Kinh nghiệm: Có nên đánh con để cho con nghe lời?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Pham Huu Nghia, 29/9/2014.

Tags:
    Chào các anh chị,

Em đang có con 6 tuổi- độ tuổi đang rất cần sự thương yêu và giáo dục của cha mẹ để học hỏi và trưởng thành hơn trên chặng đường đời. Nhưng đôi lúc để dạy con, em đã không kiềm chế được mà dùng bạo lực (lấy roi đánh con) và thỉnh thoảng quát mắng con, để con nghe lời mình.
    Em đọc báo thấy bạo lực trẻ em có tác động không hề nhỏ đến tâm lý của con sau này, ảnh hưởng đến tương lai của bé, nhưng nếu không dùng bạo lực thì liệu bé có nghe lời?
    Vậy, có nên hay không nên dùng bạo lực để dạy dỗ trẻ ạ? :(
    Em xin cảm ơn ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Pham Huu Nghia
    Đang tải...

1. Gà Xì Tin

Gà Xì Tin Thành viên chính thức

Ðề: Có nên đánh con để cho con nghe lời?

Yêu cho roi cho vọt , tầm tuổi đó mình nghĩ đánh được r bạn nhé.. mình đã trải qua và mình đúc rút ra suy nghĩ.. trước cò nhà mình 5,6 tuổi được bà và tất cả mọi người yêu chiều , rồi bắt đầu k sợ ai.. biết dỗi , biết vứt đồ .. tức . dần thành quen và không sợ 1 ai.. đến 1 ngày bắt buộc mình pphai đánh cu cậu.. đánh đau.. bắt khoanh tay up mặt vào tường nhưng cu cậu k nghe mà còn ném đồ vào mình .. mình tức điên lên đánh cho chừa.. cả nhà k ai can ngăn cu cậu chạy lay từng người nhưng chả ai thương thế rồi biết nghe lời... mình nghĩ nếu bạn k tin mình thì khoảng vài tháng hoặc cho cu cậu đi học khóc lóc hay hờn dỗi ném đồ k sợ ai thì chỉ làm hư con thôi ...

2. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Theo e nghĩ là không nên đánh trẻ, đánh nhiều có khi bé lại nhờn càng bướng hơn ạ. em nghĩ vậy thui, e chưa có em bé không biết sau giáo dục kiểu gì

3. iamsorry

iamsorry Thành viên chính thức

Mình nghĩ bạn không nên đánh con, hay cho con chứng kiến cảnh bạo lực gia đình nào cả. Trẻ con rất rất ngoan, bạn chỉ cần ngoan trước mặt trẻ nhất định trẻ sẽ ngoan. Cùng lắm bố sẽ là người nói cho con hiểu ( quát 1 chút ) chứ trẻ con càng mắng to, càng dùng bạo lực càng chai ì. Với những trẻ đã ương bướng rồi thì phải tìm cách giáo dục khác chứ đánh trẻ chỉ làm hỏng trẻ thôi. 6t thì chưa hẳn đã mà muộn. Cố gắng từ từ bảo ban trẻ nhất định bé sẽ ngoan, đừng đánh trẻ tội nghiệp lắm.

4. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

thực ra làm bố mẹ, trừ những người có tính cục cằn, còn lại số đông là xót con, ko muốn đánh con. nếu có đánh cũng chỉ là hình phạt nhẹ tay như vụt roi vào đít chẳng hạn. nhưng phần lớn bố mẹ đánh là do lúc mệt mỏi, ốm đau, có việc phải lo nghĩ mà nói con ko đc, thì ko kiềm chế nên đã đánh con, chứ ko nghĩ đánh con để con nghe lời.

nhưng trẻ con cũng ko nên nuông chiều quá, roi vọt cũng ko nên lạm dụng vì trẻ con sẽ chai lì.

5. Nội Thất Tuấn Vân

Nội Thất Tuấn Vân Thi Công Nội Thất

theo mình thì phải dạy dỗ cẩn thận.chiều con quá nó sẽ hư.nhưng mắng hay đánh thì cũng ở mức vừa phải thui.ko gọi là bạo lực được.chiều con quá nó sẽ ko coi ai ra gì đâu

6. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

chắc là em không dám đánh con em đâu

7. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

Sẽ phải đánh nếu cần nhưng phải xem lỗi mức độ nào ạ!

8. satanbat

satanbat Thành viên tập sự

cái gì cũng phải có yêu thường chiều chuộng có mà đánh cũng phải có. khi bé chưa hiểu biết hết mọi chuyển mà bé làm sai. thì các bậc cha mẹ nên nhìn vào bản thân trước đi vì đứa trẻ nó cũng giống 1 cái gương phản chiếu lại những người thân quen nhất đối với chúng. cố tìm ra nguyên nhân cái này rất dễ vì các em luôn nói thật đừng lạm dụng đánh mà khiến nó sợ bố mẹ mà không dám tâm sự với ai. điều đó càng làm xa cách giữa con với bố mẹ. nếu kéo dài thì khi đến các con đến 12 - 15 tuổi đó sẽ trở thành 1 thảm họa.
    khi bé bắt đầu có ý thức thì chúng ta cần phải nói nhưng điều bé cần biết và giải thích khi bé sai. và tốt nhất nên có hình phạt với những điều sai và có cả thường để khích nệ các bé. và chỉ khi đánh khi mà sự việc quá giới hạn.
    đó là điều mình nghĩ thân!

9. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

mình nghĩ chắc cũng phải có vài trận để còn biết sợ, chứ ngọt ngào nhẹ nhàng mãi cũng nhàm. không phải đánh thường xuyên, tần suất liên tục, nhưng thỉnh thoảng làm cho 1 trận để nói còn nghe, chứ tuổi đấy ương bướng lắm ạ.( mặc dù mình cũng không đồng tình việc đánh con đâu)

10. phuongthoi

phuongthoi Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng nghĩ vậy đấy các mẹ ạ!!!!

11. Ðề: Có nên đánh con để cho con nghe lời?

Cảm ơn cả nhà ạ,

Những lúc đánh con em cũng thấy xót lắm, nhưng nếu không đánh thì sợ rằng sau này nó sẽ tiếp tục tái phạm :(

12. nguyenngocanh2509

nguyenngocanh2509 Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ không đánh thì cũng khó, chỉ là bố mẹ không quá tay thôi chứ ông bà ta bảo rồi: thương cho roi cho vọt, có răn đe thì mới biết sợ ^_^