triển trí tuệ và nhân cách, vừa có môi trường vui chơi lành mạnh

9. medodo1

medodo1 Vui vẻ_ chất lượng

Con nhà mình cũng hổ 2010 đây. Mình cho con theo phương pháp giáo dục sớm vì theo như mình biết thì 4 tuổi là độ tuổi phát triển trí não tốt nhất. Mình cho con đi học tiếng anh 1 tuần 1 buổi , rồi ở trường mầm non thì mình đăng kí môn bàn tính, kĩ năng thuyết trình. Mang tiếng nghe là học nhiều vậy thôi chứ ở lứa tuổi của các con là học thông qua các trò chơi nên rất nhẹ nhàng ,ko có gì vất vả cả.

10. me.miumiu

me.miumiu Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ, lần đầu tiên em tham gia cmm ý kiến kiểu như này nên ko dám mạo muội. Theo em nghĩ thì các mẹ cứ để tự nhiên đi. vì nhóc nhà e cũng sắp 4 tuổi rồi. nhưng mà em thấy: học trước quên sau, học nhiều cách 1 tháng hỏi lại...thì quên ngay, hoặc nhớ mang máng. nên học ít mà chắc là tốt nhất. vì chị họ em khi nhóc 4 tuổi cho đi học toán soroban ý. hicc nó cộng trừ trong khoảng số 100 đổ lại. rồi khi vào lớp mẫu giáo nhỡ và vào lớp 1. nó toàn ngồi chơi thôi. vì lúc ý các bạn mới học công trừ. vậy là mất toi 1 năm lãng phí. sau lên lớp 2 lại học bình thường. nên e nghĩ là: cứ tuổi nào thì học tuổi đấy thôi ah. 4 tuổi thì tô màu, bắt đầu làm quen với số và bảng chữ cái. 5 tuổi bắt đầu tập tô chữ và số để nhớ từ. kết hợp trộn lẫn tiếng anh và tiếng việt. đến chuẩn bị lên lớp 1 thì cho bé cộng dần trên đầu ngón tay hoặc que tính. và làm quen vói câu từ giao tiếp tiếng anh đơn giản.

đấy là suy nghĩ của em các mẹ ah. nếu ko phải các mẹ đừng ném đá em nhé ...!

Sửa lần cuối: 28/10/2014
  11. me.miumiu

me.miumiu Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ, lần đầu tiên em tham gia cmm ý kiến kiểu như này nên ko dám mạo muội. Theo em nghĩ thì các mẹ cứ để tự nhiên đi. vì nhóc nhà e cũng sắp 4 tuổi rồi. nhưng mà em thấy: học trước quên sau, học nhiều cách 1 tháng hỏi lại...thì quên ngay, hoặc nhớ mang máng. nên học ít mà chắc là tốt nhất. vì chị họ em khi nhóc 4 tuổi cho đi học toán soroban ý. hicc nó cộng trừ trong khoảng số 100 đổ lại. rồi khi vào lớp mẫu giáo nhỡ và vào lớp 1. nó toàn ngồi chơi thôi. vì lúc ý các bạn mới học công trừ. vậy là mất toi 1 năm lãng phí. sau lên lớp 2 lại học bình thường. nên e nghĩ là: cứ tuổi nào thì học tuổi đấy thôi ah. 4 tuổi thì tô màu, bắt đầu làm quen với số và bảng chữ cái. 5 tuổi bắt đầu tập tô chữ và số để nhớ từ. kết hợp trộn lẫn tiếng anh và tiếng việt. đến chuẩn bị lên lớp 1 thì cho bé cộng dần trên đầu ngón tay hoặc que tính. và làm quen vói câu từ giao tiếp tiếng anh đơn giản.

đấy là suy nghĩ của em các mẹ ah. nếu ko phải các mẹ đừng ném đá em nhé ...!

12. Lananh-BIDV

Lananh-BIDV Thành viên mới

Mình thấy nếu có điều kiện thì cứ cho con đi học thêm lớp tài năng nào đó, nhưng quan trọng là con nó phải thích, chứ đừng bắt ép chúng, con mình đang học piano, bé có vẻ rất thích nhạc. Còn chuyện vào lớp 1 thì còn tận 2 năm nữa mà, lo chi xa quá !!

13. yennhat1013

yennhat1013 Quần áo thời trang, hàng Nga, Nhật 0973342838

Nhà mình cũng có một con hổ nè. Con gái nhưng mà hiếu động lắm. Mình cho con đi học múa được 1 tháng thì nhất quyết con ko đi học múa nữa, rồi lại bảo con thích học vẽ.
    Bản tính ko làm gì được lâu nên mình đang hướng con sang học đàn để rèn luyện tính kiên trì. Không biết tình hình ra sao đây. Mn có con học đàn chia sẻ kinh nghiệm nhé..
    Bàn về tiêu đề chủ top đưa ra theo mình ko nên cho con học nhiều quá. Mà nên chọn một đến 2 môn như năng khiếu cho con học thì tốt hơn. Ở lứa tuổi này chơi nhiều hơn học, học phải thông qua các trò chơi thì bọn trẻ mới tiếp thu nhanh mà không bị chán.

14. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Con e cũng hổ đây. Bé sinh nhật hôm 7
    10 rồi. Giờ e cũng chỉ cho bé vừa học vừa chơi thôi. Ở lớp e cũng cho con học vẽ với tiếng anh. Bé nhà e thích tô màu lên e cho con tô thoải mái, chán thì chơi xong 1 lúc lại ngồi đòi học.

15. Me Bin

Me Bin Thành viên sắp chính thức

Mình cũng xin gia nhập hội. Cùng chung suy nghĩ như mẹ. Và mình đang ở giữa 1 mớ bòng bong. Cho con theo trào lưu thì khổ con, mà để con chơi thoải mái thì sợ con tụt hậu so với các bạn, con sẽ nản.

16. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

bé nhà mình giờ cũng chưa cho đi học thêm gì chỉ học mỗi ở trường

17. MeChiHuy

MeChiHuy Thành viên tích cực

Theo mình các mẹ ra Hiệu sách Kim Đồng hoặc các hiệu sách chỗ Đinh Lễ cũng được, mua mấy bộ sách phát triển trí tuệ, tư duy, tính cách... cho con về vừa học vừa chơi. Tùy theo sở thích của bé mà chọn bộ phù hợp.
    Kinh nghiệm của mình thì thấy bộ Chim Đa Đa ( 6 quyển) khá hay, tuổi này bắt đầu học đc rồi.

18. Mr.bean910

Topic này lập cũng lâu rồi và e cũng lâu lắm rồi mới lại còm men ở đây^^
    Chắc là năm nay không còn là quá sớm để chuẩn bị cho con vào lớp 1 nữa các mẹ nhỉ? Nhìn con bé xíu mà nghĩ tới việc sang năm nó phải khệ nệ sách vở mà thương quá :(
    Nhà e ở LB nên thấy thiệt thòi quá, trungbtaam tiếng Anh, năng khiếu chả có mấy, muốn con đi học năng khiếu lại phải đi ra tận Cung...
    Quan điểm của e là k nhồi nhét, nhưng k có nghĩa là k cho con học. Em thấy việc cho con làm quen dần (k ép) với việc học là rất quan trọng. Con đang học mẫu giáo mà chuyển lên lớp 1 thì môi trường học thay đổi rất nhiều. Nên cần cho con làm quen dần dần
    Từ năm ngoái đến năm nay, tư tưởng, quan điểm của e cũng thay đổi đôi chút
    * Về việc học năng khiếu:
    - Cuối năm ngoái nhà em vượt lười đưa đón con học cung thiếu nhi, vì còn nhỏ nên có mỗi lớp trình diễn thời trang là đủ đk. E liều cho con tham gia... Sau 1 khoá con mạnh rạn hẳn. Bjo đi đâu mà mẹ bảo chụp ảnh là ra dáng model lăm^^
    - E đang đợi đợt này cung tuyển khoá mới sẽ cho con đi học hát và vẽ ( đúng với sở thích của con, ca hát vẽ vời cả ngày^^)
    * Về việc bổ sung kiến thức:
    - E cho con đi học tiếng Anh ở trung tâm (hơi xa nhà 1 chút) nhưng cũng phải cố gắng :)) con học 1 tuần 2 buổi 30% là gvnn. Con đi học vui lắm, cứ mong đến t7, cn để đc đi học tiếng anh^^
    - Hồi cuối năm ngoái em cũng xót ruột vì con chưa biết chữ, biết số j nên cũng cố dạy con, mỗi ngày vài số. Con hiếu động, k tập trung thế mà sau 2 tuần cũng viết, đọc thuần thục hết sô^^ ( mới chỉ dừng lại ở số, chữ thf e k dám cho viết vì sợ con viết xấu sau này khó luyện chữ, chắc vài hôm nữa 2 mẹ con vượt lười mỗi ngày luyện đọc 1 chữ thôi ^^)
    Lúc đi đg em chỉ số nhà, biển số ce con đọc vanh vách, cảm giác phê lắm các mẹ ạ :)) (có thể với nhiều bạn bằng tuổi bạn này đã bít rất nhiều nhưng với 1 bạn nghịch ghợm, hiếu động k tập trung như bạn nhà e thì e thấy đào tạo đc như thế là e cũng phục e lắm rồi í)
    - bjo e thunhr thoảng vẫn cho bạn ấy viết nhắc lại số để bạn ấy đỡ quên (có lần mẹ bảo con viết 1 trang này, nhưng nếu mỏi tay con có thể nghỉ. Bạn ấy bảo : "mỏi tay k sao, mỏi tay con vẫn viết" ^^ iu lắm í)
    Em mới chỉ cho học đc bấy nhiêu thôi. Nói chung con thích j yhif học nấy, k bắt ép con, cho con học cungz như chơi, chơi cũng như học. Coi 1 buổi học tiếng anh như là 1 phần thưởng nếu con ngoan ^^

19. Iservice.hanoi

Iservice.hanoi Thành viên mới

Việc học là lâu dài, lớp 1 về cơ bản là trẻ biết đọc, biết viết, biết cộng trừ, không cần phải quá áp lực về chuyện chữ đẹp hay xấu, biết đọc nhanh hay chậm vào thời điểm này.

20. cao thanh

cao thanh Bắt đầu tích cực

cho mình xí 1 chỗ đây, hổ nhà mình tháng 9/2010 cũng cho con đihọc tiếng anh đc 9 tháng rồi, cũng rất thích học, còn toán thì học ucmas 1 tuần / 1 buổi cộng trừ cũng đc. không biết sang năm vào học thế nào đây. vẫn chưa biết đoc chỉ biết nhận mặt chữ thôi