Tranh luận: Khi cô giáo mầm non nói dối? Em đang rối như tơ vò

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Busybee, 23/9/2014.

1. Busybee

Busybee Thành viên tập sự

Các mẹ ơi,

Em cho con đi học mầm non ở 1 trường tư thục.
    Sau khi thăm quan và cho con tới lớp làm quen 2-3 buổi trước, em cũng thấy khá hài lòng về cơ sở vật chất, không gian và chương trình dậy học. Nên đã cho con đi học ở đó.
    Hôm qua con đi buổi đầu tiên, lúc trao tay cho cô thì con có khóc, nhưng sau đó thấy cô bảo cả buổi vui vẻ, buổi trưa ăn cơm thì ăn được ít. Chiều thì ăn hết bát cháo. Chiều em về đón con thì con vui vẻ lắm, tối về nhà cũng vui vẻ cười đùa. Em cảm thấy rất yên tâm.

Sáng nay em cho con đi học thì con đã bắt đầu sợ đi học rồi, buổi thứ 2 chắc là cu cậu biết là đi học rồi nên ko muốn mẹ bế vào lớp. Lúc trao tay cho cô thì con cũng khóc. Em nghĩ việc con mới đi học mà khóc thì cũng ko đáng lo, vì bé nào cũng thế cả.

Vì lớp này mới tách các bé ra nên chưa kịp lắp camera, em ko theo dõi con qua camera được. Trưa em gọi điện hỏi thăm cô thì cô nói trưa con ăn cơm toàn ngậm, ko chịu ăn cơm nên cô chuyển qua cho con ăn cháo thì con ăn hết.

Điều em ngạc nhiên vô cùng là con nhà em hiện tại đã chán cháo toàn tập, chắc vì sợ cô mà nó con thôi chứ ko vui vẻ gì. Còn ăn cơm thì bé điển hình chưa bao giờ ăn ngậm, từ bé tới giờ 2 tuổi ăn gì cũng chưa bao giờ ngậm, vậy mà hôm nay cô nói là con ăn ngậm. Làm em vô cùng nghi ngờ điều này.

Em đang nghĩ, liệu có phải vì cho con ăn cơm lâu hơn ăn cháo mà cô sốt ruột nên muốn con ăn cháo cho nhanh không?
    Rồi cô nói dối là con ăn cơm ngậm.
    Em chỉ sợ bé chán cháo mà cứ bắt bé ăn cháo hoài (sáng - trưa - chiều) thì bé sẽ bị ức chế tâm lý (ăn vì sợ), rồi về nhà sẽ bị stress vì ở lớp phải nghe theo các cô.

Em mới cho con đi học mà vô cùng hoang mang vì việc này. Nếu cô nói dối như thế, thì em phải xử lý như thế nào ạ?
    Các mẹ góp ý cho em với.
    Cảm ơn các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Busybee
    Đang tải...

2. Busybee

Ðề: Khi cô giáo mầm non nói dối? Em đang rối như tơ vò

Các mẹ cho em xin lời khuyên nhé...............

3. bumbum1612

bumbum1612 Bắt đầu nổi tiếng

chuyển trường cho bé thôi .

4. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

hic chẳng biết thế nào, mẹ nó giống em quá, con nhà e cực ghét ăn cháo, ở nhà ko bg ăn a, nhưng mà đi học cô cũng bảo dạo này trưa ko ăn cô toàn bón thêm cháo, híc e cũng ko biết đúng hay ko, nhưng thôi mẹ nó a, cứ xem sao đã, khó dễ cũng là do con, mẹ fai bình tĩnh, các cô nói con ko ăn gì cũng sợ bm xót con nên đành phải nói mẹ nó xem cân năg, sk của con 1 tháng sau xem sao

5. thanhthu789

thanhthu789 Banned

Bây giờ xem nhiều tình trạng bạo hành trẻ em nơi học đường, trường mầm non mà sợ quá đi mất. Các mẹ cứ phải cẩn thận ạ, vì không trực tiếp xem con ở lớp như thế nào nên cũng rất khó. Thấy biểu hiện thay đổi của bé như thế chắc có vấn đề rồi, mẹ điều tra kỹ xem sao đi mẹ ơi.

6. trethomart

trethomart Ghế ăn dặm, xe tập đi, chắn cửa cầu thang

khi nào đùa với con mn hỏi chuyện xem, mình chưa biết chính xác cũng ko biết cô nói dối ko. nhưng mn tìm hiểu các mom xem nhé vì bé mới đi học thì sẽ sợ đi học chứ ko phải là đã sợ cô, trẻ thích tự do như ở nhà mà.

7. cunyeu_2012

cunyeu_2012 Manager

con nhà em cũng thé, chán ăn cháo ở trường, vì các cô ép cháu ăn, nếu ko ăn là dọa mà.
    Cũng không sao đâu chị, mình ở nhà cho con ăn nhiều khi bực mình còn thế, nói chi con mới đi học, vài buổi đầu cháu sợ cũng vậy thôi, sau chắc cũng quen.

8. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

mn cứ về hỏi con là biết mà.................

9. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Lớp chưa lắp camera nên cũng khó kiểm tra nhỉ, thế này chắc cô giáo nói dối rồi.

10. Me_Dau_Do

Me_Dau_Do Thành viên tích cực

Hi, chuyện của mn lại làm mình nhớ lại hồi con mới đi học. Thực tế mn phải rất đau lòng để nhận ra sự thật là: kể cả mih hay cô giáo đều k muốn phụ huynh quá lo lắng về tình trạng của con. Tình trạng ở đây là: ăn uóng, chơi đùa hay phá phách,..... Chuyện học tư thục hay trường công thì cũng k khác nhau là mấy. Kể cả lắp camera, mn có tin là nếu các cô cố tình tắt hoặc che nó đi, hay đơn giản là cho con vào nhà vệ sinh thì camera nào thấy được. Thế nên, các cô buộc phải nói dối ít hay nhiều. Đó là thực tế. Cứ bảo con ăn được, ăn nhanh, ăn ngoan mà về sờ bụng con lép kẹp. mn chả biết ngay, chả xót con. bé nhà mih cũng thế. Nhưng thôi đó là thực tế chung của ngành giáo dục nước nhà, cá nhân mih k thể 1 chốc 1 nhát mà đơn độc thay đổi ngay được.
    Việc của mn bây giờ là:
    - Theo dõi xem tình trạng ăn uống của con ntn. Ví dụ về sờ bụng con thấy lép, về nhà cho ăn ngay. bằng mọi cách cố gắng bù cho con vào bữa tối khi mih đã trở về nhà.
    - Theo dõi cách cô dạy dỗ con và các mẹ khác xem có tình trạng bạo hành ko. Test thử = cách, ví dụ ng con có vết lạ thì ngay lập tức phản hồi để đánh động các cô. Tất nhiên chuyện va chạm khi con đi học với các bạn là k thể tránh khỏi. nhưng đôi khi mih cũng làm cao lên 1 chút xem phản ứng các cô thế nào.
    -Nếu tình trạng kéo dài liên tục, con k thay đổi hay vẫn quá sợ sệt thì bước cuối cùng là chuyển trường.
    Nhưng trước khi ra khỏi trường thì mn inbox để mih tham vấn thêm nhé. Vì chẳng có gì là tự nhiên mà đi cả... hihi
    Trước khi chờ đến sự đổi mới nào đó từ chính phủ, đành tự bảo vệ lấy mình bằng những việc làm cụ thể và thiết thực đã mn ạ.
    Hãy luôn vững tin rằng, con đi học là quyết định sáng suốt nhất của bản thân mình nhé.

Busybee thích bài này.
  11. hoangvu911

hoangvu911 Thành viên tích cực

Đúng là 100 cô mầm non thì 99,5 cô sẽ nói giảm nói tránh/ nói dối cho phụ huynh bớt lo lắng cho con mình...

Nói thật là bản thân tớ đang học cách ko ép con làm những điều con ko muốn (ăn uống, học hành, hay bất kì điều gì nhé), nhưng sau khi hòa nhập vào môi trường mầm non bất kể công hay tư thì ko bao giờ được như thế (các con phải theo chuẩn về ăn uống ngủ nghỉ... lệch chuẩn là chết, hic), nhiều khi cũng nản quá, mà mình chả biết thay đổi như nào, thay đổi gì? Huhu...

12. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Con nhỏ đi học thật sự rất lo cm ah , con em trước gửi trường tư thục gần nhà cũng vậy , con mình mình biết chứ, các cô luôn nói giảm nói tránh bao biện cho hành vi của mình
    Bao h con biết nói thì con sẽ mách : cô đánh , bạn đánh , con ăn cơm hay ăn cháo.....
    chứ con bé quá cho đi học thì đúng gọi là ko biết đc nào mà lần trừ phi tìm đc hỗ gửi thật tốt ; lớp chỉ có 3>>5 bé do các bà tự trông tại nhà ah

13. bluewhale2202

bluewhale2202 Thành viên tập sự

Bạn em nó làm giáo viên mầm non ở 1 trường tư, qua 1 số câu chuyện nó kể ệm cũng kể lại để các mẹ biết
    - Nếu con khoảng 3-5 tuổi, thì con kể gì khi đưa con đến lớp các mẹ nên nói lại với cô giáo giọng đùa cợt :" này thằng cu nhà chị là khen cô trưa nào cũng cho cháu thêm thịt, chị cảm ơn cô quá " hoặc " con bé nhà chị kể lại hôm qua cô buộc tóc xinh như công chúa cho bạn ABC", nói thể để các cô biết con mình cũng hay kể chuyện cho mẹ và mẹ cũng rất quan tâm con
    - Nếu các con còn nhỏ chưa biết nói, tốt nhất các mẹ không làm việc bận bỏ chút thời gian buổi trưa đến xem con ăn thế nào, ở lớp con bạn em ( em xin phép giấu tên trường), có bà mẹ trưa nào cũng đến bất chợt giờ ăn trưa cho con uống siro, chả biết là thế nào nhưng đến bất chợt nên các cô quan tâm cháu nó lắm .Sau rồi bớt dần, nhưng cứ thi thoảng lại ghé với danh nghĩa " cho con uống siro tiêu hóa"
    - Thực ra các cô cũng bị quá tải học sinh lắm các mẹ ạ, không thể quan tâm đủ đầy được hết nên phải nghiêm, trường nào cũng có chuyện con ăn ngậm là các cô mắng, đánh vào tay. Em nghe kể có đứa trẻ con cứ ăn xong là nôn, các cô lúc dẫn ra vòi nước rửa tay ( khôg có máy quay) thì đánh vào tay đau lắm... Em chưa có con mà nghe cũng xót

14. ishop Germany

ishop Germany

mình nghĩ bạn đang quá lo lắng thôi. bé đi học mới đc ngày thú 2 mà mẹ nó đã rối như tơ vò thế này thì e là mẹ nó sẽ còn stress nhiều.
    Thực ra ở trường tư các cô đa phần là yêu các con, và cũng ko phải một cô chăm 30 cháu như ở trường công nên các cô cũng ít căng thẳng hơn, vì vậy rất hiêm trường hợp con sợ cô mà ăn như bạn nói.
    Con mình ở trường với các cô nhiều hơn là ở nhà với bố mẹ, vì vậy bạn nên có niềm tin vào các cô. Nếu có lo lắng gì thì chia sẻ hẳn với các cô chứ các mẹ trên này cũng ko giúp đc gì đâu (chưa gì đã có mẹ bảo chuyển trường đi chẳng hạn). Bạn có thể chia sẻ thẳng là con ở nhà ko ăn cháo, chả hiểu sao đi học lại ăn, vậy nhờ các cô cân bằng dinh dưỡng giúp vì con lớn vậy ăn cháo ko đủ chất hoặc là ko healthy. Quan trọng nhất ko phải là các cô đút đc cho con bao nhiêu cơm bạn ạ, mà quan trọng là các cô có luyện cho con ban tự xúc ăn đc hay ko, hoặc con có hòa đồng yêu thương bạn bè hay ko, có tiếp thu các bài trên lớp nhanh hay không. Dinh dưỡng chỉ là một phần cực nhỏ của cuộc sống nhưng các mẹ VN là hay đặt nó nặng nhất :).
    Con bạn sẽ khá hơn sau khoảng 2 tuần nữa, trong lúc đó, bạn hãy thoải mái và tin vào các cô; và cũng nên tin vào con bạn nữa; bé có thể độc lập và mạnh mẽ hơn bạn nghĩ nhiều; vì thế bé có thể sẽ tự nói ra đc các vấn đề của bé với cô (ví dụ ko thích ăn cháo). Vì thế bạn đừng vội kết luận "cô nói dối" nha, mình nghĩ cũng tội cô giáo đó.

15. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Bạn à! Mình thấy bạn hơi lo xa rồi đấy.Chuyện con mới đầu đi học khóc là bình thường thôi.Còn chuyện ăn của con.Cả lớp bé sẽ được ăn cùng 1 món ví dụ như cơm hoặc cháo.Bé nào ăn được thì ăn, ko ăn được thì thôi.Cô giáo con bạn thấy con bạn ko ăn được cơm mà vẫn thay cháo cho ăn ( ko biết là thật hay dối về chuyện con bạn ngậm cơm ) là cô cũng chăm sóc tốt rồi.Con nhà mình trước mới đi lớp , mà còn đi trường công hẳn hỏi nhé.trường chỉ toàn dành cho con em cán bộ công nhân viên chức thôi.Vậy mà hôm nào đi lớp về cũng bị đói vì ko chịu ăn.Nhưng giờ các cô rèn cho thì ăn tốt roi.Con bạn mới đi lớp thì bạn phải chấp nhận vậy thôi.

16. Anhtrangshop

Anhtrangshop SỮA CHO BÉ

zai nhà mình 4 tuổi rồi mà vẫn sợ đi học,mình có hỏi thì còn bảo ăn ở trường không ngon.chẳng biết làm sao nữa.

17. me_bin_bon

me_bin_bon

Mình nghĩ đấy mới là suy đoán của mn, mn cứ bình tĩnh, ngay con nhà tớ cũng lúc thích ăn nọ, lúc thích ăn kia, thích ăn cơm nhưng cũng có hôm ngậm lại pải cho ăn cháo nữa là

18. Busybee

Cảm ơn các mẹ đã cho em lời khuyên và giải thích cặn kẽ, em thấy yên tâm hơn phần nào.
    Em sẽ cố gắng để tin yêu các cô hơn.
    Mong rằng con sẽ sớm hòa đồng với lớp.

19. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

vài buổi đầu thay đổi môi trường bé nào cũng sợ thôi bạn, các cô cũng không chăm riêng con mình, bằng như ở nhà bố mẹ chăm đâu. Nên mình theo dõi một vài buổi nữa xem sao.

20. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Cháu em bướng lắm ở nhà cho ăn kiểu gì cũng không chịu ăn, nhưng sợ cô giáo lắm. :D nên cứ có cô giáo là ăn không giám bè nheo luôn. Trẻ con nên nghiêm khắc rèn rũa một chút để bé ngoan và biết nghe lời hơn ^^ mn đừng có lo xa quá nhé ^^ phải dạy trẻ tự lập ngay từ nhỏ mới được