Các anh các chị tư vấn gúp em điều kiện để làm giảng viên đại học ạ :(

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi .AD., 14/9/2014.

1. .AD.

.AD. Thành viên tập sự

Chào cả nhà trong diễn đàn lamchame ! Chẳng là em có ước mơ từ lâu là muốn được làm giảng viên Đại học. Tìm hiểu qua thì em biết được một trong những yêu cầu làm giảng viên cần có bằng thạc sỹ. Cho nên sau khi tốt nghiệp Đại học em quyết định đi làm ở ngoài lấy thêm kinh nghiệm thực tế về trong khoảng thời gian đó kết hợp học thêm cao học. Nhưng hôm qua có người nói với em rằng để làm được giảng viên thì phải tốt nghiệp đại học loại khá trở lên mà trong khi em là trung bình khá.. Em lo quá vì từ trước đến giờ vẫn nghĩ là học lên có bằng cao học rồi thì mình tốt nghiệp đại học loại gì thì ko còn quan trọng nữa. Hay là mỗi trường lại có tiêu chí xét tuyển riêng ? Công lập thì mới yêu cầu nghiêm ngặt như vậy nhưng tư thục thì thoáng hơn chăng ? Em rất hoang mang ko biết có thực hiện đc ước mơ làm giảng viên của mình ko nữa Mong các anh các chị đã có kinh nghiệm đi trước nhắn nhủ đôi lời cho em với ạ.. Em cảm ơn nhiều !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi .AD.
    Đang tải...

2. .AD.

.AD. Thành viên tập sự

Ðề: Các anh các chị tư vấn gúp em điều kiện để làm giảng viên đại học ạ :(

anh chị ơi giúp em với ạ .. em cảm ơn nhiều :(

3. Paidu

Paidu Bà già cốm

vfi tớ học dốt tiếng anh, nên tớ chỉ thấy nó khó khi thi ngoại ngữ, còn lại các mon khác thì bt.
    nhưng tớ nghe mng nói là đều có chân, hay quen biết nữa mới chắc được,
    còn lại tự khả năng thì ít lắm

4. .AD.

.AD. Thành viên tập sự

dạ em cảm ơn ! thực sự thì đi làm ngoài hơn 1 năm qua em cảm thấy mình lại càng phù hợp với nghiệp giảng dạy hơn. Cho nên đây gần như là con đường duy nhất của em. Em muốn được theo nghiệp này nhưng ko nhất thiết là phải dạy ở trường công lập. Em cũng đã nhắm tới những trường dân lập, và một trong số đó là trường mà em đã học hành ở nơi đây. đó là trg ĐH Kinh Doanh Công Nghệ HN. điều em băn khoăn là trường công và trường tư có những yêu cầu khác nhau hay không và các chế độ giữa 2 loại trường nêu trên ra sao. Em rất mong các anh chị có kinh nghiệm ở đây chia sẻ thêm ạ. Em cảm ơn nhiều lắm !

5. lanale89

lanale89 Lecy

Điều kiện là: Nhất quan hệ nhì tiền tệ ba hậu duệ 4 trí tuệ :))
    Giảng viên ĐH mà bạn muốn nhảy vào ko qua 3 đường trên thì càng giỏi càng tốt, ở VN thì bằng càng đẹp càng tốt :)) Ngày xưa khi chưa vào thì mình còn mơ hồ ng ngoài có cơ hội giờ vào rồi thấy nó ngày càng mong manh. Anyway, nếu ko phải học sư phạm ra thì bạn học thêm cái chứng chỉ nvsp nữa (mà nghe nói bây giờ ko cho mở lớp và cấp cc đó nữa rồi.hihix). Đó là những j mình bít "trong chăn" của mình thôi, cũng chưa chắc đã đúng trong mọi trường hợp. Hihi

kagometuyetdta thích.
  6. .AD.

.AD. Thành viên tập sự

nhưng mà nếu có bằng thạc sĩ rồi thì bằng trung bình khá đại học có được xí xóa ko ạ ?:( Từ trc tới giờ em vẫn nghĩ là như vậy cho đến một hôm có ng nói là kể cả có bằng thạc sĩ rồi nhưng vẫn yêu cầu bằng khá bằng giỏi đại học nên em mới thấy hoang mang. Vì em nghĩ nếu ko đủ điều kiện thì cũng khó mà chạy vào.

7. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

để làm được giảng viên thì phải tốt nghiệp đại học loại khá trở lên vẫn xét mà

8. tuyetdta

tuyetdta Thành viên chính thức

Nói không phải tạo cho em sự bi quan, nhưng quan hệ - tiền tệ rất quan trọng, thậm chí đóng vai trò quyết định. Bằng cấp đâu quan trọng em, chị bằng TN ĐH Khá, Thsi, kinh nghiệm 3 năm nhưng vẫn thua đối thủ bằng TBK hệ VHVL đây em. Nói vậy thôi chứ em muốn đứng lớp thì phải chắc về kiến thức, cách truyền đạt dễ hiểu, ứng dụng được công nghệ càng tốt và có CC sư phạm nếu em không học Sư phạm. Chúc em may mắn, giữ được niềm đam mê em nhé!

.AD. thích bài này.
  9. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

(Trước đây mình có giảng dạy ở các trường ĐH Tự nhiên, ĐH KHXH & NV thuộc ĐHQG HN, ĐHXD, ĐHVH, CĐ PCCC nên có chút kinh nghiệm xin chia sẻ với bạn:)

Nếu trong quá trình học đại học của bạn đã chứng minh bạn đủ năng lực thì giáo viên trong trường sẽ chọn bạn. Nếu không khi bạn học cao học là thời gian để bạn chứng minh năng lực của mình với trường và những giáo viên của trường.

Hãy thực sự chăm chỉ, năng động và xông xáo trong việc giúp đỡ giáo viên đặc biệt giúp giáo viên hướng dẫn cho các bạn học cùng.

Hãy tham gia các buổi hội thảo để thu lượm thêm kiến thức và nên chuẩn bị chu đáo cho các đề tài mà bạn hào hứng để cùng tham gia chia sẻ trong những buổi hội thảo đó.

Qua sự tích cực và chứng minh năng lực của bạn, bạn có cơ hội lọt vào tầm ngắm của những giáo viên trong trường và họ sẽ là người chọn hoặc giới thiệu cho các bộ môn, khoa hoặc trường để tuyển bạn làm giảng viên.

.AD., kagomeduckien88267 thích.
  10. duckien88267

duckien88267 Thành viên chính thức

Nói chung là bạn nên kết thân với thầy cô bộ môn mà bạn yêu thích, và gợi ý cho họ biết dự định của bạn. Tất nhiên là bạn phải học giỏi về môn đó nữa nhé :)

11. thanhlongpro

thanhlongpro Phần mềm kế toán Fast

Đọc mà toàn thấy comment tiêu cực, cái gì cũng quan hệ, quan hệ, chẳng biết mấy người kia có tận mắt không hay nghe kể rồi nói lại, chẳng giúp gì được cho chủ pic, mà làm xấu nền giáo dục nước nhà. Chẳng ai phủ nhận là ko có tiêu cực, nhưng cơ chế hiện nay khác xưa nhiều rồi. Có quan hệ mà ko có trình độ cũng vứt.
    Còn về việc làm giảng viên: thông thường trong quá trình học nếu bán chứng tỏ được bản thân (hạng ưu tú trong khoa, trong trường - cái này là giỏi thực sự nhé, điểm chỉ là 1 phần vì giảng viên khi dậy mình sẽ thấy được) thì bạn sẽ được giữ lại.
    Còn nếu bạn học xong sau 1 vài năm mới quay trở lại thi tuyển làm giảng viên thì sẽ phải trau dồi kiến thức, tiếng anh, nghiệp vụ sư phạm,... tất nhiên quy định bằng khá trở lên (thậm chí từ 7.5 trở lên) ko có gì là lạ, vì bằng khá bây giờ nhiều nhan nhản.
    Còn cụ thể có yêu cầu hay không bản nên trực tiếp đến trường bạn muốn thi tuyển để có được câu trả lời chính xác.

12. kagome

kagome

Biết là tiêu cực nhưng đúng là ko có quan hệ và tiền tệ thì ko ăn thua. Dù có bằng gì đi chăng nữa :( Còn TH giữ lại trường thì bjo đã qua cái thời cố gắng việc đó rùi và số đó cũng là số ít lắm!!!!!!!!!!!

13. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

cứ cocc là nhanh nhất ạ chứ tự xin thì còn mướt

14. thanhlongpro

thanhlongpro Phần mềm kế toán Fast

Xã hội sẽ k bao giờ phát triển nếu vẫn còn cái suy nghĩ như thế này. Chưa cần nói bầy giờ chủ yếu là giữ lại sinh viên ưu tú có ước mơ làm giảng viên.

15. goldenapple

goldenapple Thành viên rất tích cực

tùy từng trường có yêu cầu khác nhau, cũng không hẳn là bằng khá đâu bạn ạ, nhất là trường ngoài công lập họ xét trên năng lực thật sự của bạn và khả năng đứng giảng của bạn, nếu tốt thì vẫn ok mà :)

.AD. thích bài này.
  16. Mẹ Nhỏ Bông

Mẹ Nhỏ Bông Thành viên tập sự

Tùy điều kiện của từng trường đưa ra bạn ạ. Nhưng điều kiện chung là bạn phải có trình độ tiếng anh, thạc sĩ trở lên, có thể yêu cầu cả bằng tốt nghiệp đại học loại gioỉ nữa. Chúc bạn sớm thực hiện được ước mơ ^^

.AD. thích bài này.
  17. .AD.

.AD. Thành viên tập sự

Cảm ơn anh chị ạ! mọi người nhiệt tình quá :)

18. HanhPhucBenCon

HanhPhucBenCon Bắt đầu nổi tiếng

Chuẩn không cần chỉnh.
    Mình dạy ở một trường Đại học Công lập lớn, và đi dạy thỉnh giảng ở ít nhất 10 trường nữa. Chán, chẳng buồn comment!
    Tại nơi mình đang làm, tuyển người: bằng Đại học loại Giỏi trở lên. Và nếu đã được giữ rồi, thì cơ hội được đi du học (có học bổng) là rất lớn. Quan hệ có không chẳng rõ (nếu có đi nữa, chỉ là 1 phần 1000), nhưng chí ít, cùng là giỏi, thì ưu tiên người quen hơn, không có việc lấy giỏi, bỏ xuất sắc, hoặc lấy khá, bỏ giỏi.
    Bây giờ, làm giảng viên, có 1 số ngành thu nhập rất cao, nên người người, nhà nhà thích làm giảng viên, nhất là ở các trường dân lập. Chất lượng thì khỏi nói :). Mình đi làm từ 1991, nên hiểu rất rõ về vấn đề này.
    Còn mối quan hệ tuơng quan giữa xếp loại học lực và chất lượng giảng dạy: có tỷ lệ thuận đó ! (đuơng nhiên cái gì cũng có ngoại lệ).

Có rất rất nhiều hồ sơ, xin dạy ở cơ quan mình, bị loại, xin sang các trường khác, giờ chức vụ hẳn ra, hoặc nhiều người khi xưa bị loại do không đạt tiêu chuẩn, họ đi học lên cho có bằng thạc sĩ, bằng cũng nhàng nhàng, lại xin được ở 1 số trường lân cận...
    Thế mới thấy, đó là con đường vòng của họ.
    Còn đối với nhà tuyển dụng thì sao lại ưu tiên thạc sỹ, tiến sĩ ?? Họ muốn không phải đào tạo thêm (thời gian, chi phí), còn chưa nói, tuyển đại học về, sau đó đưa đi học (nước ngoài, trong nước)... sau khi học xong, 1 số không chịu về cơ quan cũ để phục vụ...
    Cho nên từ cách đây hơn chục năm, cơ quan mình, có qui định, đưa đi du học, xong phải về phục vụ ít nhất là gấp đôi thời gian đi học, mới được chuyển công tác. Không thì bồi thường kinh phí...
    Rất hiếm trường hợp học lực yếu (thì là trung bình, trung bình khá, khá đó :), sau này trở thành giảng viên ok. Không có năng lực giảng dạy và nghiên cứu (Đuơng nhiên cái gì cũng có ngoại lệ).
    * Muốn vào nơi nào công tác, thì căn cứ vào tiêu chuẩn tuyển người nơi đó :)

19. GaChipShop

GaChipShop Thành viên rất tích cực

bnaj này nói chuẩn đấy .

20. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

Nói chung là khó. Nếu gđ em có KT và quan hệ thì khỏi phải bàn. Không thì em phải là HS giỏi của khoa , năng nổ tham gia hoạt động của trường, công tác đoàn nữa thì có thể em sẽ được nhà trường giữ lại làm giảng viên. Chúc e thành công.