...

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi me-dautay, 1/10/2014.

1. mecusang

mecusang CHỮ TÂM KIA MỚI BẰNG 5 CHỮ TIỀN

Ðề: Em đang bế tắc, ngột ngạt với cs này. Nhờ các mẹ tư vấn giúp!

Chồng bạn không đồng ý bán đất cũng đúng rồi
    Rõ ràng tài sản cố định vẫn hơn
    Mình mà có đất, ko túng quẫn quá mình cũng ko bán

Bạn kinh doanh đơn thuần hay là vừa làm văn phòng vừa bán hàng thêm
    có khi bạn nên làm quỹ đen đi
    Mỗi tháng cố định góp với chồng 1 tr trả nợ
    Còn lại chồng bạn xoay xở
    Có được đồng nào cất riêng thì cất
    Mà tớ nói thật, nhà chồng bạn có đông các em ko mà phải giao khoán cho vợ chồng bạn lo cho em chồng

Như kiểu đem con bỏ chợ ấy
    Kỳ cục

2. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Mình thấy mẹ nó suy nghĩ rất đúng đấy. Không có gì ích kỷ cả. Phụ nữ cần chủ động tài chính để con có chỗ dựa sau này. Theo mình mẹ nó nên nc với chồng nhưng nói khéo thôi. Ví dụ "anh ạ, bố mẹ/anh chị em của em giờ khó khăn quá nên em muốn giúp đỡ 2 cụ. Liệu 2 vợ chồng mình có thể trích mỗi tháng 3 triệu để giúp đỡ bố mẹ em được không?" Chồng bạn giúp em gái được thì phải giúp bố mẹ bạn được. Nếu chồng nói không thì bạn đem chuyện em gái và mảnh đất ra vặn lại. Bạn nhờ mẹ đẻ tích dần để làm vốn phòng thân cho mình và con. Thế cũng là tránh được phần nào việc lấy tiền của mình trả nợ cho chồng rồi, bố mẹ đẻ mang tiếng một tí vậy.

yeuthuong76 thích bài này.
  3. nguyenngocanh2509

nguyenngocanh2509 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó nghĩ thế là không được, lấy nhau rồi, đứng tên ai thì đứng tên chứ,chỉ cần còn chung sống với nhau, sau này cũng của con mình tất mà.......

4. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Của con mình thì đã tốt, sợ là lại thành của vợ hai mới hận mẹ nó à. Cuộc đời nhiều khi khó học chữ ngờ lắm.

5. toanbk

toanbk Yêu con, con trai của mẹ.

c nghĩ như thế cũng ko có gì là ích kỷ cả, vì quyền lợi của mn mà. Em nghĩ là nặng khoản nuôi em ck thui. chị nên vạch ra vài ý trong đầu kiểu - 1 tháng thu nhập của 2 vc, sau khi trừ các khoản sinh hoạt, 1 khoản cố định cho em ck rùi còn lại đc bn, từ đó tính ra được hàng tháng đưa trả bmc được bao nhiêu, và bao nhiêu năm thì hết số nợ đó -
    - Nếu số năm quá lớn, nghĩa là áp lực của c bi h cũng khá lớn, em nghĩ chị ko nên trả nợ bmc từ bây h, mà lấy lí do là khó khăn, giữ lại 1 ít để phong thân. bmc bắt nuôi em ck thì cũng ko ép chị phải trả nợ hết ngay đc. nó ko đồng nghĩa với việc vc chị ko phải trả nợ cho bmc, nhưng ít ra nó sẽ giải tỏa đc 1 phần nào tâm lí của chị lúc này
    -

6. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mẹ chủ Top có suy nghĩ hơi tính toán nhưng không phải là ích kỷ , nhỏ nhen gì cả . Cái vấn đề Mẹ nó tách biệt là tài sản không rõ ràng và trách nhiệm gánh nợ là 2 vợ chồng . Điều đó cũng chẳng đáng gì nhưng cái gia đình nhà chồng này cũng hơi đặc biệt . Sao lại khoán việc nuôi em học là của Anh trai khi Anh trai đã có gia đình riêng . Có lẽ điều này mới chính là mối bận tâm của chủ top đây và cũng nói lên một phần suy nghĩ từ gia đình chồng

Và giá mà Anh chị khấm khá thì cũng chẳng tính thiệt hơn

Có thực mới vực được đạo . Việc tan đàn xẻ nghé không ai mong muốn nhưng cũng là điều không ngờ nếu nó xảy ra . Khi đó nếu không có tài chính - kinh tế thì sao có điều kiện nuôi con . Mà bất cứ người Mẹ bình thường nào thì trong hoàn cảnh này cũng giành quyền nuôi con

Mình vừa đọc một tâm sự . Người vợ tin tưởng chồng hết mực , chăm nom con cái cho chồng phát triển sự nghiệp . Khi phát hiện chồng ngoại tình và tình cảm đã cạn . Muốn chia tay nhưng không có khả năng tài chính , thế là đi không được , ở cũng không xong

Mình nghĩ Mẹ nó nên trao đổi với chồng , đúng là đã có tài sản thì không nên bán . Chỉ thay đổi lớn hơn thui . Nói với chồng là chứng thực tài sản là của 2 người đồng sở hữu . Hình như cũng không tốn kém gì nhiều đâu Mẹ nó ạ . Nói với chồng là như thế thì sau này con cái sẽ hưởng chứ tài sản cũa Bố Mẹ thì ai là người thừa hưởng đây ?

Mình không đề cao vật chất lắm . Nhưng lại ủng hộ suy nghĩ của mẹ chủ Top . Ai thực sự trong hoàn cảnh mới hiểu hết được

Mình nói vui câu này . Copy từ truyền miệng " Vợ là con ngưới ta - Con do Vợ đẻ ra . Chẳng liên quan đến mình " :(

Vài chia xẻ . Mong Mẹ nó tìm được hướng giải quyết

http://ngoisao.net/tin-tuc/hau-truo...ong-tien-hon-nhan-cua-jolie-pitt-3078196.html

:) (u)

Sửa lần cuối: 1/10/2014
  7. daibaoan01

daibaoan01 Bắt đầu nổi tiếng

e nghĩ ck chị cũng biết và yêu thương chị mà,vậy thì tại sao chị ko tin tưởng nc vs chồng những gì c đang nghĩ để tâm tư mình htoair mái hơn

yeuthuong76 thích bài này.
  8. ken2013

ken2013 Bắt đầu nổi tiếng

nhà chồng bạn quá đáng nhỉ. truoc tiên bạn nói chuyện với chồng bạn trước sau đó bảo chồng bạn nc khéo với bố mẹ chứ mình ko nên nói gì cả..

9. BellaShopHn

BellaShopHn Túi xuất khẩu - Giày trẻ em

Bạn cứ gom góp cùng chồng trả nợ, ko fai lo đâu. Chồng bạn là người hiểu hơn ai hết số tiền trả nợ do cả 2vc mà có nên chắc sẽ ko để bạn thiệt thòi đâu.

10. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

hi, em hiểu chồng em, chồng e sống rất thoáng về kinh tế và có trách nhiệm với gia đình, nhưng e bị áp lực về tâm lí ý mn ạ, e k thể giải tỏa được suy nghĩ sau này bị bên nhà chồng coi thường mình, coi mình như đứa ăn nhờ ở đậu đất của chồng haiz

11. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Cố gắng lên chị, chúc vợ chồng chị hạnh phúc

12. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

Khác máu tanh lòbg cấm có sai,cabgô nhày rm cành thấy sợ vs những cá nhân có danh xưng là nhà chồng.mẹ nó nên đề phòng là đúng.chồng thì có thể tin tưởng chứ nhà chồng thì ko bao h.

13. lacbuoccodon

lacbuoccodon Thành viên kỳ cựu

Phải tới lúc có chuyện sảy ra mới biết suy nghĩ của mn lúc này. Chẳng tai muốn lấy ck xong rồi li hôn chia tài sản.Nhưng chẳng ai biết được chữ ngờ, lúc có chuyện mà tiền bạc bao nhiêu năm tích góp ,rồi phận con gái ra đi bàn tay trắng nuôi con cái lúc đó biết bấu víu vào ai,

14. lovetenten

lovetenten Thành viên chính thức

Em cũng thấy hoàn cảnh của chị khó xử quá, là em em cũng ngại vì vợ chồng mới cưới đụng đến chuyện tiền nong sợ chồng suy nghĩ. Nhưng vẫn phải nói chị ạ vì chị cứ giữ trong lòng thế mình tâm lý lắm, làm j cũng bị ảnh hưởng ko toàn tâm toàn ý được. Theo chị kể thì em thấy a rất tốt mà nên có khi mình sợ thế thôi nhưng a chắc ko suy nghĩ vợ nhỏ nhen ích kỷ đâu. Vợ chồng thẳng thắn mới sống lâu dài được mà có khi anh sẽ hiểu và có cách để gia đình chồng ko khinh thường vợ, làm chị có công lớn trong việc trả nợ này thì hình ảnh của chị với nhà chồng lớn hơn thì sao ^^

15. beXoi

beXoi Thành viên kỳ cựu

Em thấy mn nói chuẩn quá.
    NHưng em nghĩ chồng của chủ top là ng yêu thương vợ con và biết tích cóp. CHị cứ tư tưởng thoải mái lên là ok rồi.

16. Thai Anh

Thai Anh

Mình thì nghĩ nếu miếng đất này thuộc về chồng bạn và hơn nữa cái khoản nợ mà bạn sẽ phải cùng gánh thì sau này thêm tên bạn vào sổ đỏ là được thôi mà

17. susu_2011

susu_2011 Bắt đầu nổi tiếng

Chủ top không nên quá nhạy cảm thế. Em đây lấy chồng khi hai vợ chồng tay trắng tiền mua giường cưới cũng phải đi vay. Chồng em chạy việc về viện hết hơn 200trieu nhưng thất bại mất hết suốt bốn năm ròng sau khi lấy nhau vợ chồng nai lưng trả nợ k có ai giúp đỡ gì ngày em chửa mà suốt ngày chỉ cơm rang mì tôm nhìn người ta ăn uống tẩm bổ mà thấy tủi thân cho con mình. Đêm ngủ lúc nào cũng mơ thấy nợ ước ao bao giờ trả hết nợ và bây giờ sau 4 năm cưới nhau vợ chồng em lại tay trăng nhưng đã trả xong nợ. Em thấy vui lắm em chẳng buồn mà thấy nhẹ nhàng hơn bao giờ hết ( nói thực khi cưới nhau xong người ta đi tuần trăng mật đi chơi đây đó mình thì ru rú ở nhà rồi chồng lại bảo khổ thân em lấy phải chúa chổm em cũng tủi thân đến chảy nước măt) nhưng giờ em vui lắm rồi. Chị cố gắng lên đừng nghi đó là nợ của chồng vì lấy nhau rồi vợ chồng nên cùng nhau chia sẻ chị ạ vì chồng cũng đau đầu k kém mình đâu.

18. kieuvanhai2009

kieuvanhai2009 Bắt đầu tích cực

cuộc sống vất vả bạn hãy cố gắng lên để giữ hạnh phúc gia đình

19. thienbinh_83

thienbinh_83

Mình hiểu được phần nào suy nghĩ của mn, nói thật tớ nghĩ mn chẳng có gì là ích kỷ cả. Sợ nói ra với chồng thì chồng không hiểu và nghĩ mn ích kỷ, tham lam. Nhưng mn cùng chồng gánh 2/3 khoản nợ của miếng đất đấy thì đương nhiên mn sẽ phải có tên trên sổ rồi. Cái này nếu chồng mn hiểu và thông cảm với mn thì nên nói với chồng nhé. Mất chục củ thì mất nhưng nó là quyền lợi của mình. Lấy nhau rồi ai muốn bỏ nhau đâu nhưng không ai biết trước được điều gì cả. Bố mẹ chồng bạn khoán hẳn cho vợ chồng bạn 3tr nuôi em học là đã thấy vô lý rồi, là anh chị chỉ đóng góp thôi chứ sao bắt khoán như thê được. Giờ chưa con cái, chứ sau này có con cái bao khoản phải lo, kiếm tiền đâu dễ. Mình là mình nghĩ vậy. Chia sẻ với mn chút suy nghĩ của mình, vì mình đã từng làm trong ngành luật nên nắm được chút vấn đề phát sinh từ những mâu thuẫn gia đình, mà giờ xã hội hiện đại, vợ chồng sống chung nhưng vẫn có những thỏa thuận về tài sản riêng đấy. Mn chẳng có gì là ích kỷ gì cả trong việc này nhé. Còn về việc bán đất thì không nên mn ạ, bán đi rồi sau này đâu dễ gì mua lại.

20. trangtottinh

trangtottinh Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: ...

bạn vào phần sửa bài viết rồi xóa hết nội dung đi cũng được mà