Cần giúp: Ông con mê chơi điện tử, có mẹ nào giúp em?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Thachthao01, 16/9/2014.

1. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Ông con mê chơi điện tử, có mẹ nào giúp em?

Theo mình thì nên có những biện pháp để giảm dần ham thích của con đi thôi bạn ah. Ku nhà mình cũng học lớp 2 và cũng ham mê game và tivi lắm nhưng vợ chồng mình thống nhất mỗi lần chơi hoặc xem sẽ qui định chơi đến số mấy (xem đồng hồ, thường mình ướm để chỉ chơi trong khoảng 10 phút) thì phải dừng và cũng tạo ra nhiều hoạt động cho con hơn như xã nhà mình đón con đi học về cho nghỉ ngơi một lúc là lùa ku cậu đi đá bóng, hoặc khuyến khích con đọc sách, chơi đùa với em, ... thì ku cậu cũng đỡ đòi hỏi chơi game hơn ah. mn thử tham khảo xem nhé.

Đang tải...

2. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

Chơi game người lớn cũng bị nghiện chứ không phải trẻ con. Con bé nhà mình để ý thứ và CN được nghỉ nến mới có thời gian nghịch điện thoại. Mình để ý hôm nào CN chơi nhiều là tối ấy đau đầu người uể oải hôm sau đi học y như rằng là cô giáo gọi đến đón bảo con mệt. Vậy bạn phải cai từ từ không con bị sốc và phản kháng lại bằng cách làm ngược yêu cầu của mình. Con đứa bạn học cấp 1.2 đều học sinh giỏi lên cấp 3 nghiện game người vừa gầy không có sức để học nên học lực tụt thê thảm

3. Máy Lọc Nước Giá Rẻ

Máy Lọc Nước Giá Rẻ Thành viên đạt chuẩn

những thời gian rảnh chị có thể đưa cháu đi chơi dạo hoặc là đi công viên hay vườn thú sẽ tạo cho trẻ thích thú và nếu mỗi lần trẻ chơi chị có thể đưa những điều trẻ thích để dụ trẻ ko chơi nữa. trẻ con ưa ngọt nhưng cũng cần fair cứng đúng lúc ko nên chiều trẻ quá sẽ đc này đòi kia . lớn rùi thành nếp quen sẽ ko rèn đc . fasir uốn ắn từ khi còn nhỏ vào nề nếp sau này mới đỡ khổ.

4. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Đồng ý với các mẹ là: Khi chơi điện tử hay dùng máy. tính nhiều đều có hại cho sức khỏe hết. Hôm nào mình ngồi máy nhiều y như rằng đau đầu,mệt,mắt kém đi. Cho nên tốt nhất là không cho con đụng vào mấy thứ đó ngay từ khi bé manh nha cầm vào.

5. Mikan

Mikan Thành viên tích cực

Bây h các bố các mẹ ít có thời gian chơi với con nên hay để con làm bạn với tivi máy tính đâm dễ sinh ra nghiện lắm. Phải hạn chế tối đa chị ạ ko thì có nhiều hệ lụy lắm, lại dễ hỏng mắt con nữa :(

6. sfxthunder

sfxthunder Thành viên tập sự

tốt nhất nên giành thêm thời gian cho con.. trẻ con bây giờ tiếp xúc với đồ công nghệ sớm quá nếu không uốn nắn sớm thì sau này khó mà bảo nó lắm.

7. DungShop1102

DungShop1102 Bắt đầu tích cực

Bây giờ bé nào cũng thế,vì môi trường để chơi của các con hẹp quá nên các con chỉ còn biết chơi điện tử thôi. Bố mẹ nên thường xuyên chơi với con như cờ vua hoặc cờ tướng chẳng hạn.Chị đọc thêm bài viết này em thấy khá hay.
    https://www.facebook.com/truongmamnonxanh/posts/170993603106174

8. mejake

mejake Banned

ông tướng subeo nhà e cũng như vậy các mẹ ak, suốt ngày thích ipat mình cũng đến pó tay không thể nào làm gì được , các bố các mẹ nào có cách gì hay k giúp mình với

9. muamaytinhcuhn

muamaytinhcuhn Thành viên rất tích cực

do bận rộn nên các mẹ đã vô tình tạo cho con một thói quen xấu rồi. tác hại của nó thì chắc các mẹ cũng biết rồi , giờ nếu muốn sửa thì không thể nóng vội được. Các mẹ nên giành nhiều thời gian chơi với con và tập cai dần thôi

10. Me_KhanhVu

Me_KhanhVu Bắt đầu tích cực

Ối giời, bây giờ công nghệ ở khắp mọi nơi, chính Bố mẹ cũng dùng CNTT trước mặt con thì khó bảo được con lắm, tốt nhất Người nhớn phải làm gương trước, đã về nhà rồi thì không dùng CNTT nữa để con không đòi và đưa ra qui tắc cho con chơi vào buổi nào cụ thể....!!

11. dochipxinh

dochipxinh

Các mẹ cần thiết lập 1 số nội quy, quy định cho các con. Từ 3tuoi trở lên là có thể áp dụng được rồi
    Tác hại của viẹc xem tivi, chơi game, máy tính nhiều hẳn các mẹ cũng đã nắm rõ: Nào là cận thị, nào là tự kỷ, nào là nhiều cảnh bạo lực ảnh hưởng đến tâm lý
    Nhà em cũng có nhóc năm nay hơn 5t rồi
    Từ gần 4t trở đi, all máy tính, ipad, iphone cả 2 vc đều đặt pass hết và yêu cầu con, không được động vào các đồ dùng cá nhân của bố mẹ nếu bố mẹ chưa cho phép
    Tương tự với tivi, 1 ngày cho con được xem vào 1 khoảng time cố định
    Hoặc nếu con học tốt hoặc làm việc tốt thì cho xem thêm coi như 1 phần thưởng
    Khi nào bố mẹ yêu cầu tắt là phải tắt, nếu ko sẽ phạt

Sau 1 time giờ con tự đi vào nề nêp, muốn xem lúc nào cũng hỏi ý kiến bố mẹ và được sự đồng ý mới xem thôi

12. Me_KhanhVu

Me_KhanhVu Bắt đầu tích cực

Ðề: Re: Ông con mê chơi điện tử, có mẹ nào giúp em?

Mn có những qui tắc cho con rất tốt, nhà mình cũng phải làm như mn đấy,:)

13. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

vậy thì bạn nên k cho bé chơi nữa , k thì bé lại nghiện và lười học đi đó :rolleyes: