5 điều vô lý bố mẹ hay áp đặt cho con cái

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi vuquocduy87, 27/9/2014.

1. vuquocduy87

vuquocduy87 mamnonhanhphuc.net

Bố mẹ nào cũng mong muốn và cố gắng nuôi dạy con cái để chúng có cuộc sống tốt hơn mình. Tuy nhiên, do quá kỳ vọng vào con mà đôi khi bố mẹ đã vô tình áp đặt cho con những “tiêu chuẩn” không tưởng.1. Con phải luôn vui vẻ

Nếu bạn trở về nhà sau một ngày dài làm việc và nhìn thấy con đang ỉu xìu xìu, mặt xị xuống hoặc không có gì là vui vẻ? Bạn sẽ nghĩ gì ngay lập tức nào? Hẳn là: “Bạn đã làm việc vất vả cả ngày, thì ít nhất lũ trẻ cũng đừng làm bạn căng thẳng thêm chứ. Phải không?”
    Nhưng bạn nên nhận ra con cũng như bạn, chúng cũng có thể đã có một ngày tồi tệ, nguyên nhân có thể là do bạn bè trêu chọc ở trường hoặc bị cô giáo phạt chẳng hạn. Các con phải trải qua những điều khó chịu đó trong suốt một ngày và vì thế chúng buồn bã cũng là điều dễ hiểu. Bạn có vui được không nếu bị sếp phàn nàn về hiệu quả công việc hay bị đồng nghiệp chơi xấu?

Hãy học cách đối diện và chấp nhận với trạng thái không tích cực của con. Đó cũng là một trải nghiệm để chúng lớn lên mà không cần có sự can thiệp thường xuyên của bạn. Hãy ở bên con khi con cần, thế là đủ!

2. Con phải thật hoàn hảo ở trường

Việc các bậc phụ huynh muốn con mình học tập thật giỏi và dễ dàng vượt qua các kỳ thi với kết quả tốt nhất là điều rất bình thường, nhưng bạn phải nhớ đây không phải là một chương trình truyền hình! Trên thực tế, mỗi đứa trẻ sẽ có khả năng tiếp thu và cách học khác nhau nên công việc của chúng ta là hướng dẫn, chứ không phải trừng phạt để con có thể học tập chăm chỉ hơn.

Và hãy nghĩ xem, bản thân chúng ta cũng đâu hoàn hảo trong công việc. Đến trường cũng chính là hình thức “làm việc” của các con cho đến khi con trưởng thành và bước ra thế giới.

(Ảnh minh họa: Internet)

3. Con không bao giờ được quậy phá, gây rối

Cha mẹ nào cũng bực bội khi con cái làm rối tung mọi thứ. Con có thể đánh vỡ một cái đĩa, làm hỏng cánh cửa hoặc một cái gì đó kinh khủng hơn, như ngã xe đạp khiến chúng bị gãy tay, chân chẳng hạn... Hãy nhớ là nhu cầu hoạt động của trẻ là vô cùng, và chính việc vận động, mắc sai lầm… là cách mà các con đang học hỏi và lớn lên.

Hơn nữa, lũ trẻ cũng như chúng ta, mà con người thì ai chẳng có lúc mắc sai lầm!

4. Con không được phép giấu bố mẹ bất cứ điều gì

Ai cũng nên có một số bí mật của riêng mình, các con của chúng ta cũng thế, đó là điều mà dù không muốn bạn cũng phải chấp nhận. Vấn đề không nằm ở chỗ bạn bắt con phải “khai báo” mọi bí mật của chúng với bạn mà điều quan trọng là cách bạn ở bên con hàng ngày, để giúp chúng cảm nhận được rằng, chúng có thể tin tưởng và chia sẻ với bạn mọi điều, bạn sẽ luôn ở bên và có những lời khuyên tốt nhất cho chúng.

Hãy tạo dựng lòng tin và nhu cầu gắn bó của con với bạn thì chẳng cần bạn yêu cầu, con cũng sẽ chia sẻ với bạn mọi điều thầm kín mà chúng đang giấu ở trong lòng.

5. Con phải luôn biết cách tha thứ

Từ những vấn đề rất nhỏ như một người bạn làm điều gì đó không đúng với con bạn cho đến những biến cố lớn của gia đình cha mẹ chia tay hay những sai lầm của bạn trong cuộc sống…. bạn đều muốn con phải học cách tha thứ và bỏ qua.

Nhưng lại phải nhắc lại điều này một lần nữa, rằng, có những tình huống thật sự khó để quên đi chứ chưa nói đến việc tha thứ, vì vậy, hãy tôn trọng quyết định của con và chỉ nên giữ vai trò là người chia sẻ cảm xúc đó với con, gợi ý cho con những phương án tích cực để con lựa chọn.

Trẻ con rất đơn giản và đáng yêu khi chúng được sống đúng là những đứa trẻ thực sự chứ không phải những con rô-bốt hoàn hảo. Trẻ con thì luôn nghịch ngợm và chắc chắn sẽ gây rắc rối – nhưng đó là điều khiến cuộc sống trở nên thú vị hơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vuquocduy87
    Đang tải...

2. bumbum1612

bumbum1612 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: 5 điều vô lý bố mẹ hay áp đặt cho con cái

chữ hỏi nhỏ, cảm ơn m nhắc nhở .

3. hanhbk412

hanhbk412 Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy những điều này không được thiết thực lắm. Không phải bố mẹ nào cũng áp đặt những điều này với con mình :)

4. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Oài. Con mà hội tụ đủ những cái muốn này của bm thì chắc con là thánh ý mn nhể...

5. vuthaiht83

vuthaiht83 Thành viên chính thức

Ai chẳng mong muốn con mình hoàn hảo. Muốn là 1 chuyện mà hiện thực nó lại khác. Chẳng lẽ lại mong con quậy phá và lười học...

6. mebum22

mebum22 Thành viên tích cực

Đây chỉ là mong muốn và cố gắng để con được như vậy thôi mà, ai chẳng muốn những điều tốt đẹp nhất đến với con

7. mebopbop22

mebopbop22 ĐỆM GIÁ RẺ- GIẢM GIÁ 50%

Mình cũng thấy nó vô lý cơ mà ai chả vậy, cũng muốn con mình hoàn hảo mà :D

8. vuquocduy87

vuquocduy87 mamnonhanhphuc.net

Em đã cho to phông chữ lên rồi.
    Ai cũng muốn con mình hoàn hảo, nhưng đôi khi ko biết cách yêu thương lại làm con ngộp thở.
    Cuộc sống có ai hoàn hảo đâu, nên đôi khi chúng ta nên chấp nhận để ch0 bé yêu "không hoàn hảo"

9. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

truyền đạt cho bố mẹ trẻ thui, chứ bố mẹ mình là không áp đặt ah hihi