Thông tin: Dạy KỸ NĂNG SỐNG cho các con hàng ngày như thế nào, các bố mẹ đã thử chưa?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Me_Ốc, 22/9/2014.

1. Me_Ốc

Me_Ốc

Gửi các bố mẹ,

Mình có 1 cậu con trai chuẩn bị lên lớp 1 và mình cũng đọc báo chí, Internet, tìm kiếm thông tin các kiểu để nuôi dạy, rèn giũa con từng bước khôn lớn, hiểu biết, trưởng thành mỗi ngày. Gần đây, cụm từ “giáo dục kỹ năng sống cho trẻ” được các bố mẹ tìm kiếm khá nhiều. Mình cũng vậy, Mình rất quan tâm đến giáo dục các kỹ năng mềm này cho con mình. Bản thân mình đã từng đầu tư tham dự 1 số hội thảo về các kỹ năng sống, kỹ năng làm cha mẹ như: "Kỷ luật không nước mắt". "Phương pháp giáo dục sớm Glenn"... Căn bản cu con nhà mình thì khá thông minh trộm vía nhưng lại cực nhút nhát nên mình cực kì lo sợ là nhát như thế nhỡ mà sau này không biết cách giao tiếp để đạt lấy những cơ hội thành công thì cũng tội cho con. Không biết có nhiều bố mẹ quan tâm tới giáo dục các kỹ năng này cho con mình không. Mình cùng thảo luận và chia sẻ nhé.

Mình chia sẻ trước về bài viết này (NGUỒN: http://vnexpress.net/tin-tuc/goc-nhin/lam-the-nao-de-day-ky-nang-song-cho-tre-2960332.html)
    Kỹ năng sống theo cách hiểu rộng nhất thì bao gồm mọi năng lực tâm lý - xã hội để cá nhân thực hiện các hành vi thích ứng, tích cực nhằm giải quyết hiệu quả các yêu cầu, thử thách trong cuộc sống hàng ngày (quan điểm UNICEP). Do đó, giáo dục kỹ năng sống không phải là trách nhiệm duy nhất của nhà trường. Thậm chí, với một số kỹ năng sống, nhà trường đưa vào chương trình dạy cho học sinh, để biến thành kỹ năng thực sự tức học sinh có thể vận dụng thành thạo trong đời sống hàng ngày thì đòi hỏi gia đình phải hỗ trợ rất tích cực.

Tôi lấy ví dụ về kỹ năng tự phục vụ. Từ ở trường mầm non, trẻ đã được rèn luyện. Lên tiểu học, học bán trú, nhiều trường tổ chức cho các em tự sắp xếp bàn ghế, lấy thức ăn, quét dọn lớp, sắp xếp chỗ ngủ trưa... Các em đều hoàn thành tốt. Tuy nhiên, khi về nhà, nhiều phụ huynh xót con đi học nhiều nên về nhà lại không cho làm gì cả. Trong khi đó, khi tôi trò chuyện với cô bé 11 tuổi người Anh, con gái chị chủ nhà mà tôi đang ở cùng, bé nói ở trường, học sinh cũng phải tự phục vụ việc ăn uống, dọn dẹp, em ấy còn tham gia vào đội tình nguyện hỗ trợ các bạn khuyết tật học hoà nhập cùng mình nên bữa trưa nào em cũng ăn trễ hơn 30 phút so với các bạn khác. Về nhà, mỗi tuần, cô bé vẫn phải rửa chén bát 2 buổi tối, tự dọn phòng nếu muốn nhận được tiền tiêu vặt. 11 tuổi, bé tự nấu được các món ăn đơn giản cho cả nhà.

Tương tự, một số kỹ năng khám phá cuộc sống, kỹ năng giải quyết các sự cố thường ngày cũng đã được dạy phần nào trong nhà trường nhưng không ít phụ huynh lại rất cẩn thận và lo xa, giữ chặt con trong nhà nên những gì được học cũng không có cơ hội vận dụng và mai một dần.

Tôi đã từng hỗ trợ chương trình rèn kỹ năng sống cho học sinh (10 - 14 tuổi) bằng cách cho các em tham gia một ngày vòng quanh các di tích lịch sử TP HCM bằng xe bus, đi bộ. Trong ngày đó, các em phải thực hành kỹ năng xem bản đồ xe bus, bản đồ tìm đường đi bộ, hợp tác nhóm, giao tiếp, thuyết phục, mua thức ăn, tính toán chi tiêu (mỗi nhóm được phát một số tiền đủ dùng trong ngày), giải quyết vấn đề (qua các nhiệm vụ được giao, có khi là câu đố, mật thư, yêu cầu tóm tắt lịch sử...)... Dù có đội ngũ tổ chức đi kèm nhưng một số phụ huynh vẫn tỏ ra lo lắng nên chạy xe hơi, xe máy... với đồ đạc tiếp tế theo sau. Tôi cũng lo ngại, sau ngày hôm ấy, liệu phụ huynh có tạo thêm cơ hội để các em rèn luyện không?

Tôi hy vọng cả nhà trường cùng gia đình sẽ cùng hợp tác để việc trang bị kỹ năng sống cho học sinh Việt Nam hiệu quả hơn.
    (NGUỒN: http://vnexpress.net/tin-tuc/goc-nhin/lam-the-nao-de-day-ky-nang-song-cho-tre-2960332.html)

Theo mình tìm hiểu thì trên lớp học nhiều trường đã đưa vào giảng dạy 1 số kỹ năng sống tuy nhiên do thời lượng trên lớp cho các môn học chính như Toán, Văn, Anh ... đã chiếm quá nhiều thời gian rồi mà vẫn chưa đủ nên học về kỹ năng sống cho các con chỉ là dạo bước qua thôi, chưa thực sự hiệu quả. Chưa kể là giáo trình cho bộ môn kỹ năng sống chưa thực sự có, chỉ là những hướng dẫn rất chung chung, các thầy cô dạy bộ môn này toàn phải tự đọc sách, tìm hiểu và tự lên giáo án giảng dạy, cực khó khăn và vất vả ạ ... Nhiều bố mẹ chúng ta cũng đã nghiên cứu 1 số lớp dạy kỹ năng sống cho các con để đưa con tới tham dự học tập nhưng thật sự mình thấy là các bố mẹ chúng ta phần đông vẫn là phải cân nhắc chi phí học tập cho các con, nên học gì, phải đầu tư gì vì "Nhà nghèo con đông" thì phải tính toán thôi ạ. Học Toán, Văn .... sẽ cần thiết nhất phải cho con đi học đã, kỹ năng sống học sau vì còn phải chờ có tiền, hic. HỌc phí cho 1 buổi học kỹ năng sống ko hề thấp các mẹ ạ.

Túm lại với ngần kia đắn đo, mình muốn chia sẻ thêm với các bố mẹ về phương pháp dạy kỹ năng sống cho các con hằng ngày bằng phương pháp online, vẫn hiệu quả mà lại mất chỉ rất rất ít phí thôi nhé, hầu như không đáng kể. Hiện tại, mình cũng mới chỉ biết có mỗi phương pháp này thôi, còn bố mẹ nào biết những phương pháp hay hơn thì các bố mẹ chia sẻ để chúng ta cùng nghiên cứu dạy các con nhé,

HƯỚNG DẪN ĐĂNG NHẬP

Các mẹ biết website của POKI không ạ, các mẹ vào đăng kí để đăng nhập bình thường. Click hoàn thành, nó hiện ra bảng update thông tin như thế này:

Rồi các mẹ nhập thêm thông tin như phone, email để nó xác nhận cho mình, nhập mã voucher nếu có và bấm hoàn thành là kết thúc quá trình đăng kí nhé.

Xong, giờ các mẹ cho con học thôi. Các mẹ hướng dẫn các con tự làm các bài test dưới dạng các câu hỏi cho các chủ điểm liên quan tới kỹ năng sống như Kỹ năng vượt qua nguy hiểm: điện, cháy nổ ..., kỹ năng bảo vệ môi trường, kỹ năng giao tiếp tự tin .... Các kỹ năng được mô tả qua tương tác với các nhân vật hoạt hình có kèm hình ảnh/flash rất thú vị ạ, nhiều câu hỏi khó phết nhá. Các mẹ thử đi, e làm lần 1 sai mấy câu liền í nhé (chứng tỏ mẹ kỹ năng sống cũng vẫn còn kém hi hi, phải học cùng con lun ạ). NÓI CHUNG, e thấy hay ạ.

Có gì các mẹ tham gia thử trên đó xong có gì chúng ta cùng thảo luận nhé (mẹ nào thấy hay và ý nghĩa thì cho e xin like và comment nhé hi hi)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_Ốc
    Đang tải...

2. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

Ðề: Dạy KỸ NĂNG SỐNG cho các con hàng ngày như thế nào, các bố mẹ đã thử chưa?

cũng hay, mình cũng thử tham gia cho con xem soa?????????????

Me_Ốc thích bài này.
  3. Me_Ốc

Me_Ốc

Chị men ới, chị tham gia thử đi, đầu tiên mẹ học thhi thử trước xem mẹ có trả lời đúng hếtk o he he, sau đó chị về hướng dẫn con mình chơi và học học và chơi nhé, e thấy nó hay ạ. Cháu nhà chị mấy tuổi rồi ạ

4. Me_Ốc

Me_Ốc

Đây cũng là 1 cách, gọi là trải nghiệm thực tế mẹ Gà nhỉ, nhưng mà những trải nghiệm thực tế này mình chỉ có ít cơ hội để thực hành thôi do vậy mình vẫn n ghĩ kỹ năng học online bổ túc hàng ngày cũng sẽ là cần thiết

5. Gà Xì Tin

Gà Xì Tin Thành viên chính thức

mẹ nó nhầm rùi . khóa học ngắn trong vòng 2 ngày .. tụ tập tại công ty xong có xe đón lên sơn tây .. mặc áo như quân đội ( loại trẻ em ) được chú bộ đội dạy , cũng tập tành nhiều cái như ở trong quân đội luôn mẹ nó ạ..
    giờ giấc cũng thế.. do công ty chuyên về kĩ năng tự lập mn nha.. lần trước mình vua Voucher ở hotdeal ấy.. rẻ thui mẹ nó nha...

Me_Ốc thích bài này.
  6. Me_Ốc

Me_Ốc

Ồ thế à, bao nhiu xiền voucher cho khóa học ngắn hạn đấy mẹ bé ơi, phụ huynh có đi cùng con ko mẹ Gà? mẹ Gà có nhớ của công ty nào ko để mình search tìm hiểu, mình rất quan tâm tới các vấn đề nuôi dạy con nên là độ hóng cao lắm

7. Me_Ốc

Me_Ốc

Các mẹ ạ, hôm qua mình cho con trai mình tham gia trả lời bài test về chăm sóc, bảo vệ răng miệng, bạn ấy rất chi là thích, khoái trí lắm, sáng nay thức dậy còn cứ đòi "mẹ ơi, cho con thi poki nữa nhé". Mình thấy bạn ấy trả lời cũng đúng được 12 câu/15 câu hỏi, chứng tỏ kỹ năng sống của bạn ấy cũng khá chắc trên lớp cũng đc các thầy cô dạy rồi.

8. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn chị đã chia sẻ thông tin hữu ich (u)

Me_Ốc thích bài này.
  9. Me_Ốc

Me_Ốc

Con bạn biết đọc chưa, 2 mẹ con thử cùng học POKI xem nhé, mình thấy nhiều bài học bổ ích lắm

10. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

bé nhà em 2 tuổi tham gia được chưa ạ?

Me_Ốc thích bài này.
  11. Me_Ốc

Me_Ốc

Mẹ bé tham gia học thử trước đi, hi hi, xem có thật sự hay và hữu ích ko, lưu lại sau này dạy con hoặc có cháu đã biết đọc thì giới thiệu cho cháu tự học, ko mất xiền mờ. bé nhà bạn 2t vẫn bé chưa tự học đc đâu hi hi

12. Boomyeu

Boomyeu Thành viên kỳ cựu

Từ hôm Mẹ Ốc giới thiệu phần mềm Poki mình đã cho cu nhà mình thử, cháu rất thích và hứng thú. Cảm ơn bài viết hữu ích của Mẹ Ốc

Me_Ốc thích bài này.
  13. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

oánh đấu cái này để dạy dần cho con.

Me_Ốc thích bài này.
  14. Me_Ốc

Me_Ốc

Cái này chỉ là web học kỹ năng sống online thoai mà, ko phải dùng phần mềm gì đâu, hỗ trợ IE, Firefox, Chrome đầy đủ mà, bạn Huy trả lời được nhiều câu hỏi ko

15. yuumedress

yuumedress

mình cg đăng ký cho con học lớp kỹ năng - con đã lớn khôn, ko biết có kết quả j ko?

Me_Ốc thích bài này.
  16. monamour82

monamour82

Đánh dấu, chút nữa đọc kỹ......:.:

Me_Ốc thích bài này.
  17. buntro

buntro Bắt đầu nổi tiếng

cám ơn chủ top, thông tin rất hữu ích.

Me_Ốc thích bài này.
  18. Me_Ốc

Me_Ốc

Chị yuumedress ơi, chị vào POKI.VN đi ạ, chị có thể học cùng con online luôn các kỹ năng sống này hoặc chị cho còn bài test học kxy năng sống online trên trang poki xong rồi kiểm tra xem con đúng bao nhiêu câu, sai bao nhiêu câu,. Ko hề mất xiền chị ơi, hay lắm. Con đựoc thực hành nhiều kỹ năng sống hơn. Lớp học kỹ năng sống chỉ trang bị được phần nào thôi ạ mình làm sao đủ xiền cho con theo học tất cả các lớp học kỹ năng sống được chị nhỉ

Chị ơi bao giờ con kết thúc lớp học con dã lớn khôn, chị chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm cho e và mọi người nhé

Sửa lần cuối: 23/9/2014
  19. yuumedress

yuumedress

hehe,s thánks em để chị vào trang đó xem sao... oki em, khi nào học xong khoá học đó mà có kết quả chị thông báo cho ,, hihi.

Me_Ốc thích bài này.
  20. Me_Ốc

Me_Ốc

Bạn giadinhkien đã cho con tham dự khóa học kỹ năng sống thực tế nào chư, mẹ bé thử phương pháp online này đi, mình nghĩ rất là hiệu quả mà đỡ tốn kém hi hi