[Bạn có biết] Cách dạy con tự giác trong cuộc đời

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Vũ Minh Chiến, 12/9/2014.

1. Vũ Minh Chiến

Vũ Minh Chiến Thành viên tập sự

Một số trẻ em may mắn nhận được món quà là thói quen tự giác học tập tốt trong khi nhưng trẻ khác ghét học. Bài viết này sẽ mô tả một số bước tích cực để giúp con bạn phát triển thói quen học tập và kỹ năng tốt hơn. Hãy nhớ: kỷ luật cũng quan trọng như việc học tập.
    Tạo cho trẻ thói quen thích nghiên cứu:-k
    Cho trẻ xem một vài ví dụ thú vị về môn học của chúng, khiến trẻ sẽ tự đặt ra câu hỏi là tại sao? Làm thế nào?
    Hãy kể cho trẻ những ngày thơ ấu của bạn ở trường cùng những trải nghiệm thách thức bạn khi xưa một cách hăng say và thú vị.
    Đừng làm trẻ phân tâm khi trẻ đang thích thú nghiên cứu một vấn đề dù là nhỏ nhặt nhất
    Tự tìm tòi, học hỏi là một đức tính vô cùng quan trọng. Là hành trang của trẻ sau này, hãy nhìn và quan sát trẻ khi trẻ đang nghiên cứu và chơi đùa. Hãy nhìn sự việc một cách khác. Giúp trẻ hình dung cảm giác vui sướng khi tự mình đạt đươc thành quả.
    Đừng để trẻ tiếp cận nhiều quá với máy tính
    Thật sư internet là một công cụ thông tin tuyệt vời nhưng với trẻ con. Chúng cần được trải nghiệm mọi thứ một cách chân thực. Đừng cho chúng ngồi máy tính cả ngày. Rất hại mắt. Đưa trẻ đến nhưng nơi vui chơi sẽ giúp trẻ tiếp thu rất nhiều kinh nghiệm thực tế và trưởng thành hơn.
    Trò chơi
    Trẻ em nào cũng thích chơi trò chơi ( đôi khi cả người lớn cũng vậy :rolleyes:) Và đó cũng là một công cụ rất tốt giúp trẻ học tập tư duy và logic. Rèn luyện trí thông minh, nhạy bén. Hãy đưa ra các câu đố và phần thưởng hấp dẫn trẻ về một chủ đề mà bạn cho là có ích với trẻ trong tương lai. Khuyến khích trẻ tìm tòi và suy nghĩ về vấn đề đó. Nên nhớ các trò chơi cần được tổ chức đều đặn, lôi cuốn. Dùng nhiều hình ảnh đáng yêu , hấp dẫn để minh học.
    Nếu trẻ thích mua đồ chơi. Bạn nên mua cho trẻ những loại đồ chơi tối ưu tính sáng tạo ( LEGO, bút thông minh,..) Thường với trẻ nam nên mua lego(theo ý kiến của riêng tôi vì tới bây giờ vẫn thích chơi - Tăng rất nhiều IQ và còn dùng trưng bay tốt)
    Hãy chắc chắn rằng con của bạn có chút nghỉ ngơi và vui chơi ở giữa học tập, họ sẽ trở nên quá căng thẳng, đó là không tốt cho sức khỏe hay cuộc sống xã hội của họ.
    Điều này vô cùng quan trọng đối với trẻ. Kết hợp học tập và giải trí đúng cách khiến tránh cảm giác nhàm chán, lười học:-({|=
    Đừng để trẻ em một mình trong khi họ đang học. Làm cho trẻ cảm thấy bạn đang có để giúp đỡ.
    Điều này chắc hẳn ai cũng làm nhưng đừng giúp trẻ quả nhiều! Hãy đề ra mục tiêu cho trẻ tự khám phá. Khuyến khích trẻ với 1 ít ví dụ.
    Xem lại bài tập về nhà của con em mình khi họ về nhà và khi họ đã hoàn thành nó.
    Hãy kiểm tra xem trẻ có làm sai gì không. Hướng dẫn lại trẻ trong lần học tới. Khuyến khích bằng những phần thưởng khi trẻ làm tốt, học giỏi.:axe:
    Tự chủ động
    Học cách trở nên quen thuộc với các vật liệu trẻ em của bạn đang học. Sẽ khá khó khăn để giúp con mình đại số nếu bạn không quen thuộc với các khái niệm cơ bản cho mình. Một khi bạn đã trở nên quen thuộc với những gì con bạn cần phải tìm hiểu, bạn sẽ được ở một vị trí tốt hơn để giúp đỡ. Hãy chủ động.:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Vũ Minh Chiến
    Đang tải...

2. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

Ðề: [Bạn có biết] Cách dạy con tự giác trong cuộc đời

Đừng để trẻ em một mình trong khi họ đang học. Làm cho trẻ cảm thấy bạn đang có để giúp đỡ.

Vũ Minh Chiến thích bài này.
  3. ngocp4

ngocp4 Mẹ Móng Tay thúi

Thanks chủ top vì tt hữu ích nhé

4. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Mình cũng thích cho chơi lego mà con thì chưa hứng thú lắm

5. trungkj3n

trungkj3n Thành viên đạt chuẩn

Đã rất nhiều nghiên cứu cho thất Lego rất tốt cho sự phát triển của bé và đặc biệt là sáng tạo. Bạn hãy chủ động dẫn dắt bé vào những cuộc xếp hình. Bé nhà mình trước cũng vậy giờ thì mê Lego + Xếp tranh lắm.

6. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Đừng để trẻ tiếp cận nhiều quá với máy tính! em phải thực hiện cái này

7. phuongthaopnb

phuongthaopnb 0123.875.7239

Mẹ nào cũng muốn con tự giác nhưng đây đúng là cuộc chiến dài dài.

8. gau'smom

gau'smom Thành viên đạt chuẩn

Hi hi, ban đầu phải chơi cùng với nó chứ vứt cho nó 1 bộ lớn bắt tự ráp là nản ngay. Con nhà tớ hạn chế chơi điện tử nên rảnh nó chơi LEGO. Mà nó rất thích mấy con nhân vật LEGO bé bé ấy.

9. mẹ cu Kéo

mẹ cu Kéo Thành viên tích cực

Con nhà mình ngày bé cũng mê Lego, sơ đồ khó đến mấy cũng xếp xong, hồi nhỏ xếp cả 1 con tàu to bằng cái bàn kính uống nước. Thế mà giờ vào tuổi teen lại chán mất rồi :( giờ ngoài giờ học ra cũng chỉ hóng xin đc chơi điện tử

10. gau'smom

gau'smom Thành viên đạt chuẩn

Trẻ con bao giờ cũng thích điện tử nhất nhưng tớ thấy con tớ chơi 1 lúc lâu là nó cứ ngơ ngơ (kiểu như tập trung quá, với màn hình chuyển động liên tục k tốt cho não lẫn cho mắt, khác với mình làm việc màn hình nó k chạy). Rảnh thì cho nó tham gia câu lạc bộ thể thao hay bất kỳ thứ gì tốt hơn nhiều so với dí mắt vào điện tử (tất nhiên là hạn chế từng nào hay chừng đó thôi chứ đâu thể cấm hết). Còn gạch LEGO thì bạn đừng bỏ, nó rất bền. Có thể lúc nào đó nó lại thích thì có cái chơi, giờ đang trendy nhiều người lớn chơi LEGO lắm đó, hoặc cho ai cũng rất gía trị.

mẹ cu Kéo thích bài này.
  11. Khả Vy

Khả Vy Thành viên tập sự

bé nhà mình chỉ thấy hứng thú được ngày đầu. hôm sau là không thấy động vào nữa