Kinh nghiệm: Vui quá! Sau sinh 4 tháng đi làm trở lại, mình được khen là đẹp ra đấy ^^

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi hoavantq, 20/9/2014.

1. hoavantq

hoavantq Thành viên chính thức

Chào các mẹ!

Mình đi làm trở lại được 2 tuần sau gần 4 tháng nằm ổ các mẹ ạ. Trước hôm đi làm mình lục tủ lấy mấy bộ vẫn mặc trước khi bầu bí và thử, vẫn vừa. Hihi, mừng quá là mừng. Đến cty thì chị em đều bảo trông gọn gàng và xinh ra. Chả bít là động viên k nhưng nghe thấy sướng đã. Tuy nhiên, thực tế thì cũng phải công nhận một số nỗ lực làm đẹp của mình trong quá trình ở nhà chăm con đã có kết quả. Thứ 7 rảnh rỗi mình xin chia sẻ với các mẹ luôn đây ạ:

Trước tiên là tình trạng của mình khi bầu bí: Lên bàn đẻ mình tổng động viên được 71kg, tăng đâu tầm 15kg so với chưa bầu ạ. Sau khi về nhà, nhảy lên cân thấy còn 65kg. Bụng thì một rổ.

Và mình đã làm gì?
    Trong tháng đầu tiên, mình chẳng làm gì cả. Chỉ ăn uống thật lực, ngủ nghỉ và chăm con. Mình nghĩ cần 1 tháng để mình hồi phục lại sau khi sinh. Mình sinh mổ.

Ngoài tháng, mình bắt đầu động tay chân, làm việc nhà nhẹ nhàng như quét nhà, rồi đi lại vận động lên xuống cầu thang và tập tành mấy động tác thể dục đơn giản. Đến tuần thứ 6 là mình bắt đầu tập các động tác dành cho bụng và mông. Tập một số động tác đơn giản nhưng mình thấy hiệu quả rõ rệt sau khoảng 2 tuần. Cơ thể thấy nhẹ nhàng, gọn gàng hơn. Cơ bản là mình thấy khỏe hơn.

Và những tuần sau đó thì sao?

Mình vẫn kiên trì tập luyện các động tác đơn giản toàn thân (các mẹ search mạng nhiều lắm ạ). Ăn uống bình thường theo chế độ cho bà mẹ sau sinh+uống sữa. Cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ. Tuy nhiên, mình ưu tiên các động tác cho cơ bụng và đùi. Hiệu quả đã thấy rõ rệt hơn sau khoảng 1 tháng tập luyện. Cơ bụng và mông săn chắc hơn, người gọn gàng hẳn so với lúc mới về nhà. Bụng thì bớt mỡ nhiều và săn chắc. Lưu ý là mình tập tành rất đều đặn: sáng tối mỗi buổi tầm 30p.

Đó là dáng, còn da thì như thế nào? Mình tranh thủ sữa mẹ để rửa mặt. Cho một hạt SRM và nặn ít sữa ra, hòa tan và mát xa nhẹ nhàng, rửa sạch. Sau đó nặn thêm ít sữa nữa, bôi toàn mặt, để khô qua đêm hoặc tầm 30p, rửa lại. Da rất sạch sẽ, k mụn, mịn màng và sáng hơn nhiều.

Với da toàn thân, mình tẩy ra chết bằng cám gạo hoặc bã cà phê tuần 1 lần. Tắm hàng ngày bằng sữa tắm+sữa mẹ. Da dẻ mướt mát lắm ạ.

Hình như chưa có gì đặc biệt thì phải?

Đúng thế, mấy tháng gọi là "làm đẹp" của mình trình bày thì dài dòng thế nhưng cũng k có gì đặc biệt lắm phải không ạ. Quan trọng mình thấy là sự kiên trì và duy trì hàng ngày. Các mẹ cứ làm khoảng 1 tuần thôi là thấy kết quả rồi ạ.

Hiện tại mình đã giảm được 5kg, về mốc 60kg. Mình mong sẽ giảm xuống mốc 56kg trong 6 tháng tới. Giờ con mình 4 tháng, mình đi làm nửa ngày nên lại phải tẩm bổ hơn chút để đảm bảo sữa mẹ cho con bú. Mình đang quyết tâm cho con bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng mà.

Hôm qua mình lọ mọ mạng thì thấy cái video tập 30p mỗi ngày của Kỳ Duyên, đang tập tành theo Ms ý ạ. Mệt nhưng mà tập đã thật đấy. Link bài tập đây ạ: http://www.youtube.com/watch?v=2pooSJlcLmA

Một số kinh nghiệm làm đẹp sau sinh của mình, chia sẻ với các mẹ mới sinh và sắp sinh nhé! Chúc các mẹ luôn xinh đẹp và mạnh khỏe.

07/10/2014: Mình bổ sung thêm một số thông tin nữa nè
    - Các mẹ nhớ uống nhiều nước. K chỉ là nước lọc mà nước canh, chè...
    - Nếu không bị dạ dày, có thể uống một cốc nước chanh (nửa quả chanh+1 thìa to mật ong) sau khi ăn sáng -->Giảm mỡ bụng hiệu quả.
    - Cố gắng giữ tinh thần lạc quan, yêu đời

Cùng cố gắng vì sức khỏe và thân hình đẹp như ý các mẹ nhé!

10.10.2014: Hi các mẹ! Mình chia sẻ típ một số kinh nghiệm sau 2 tập của mình nhé:

Với các mẹ vừa sinh: Một trong những cách đơn giản và tự nhiên để cơ thể lại về form như ngày xưa là các mẹ hãy cho con tu ti nhiều nhé! Bé nhà mình tu ti sữa mẹ hoàn toàn. Mẹ đi làm thì vắt sữa để tủ lạnh. Từ hồi sinh tới giờ mới ăn sữa ngoài lúc vừa ra đời (mẹ mổ nên mấy h sau mới gặp con). Cho con ti theo nhu cầu, k nhất thiết phải tính theo mấy tiếng mấy tiếng đâu. Con đói thì cho ăn. No là con tự nhả ti ra cười phè phè thôi. Các mẹ không phải kiêng khem gì cả. Như mình, mình ăn tất tần tất các thứ, trừ vài thứ quá nhạy cảm như mắm tôm hay các món quá chua (trong 3 tháng).

Với các mẹ bầu: Kinh nghiệm xương máu của mình là k cần tăng cân quá nhiều và cũng không cần con lúc sinh quá to. Tầm 3kg-3.2kg là ok rồi. Tập 1, mình tăng 20kg, con 3.7kg, rồi cũng mập mạp, 1 năm được 12kg. Tập 2, mình tăng cân ít hơn, con 3.1kg. Chỉ 1 tháng sau con đã 5kg, và giờ gần 5 tháng, con đã 8.7kg rồi các mẹ ạ. Kết luận lại là: Cả mẹ và con cùng tăng cân vừa phải, vừa đẹp mẹ lại khỏe con.

Chúc các mẹ khỏe đẹp!

16.10.2014 Đi bộ vì sức khỏe

Các mẹ à! Mình chia sẻ típ kinh nghiệm nhé! Sau sinh nên tranh thủ đi bộ bất kỳ lúc nào nhé! Đưa con đi học, đi chợ, cho con đi chơi công viên, đi dạo quanh xóm. Hiệu quả lắm nhé! Đi bộ k mệt mà cả cơ thể được vận động. Kết hợp tập luyện hàng ngày nữa, đảm bảo các mẹ sẽ khỏe đẹp sớm thôi.
    Các mẹ nhớ đi bộ thì chọn giầy hoặc dép thoải mái, k đi về lại phồng rộp chân rùi trách mình thì mình k chịu đâu nhóe ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoavantq
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 27/10/2014
    heerin92bocau1208 thích.
  2. hoavantq

Chào các mẹ!

sáng nay các mẹ có tập tành chút gì không? Mình thì vẫn tranh thủ uốn éo được vài động tác trong 15p trước khi nấu bữa sáng. Sảng khoái lắm các mẹ ạ. Các mẹ và mình cùng cố gắng vì sức khỏe và sắc đẹp nhé (u)(u)(u)

3. GaChipShop

GaChipShop Thành viên rất tích cực

Ðề: Vui quá! Sau sinh 4 tháng đi làm trở lại, mình được khen là đẹp ra đấy ^^

đùng mà, xinh song ai cũng đẹp hii .

hoavantq thích bài này.
  4. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

m thì ko tăng cân mấy, 2 tháng nữa nằm ổ rùi ko bít sau sinh tnaop hhi

hoavantq thích bài này.
  5. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Hic, chả biết áp dụng như mẹ nó có được không nữa cơ.

hoavantq thích bài này.
  6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

3 tháng đầu sinh tớ không đươcj ngủ nhìn còn già hơn nhiều.

hoavantq thích bài này.
  7. Mam_ngon

Mam_ngon

Chúc mừng mẹ nó nhé, hị hị em vẫn còn cái bụng đáng sợ đây :)

hoavantq thích bài này.
  8. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

gái 1 con mà! chúc mẹ và bé luôn khỏe và đẹp

hoavantq thích bài này.
  9. hoavantq

Ui, mình hoàn thành 2 tập rùi mn nhé! Rút kinh nghiệm từ t1, béo mà k khỏe nên t2 mình phải thay đổi và hài lòng với điều này ^^

10. Hạ Linh 588

Hạ Linh 588 Túi xách nữ 0962.004.605

Chúc mừng mẹ nó nhé,sinh xong có khi còn trẻ đẹp ra nhỉ?

hoavantq thích bài này.
  11. mẹ Nhím và Dế

mẹ Nhím và Dế Bắt đầu tích cực

Dạo này thấy sức khỏe kém, tớ cũng lên mạng search về tập tành thì thấy cũng khá hơn chút. Mới tập cũng thấy đau nhức giờ thì tạm ổn chút. Đang cố gắng kiên trì tập. Các mẹ cùng cố gắng tập trước hết về sức khỏe sau là giảm cân nhé!

hoavantq thích bài này.
  12. smilewind

smilewind Thành viên rất tích cực

E thật phục c khoản đầu tư đấy ạ. HIII. em chịu, ko kiên trì đc như thế

hoavantq thích bài này.
  13. daibaoan01

daibaoan01 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Re: Vui quá! Sau sinh 4 tháng đi làm trở lại, mình được khen là đẹp ra đấy ^^

cách hay từ sữa mẹ......................................

14. hoavantq

ĐÚng rùi, cứ khỏe là thấy mình đẹp lên các mẹ ạ. Nói chung tập tành gì thì tập nhưng cần nhất vẫn là sự đều đặn --> Các mẹ phải kiên trì. Sáng nay mình tập 30p với ms Kỳ Duyên nè, rất sảng khoái nhé!

15. hoavantq

Hôm qua mệt quá nên sáng nay mình ngủ tít đến 6h30 mới mở mắt, cho con ti xong là 7h00. Vẫn cố tập tành vài động tác đến 7h15 các mẹ ạ. Còn các mẹ thì thế nào?

16. MeKemSua

MeKemSua Bắt đầu nổi tiếng

Đúng chủ đề mình quan tâm, con mình sắp 2 tháng rồi, hôm qua mình định mua ít váy mà xỏ chả vừa cái nào nên lại lếch thếch đi về, rầu quá :(

Mình cũng đang tính tập thể dục cho gọn nhẹ, nhất là vùng bụng, thấy mẹ nào bảo đang là "mỡ mới chưa già" :)) nên chịu khó tập thì sẽ nhanh săn lại hơn, hihi.

Phục nhất mẹ nó khoản kiên trì, tập đều đặn sáng tối 30p được thì quá chuẩn rồi, mình đọc đã thấy ngại :)), sáng thì mắt nhắm mắt mở vì đêm cho con ti vài lần, lại phải dậy cho con lớn đi học, tối thì cơm nước, tắm rửa cho con cái xong là mắt cũng dính hết cả vào rồi.

Thôi từ mai mình quyết tâm, đọc topic của mẹ nó thấy có động lực hơn n, tks mẹ nó đã chia sẻ ^^

17. lethuy120373

lethuy120373 Bắt đầu tích cực

kinh nghiệm hay quá, khổ nỗi em tập đc 4 5 hôm đều rồi lại lười :((

18. miumiu1988

miumiu1988 Thành viên chính thức

Làm đẹp sau sinh luôn là trăn trở của các chị em, cảm ơn chủ top đã chia sẻ những kinh nghiệm của mình (u)

19. hoavantq

Hi bạn!

Tớ cũng hai đứa rùi nè. Cũng chạy đua với thời gian mỗi buổi sáng. Nhưng vì tương lai của mình nên cố gắng dậy sớm thêm một tí để tập tành trước khi bọn trẻ dậy. Lịch của tớ thường là: Dậy tầm 6h00, cho con ti, vệ sinh, uống nước, cho quần áo vào giặt xong là uốn éo một lúc. Tầm 7h15 là kết thúc tập tành, lúc này cô chị sẽ dậy. Rồi làm vệ sinh cho cô chị, sau đó nấu ăn sáng. Có hôm thằng em cũng dậy sớm thì bố cháu dậy luôn cùng (bố cháu làm việc khuya nên ưu tiên dậy muộn - có hôm dậy nấu ăn sáng). Cả nhà ăn sáng xong, tớ cho thằng em ti (hnao em chưa dậy thì vắt sữa). Xong xuôi thì đưa cô chị đi học rùi đi làm luôn. Tối cũng chạy đua như thế hihi.

Tớ cũng như mẹ nó, đêm cũng dậy cho con ti 2-3 lần nè. Nhưng tớ thấy ngủ thêm 30p cũng chả giải quyết được gì nên thường 6h dậy cho con ti thì dậy luôn. Một thời gian là cơ thể quen dần, đi vào quỹ đạo rồi thì thấy bt thôi các mẹ ạ.

Các mẹ cùng cố gắng!

P/s: Hnay lại mặc vừa một cái váy mùa thu trước bầu rồi cm ạ hihi. Vui quá!!!

Sửa lần cuối: 6/10/2014
  20. hoavantq

Bạn hãy kiên trì 1 tuần thôi, tuần sau k dậy tập lại k chịu được í chứ! Vì vẻ đẹp của bản thân, chị em hãy cùng cố gắng nhé! Nhất là sau sinh, k được sập sệ k là các lão lại chán thì còn mệt hơn í hihi