Cần giúp: Dạy Con Có Nên Đánh Đòn Không Các Mẹ ? :(

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi carolina248, 19/9/2014.

1. carolina248

carolina248 Thành viên mới

Các cụ thường bảo "Thương cho roi cho vọt", thi thoảng dạy con nhỏ em cũng đánh đòn bé. Lúc đấy vừa giận vừa xót. Sau đấy cứ day dứt không biết em làm thế có đúng hay không. Các mẹ chia sẻ cho em với, khi dạy con nhỏ thì thỉnh thoảng mình có nên đánh đòn không. ::)(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi carolina248
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. nguyenngocanh2509

nguyenngocanh2509 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Dạy con có nên đánh đòn không các mẹ ? :(

Hồi bé em bị bố mẹ đánh suốt, rồi thành thói quen, sợ bị đánh thì không làm trái ý bme nữa... Ngược lại, em có 2 đứa em con nhà chú, từ bé chưa bị chửi mắng câu nào,bố mẹ toàn gia giáo cả. Đến giờ hơn 20 tuổi không biết làm ji để phục vụ bản thân, bố mẹ ốm cũng không nấu được nổi nồi cháo....Giờ có muốn dạy. muốn khuyên, muốn bảo thì chưa nói xong đã cãi xong rồi. Thế là lại phục vụ con... Đúng là bé không vin cả gẫy cành..... Tuổi thơ mà, ai chả một đôi lần ăn roi vọt.....;)

3. carolina248

carolina248 Thành viên mới

Nhưng mình làm như vậy có ảnh hưởng gì xấu đến con không? Chị đang muốn hỏi mọi người xem có thể dùng cách khác được không.

4. lacdien92

lacdien92 Thành viên tập sự

Thương cho roi cho vọt mà chị, nhưng cũng tùy đứa, đứa nào lỳ quá thì mới dùng biện pháp mạnh

5. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Con mình thuộc dạng ngoan.Vậy mà vẫn phải suốt ngày dùng roi vọt với con.Nhiều lúc ức chế ko chịu được vì nói con ko chịu nghe.

6. mrlinh999

mrlinh999 Thành viên rất tích cực

các mẹ tụi mình thì đánh lại thương con và các cụ nữa , thương cháu nhưng thành ra làm hư cháu , đôi lúc cũng phải đánh đòn thì mới biết sợ và ngoan mà... các mẹ hiện quá thành ra con lại hư " con hư tại mẹ , cháu hư tại bà mà :)))))))))) haha

7. loveyoucb1

loveyoucb1 Thành viên mới

Chào chị chủ top. E xin phép được đóng góp ý kiến dưới góc độ là 1 ng đã có 1 tuổi thơ "dữ dội". :) Theo e, nếu ko phải là vạn bất đắc dĩ thì đừng dùng bạo lực để dạy con cái, điều này thường gây hậu quả tiêu cực là đứa trẻ sẽ có xu hướng dùng bạo lực để giải quyết những xích mích với bạn bè hay với những chuyện ko vừa ý mình. Bản thân e là một ng có 1 tuổi thơ ko đẹp (bố e rất nghiêm khắc, gia trưởng, hồi nhỏ e ăn đòn gần như là 5/7), những trận đòn khủng khiếp của bố đã khiến tâm lý e trở nên cục cằn, thô lỗ với bè bạn (cái này đến khi lớn hơn và có nhận thức e mới lý giải đc) và phải mất một thời gian dài e mới có thể tự tu dưỡng đc bản thân. Nếu bắt buộc phải dùng đòn roi thì chỉ nên áp dụng với trẻ < 7 tuổi, vì khi lớn hơn trẻ sẽ bắt đầu nhận thức đc và sinh ra tâm lý chống đối (thậm chí là hận) cha mẹ (và xin các mẹ đừng vì quá tức giận mà đánh con đến lên bờ xuống ruộng, đến lăn lê bò toài....). Ngoài sử dụng bạo lực với con, thì nhiều bố mẹ cũng hay vì nóng giận ko thể kiểm soát mà cãi nhau trc mặt con, thậm chí là đánh nhau, đập phá đồ đạc,...đây cũng là một hình thức khủng bố tinh thần trẻ nhỏ. Thay vào đó, chúng ta nên chủ động tâm sự và uốn nắn con bằng lý lẽ, thuyết phục thậm chí mắng mỏ nếu cần thiết, nhưng đừng nên dùng bạo lực. Khi trẻ lớn hơn 1 chút thì nên chỉ cho chúng thấy những điều đúng sai thông qua những con người, những hoàn cảnh cụ thể xung quanh, những kinh nghiệm mà bản thân tuổi thơ của mình đã trải qua,.... Những điều e viết trên đây đều rất chân tình, có thể những điều này chưa thể phản ánh đc hết mọi góc cạnh của vấn đề cũng như ko phải bố/mẹ nào cũng vậy, nhưng đó là những điều vẫn tồn tại. Các bé xứng đáng có 1 tuổi thơ thật đẹp trc khi bước vào cuộc sống của ng lớn vốn đầy hỗn độn....

8. minhchau412

minhchau412 Thành viên tập sự

Theo mình đòn roi chỉ được nên sử dụng khi cần thiết thôi. Tuy nhiên không thể không sử dụng đòn roi với những lỗi lớn, với những bé khó chỉ dạy.

9. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

chắc là mình không đánh con được! thương lắm

10. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Đánh trẻ con là một hình thức sỉ nhục con người. Tại sao trẻ em tây toàn bị bố mẹ "ghét" mà vẫn nên người. Các mẹ nên nghĩ kỹ để không chịu cảnh con cái hận khi mình đã về già.

11. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Rất hiểu tâm sự chân tình của em! Chị cũng đã từng đi nghe "Kỷ luật không nước mắt" rồi, đã tự nhủ với lòng mình rằng sẽ không đòn roi nhưng thằng bé nhà chị lỳ quá. Nó quá hiếu động, bướng... và ông bà thì khi cháu hư lại lấy cái roi ra dọa cháu! Chị vẫn đang băn khoăn chưa tìm được cách dạy con hợp lý nhưng chắc một điều rằng: đôi khi đòn roi cũng là cần thiết, hic!

12. phuong_lan620

phuong_lan620 Thành viên tích cực

Khoản này là e rất kém. E vào hóng để học hỏi các mẹ

13. damynghe2606

damynghe2606 Thành viên chính thức

Cũng có thế nhưng khi đánh nhiều cháu sẽ tạo thành thói quen rồi mai này lỳ đòn. Cách tốt nhất bạn nói mà không nghe như bắt tay xin lỗi rồi rọa ko xin lỗi hay nói không nghe nhốt ở một phòng rồi cho chuột hay jj đóa hii. /nếu mấy biện pháp đó vẫn không được đành phải áp dùng thật thôi ạ.

mamachip thích bài này.
  14. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Vạn bất đắc dĩ hãy dùng đến đòn roi thôi bạn ạ, nhà mình bà cũng hay nói câu" hư bà đánh này" hoặc giơ tay hoặc giơ vật gì đó lên doạ đánh, mình rút kinh nghiệm, khi muốn dạy con, nên đưa con ra chỗ khác, 2 mẹ con nói chuyện, ví dụ cả nhà đang ở trong phòng ăn, thì mình cho con ra ngoài cầu thang và đóng của phòng lại, đứng nói chuyện 1 lúc thì con cũng xuôi xuôi quên cái ăn vạ vừa rồi đi, vào lại ngon ngả. Trẻ con học cái xấu thì nhanh lắm, mà bỏ thì rất lâu, nên phải nói từ từ, nói nhiều, mưa dầm thấm lâu :)

Nguyễn Thúy Hoa thích bài này.
  15. mrlinh999

mrlinh999 Thành viên rất tích cực

bất đắc dĩ lắm mới đánh thui các mẹ ạ .. tầm 3 tuổi là đánh đc rùi..... hihi

16. Nguyễn Thúy Hoa

Nguyễn Thúy Hoa Bắt đầu nổi tiếng

Thực ra dùng doi vọt là biện pháp cuối cùng thui, chứ thật sự không nên chút nào. Vì người lớn có mấy ai làm chủ được hành động lúc tức giận đâu. Mình đang phải đi học thêm lớp về không dùng đòn roi đây, công cuộc nuôi dạy con cái thật vất vả.

17. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

có phải lớp mở từ kỷ luật không nước mắt không bạn? Mình trước định đăng ký mà hết xiền :( Bạn học thấy thế nào? có cải thiện được nhiều không?

18. mebopbop22

mebopbop22 ĐỆM GIÁ RẺ- GIẢM GIÁ 50%

Có nhiều cách mà nhỉ, đánh để đe là chính chứ không phải là đau, đánh nhát đầu tiên đau, những nhát sau đánh trượt để đe

19. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Chị kinh qua hết mấy trò dọa nạt ấy rồi mà không ăn thua!
    Dạo này đang dùng biện pháp: nói mà con không nghe thì mẹ sẽ không nói gì với con nữa - chắc đòn mới nên có vẻ trôi, hic!

20. phuong_lan620

phuong_lan620 Thành viên tích cực

Hôm qua bực mình mình vừa đánh con xong thấy hối hận quá các mẹ ạ