Cần giúp: có nên mua nhà chung cư trả góp ko?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi sensau, 9/10/2014.

1. sensau

sensau Thành viên chính thức

Tình hình là nhà em thèm có một ngô nhà của riêng mình, nhưng ko biết bao giờ mới có tiền mua,
    được biết trên thị trường hiện tại cũng có 1 số trung cư có chính sách bán nhà trả góp. Em thì hơi
    amater trong mảng này không biết có mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ? thank các mẹ nhiều !!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sensau
    Đang tải...

2. prodiamond

prodiamond Thành viên sắp chính thức

Ðề: có nên mua nhà chung cư trả góp ko?

Thực ra trả góp thì cũng là chủ đầu tư liên kết với ngân hàng để ngân hàng trả tiền trước cho chủ đầu tư, rồi ngân hàng cho chị trả góp với lãi suất ưu đãi thôi chị ạ. Theo cách này thì chung cư nào cũng có thể trả góp chị ạ.

3. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Mình cũng đang định mua đây,chủ top mua dự án nào thế

4. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Mua trả góp thì cũng được, nhưng mình sợ nhất những chung cư đang dự án mà chậm tiện độ thì...

5. lhboi

lhboi Thành viên tích cực

Có tiền đủ để trả hết cũng không nên mua chung cư. Lý do: giá nhà chung cư không tăng mãi như giá đất, khi nhà cũ đi sau 7-8 năm thì giá sẽ giảm nghĩa là tài sản bị giảm giá trị.
    Giải pháp: đem tiền đầu tư sinh lời chừng 15%/năm trở lên rồi lấy một phần tiền lời thuê chung cư để ở, phần tiền lời còn lại nhập gốc thì vừa có chỗ ở mà tài sản vẫn tăng dần. Đầu tư theo cách đơn giản như http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/965232-Tìm-hiểu-về-quĩ-đầu-tư-dạng-mở cũng được lời tốt.
    Có đủ tiền còn không nên mua chung cư thì càng không nên mua trả góp.

6. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

có điều kiện thì nên mua mẹ nó ah

7. hoangnam1010

hoangnam1010 Thành viên đạt chuẩn

mẹ nó nên mua vì giờ giá chung cư đang rẻ và ổn định,có những công trình đang trong thời gian hoàn thiện mẹ nó có tiền nên mua,không phải trả một cục,có những dự án hỗ trợ lãi xuất vay vốn,chị có thể tham khảo như dự án GEMEK TOWER,có hỗ trợ gói vay 30.000 tỷ,dự án The Spark Dương Nội có ngân hàng Ocean hỗ trợ lãi xuất 0% năm đầu,đó là cơ hội để mình sở hữu một ngôi nhà mn à,còn ngồi đó mà mơ ước hay nghe người nọ người kia thì không phấn đấu mua được nhà đâu mn ạ. Nếu mn muôn biết thông tin về dự án chung cư thì liên lạc với bạn này nè 0914.485.185 Hoàng Tiến,bạn ấy phụ trách chung cư,mn tìm hiểu xem,miên phí mn nhé,chúc mn quyét định sớm mà mua nhà

Siêunhân Vì Thếgiới thích bài này.
  8. Siêunhân Vì Thếgiới

Siêunhân Vì Thếgiới Bắt đầu tích cực

Kinh nghiệm: Mua nhà đất phải lượng trước các giấy tờ hợp lệ , nếu không sau này bỏ thêm một đống tiên để hợp thức hóa thì mệt lắm ...nói mua nhà , đất phải coi như mua một món hàng với đầy đủ giấy tờ thì mua , đơn giản vậy thôi

9. Siêunhân Vì Thếgiới

Siêunhân Vì Thếgiới Bắt đầu tích cực

Kinh nghiệm: Giấy phép chủ đầu tư gồm giấy phép xây dựng, quy hoạch 1/2000 và 1/500, chung cư có phải là căn hộ chia nhỏ hay không, hợp đồng mẫu, ngân hàng nào liên kết với dự án... (không vay ngân hàng khác được đâu ) , có tiền đóng đủ cũng nên vay ngân hàng vì bạn được hỏi chủ đầu tư có thế chấp dự án bạn mua cho ngân hàng không , tiền của bạn ó sử dụng de xây can ho hay làm gì khác không ,nên vay ít thôi nhưng vẩn nói ngân hàng cấp cho mình nhiều chút (chi vay 100t nhưng nếu họ cấp hạn mức 700t .không lấy 600t cũng đau có sao ,lấy bao nhiêu trả tiền lại bấy nhiêu thôi ) nên mua ngay chủ đầu tư hoặc dôc quyền phân phối dự án đừng mua qua môi giới, họ chỉ biết bán được là xong, khi bán cần thông tin về can ho họ chẳng biết nhiều đâu (hoặc trả lời bạn toàn câu huề vốn ) nên mua nhung du an cdt khong thế chấp ngân hàng.không nên chọn căn view huong tây vì rất nóng từ 13h den 17 h (có khi hơn) sáng thì rất lạnh,rất dễ bệnh

10. OanhSumo

OanhSumo Thành viên nổi tiếng

Nếu có điều kiện thu nhập có thể trả được thì nên mua mn ah. Có ngôi nhà rồi lúc đó yên tâm làm ăn và có khoản nợ thì sẽ tiết kiệm được nhiều hơn so với việc gom đủ tiền mới mua. Tuy nhiên cũng nên tìm hiểu kỹ 1 số vấn đề:
    1: Chủ đầu tư có nguồn lựa mạnh ko? Các dự án của chủ đầu tư này có giao nhà đúng thời hạn ko hay là nhà thuộc diện đang đóng băng
    2: Lãi suất trả góp như thế nào? trong thời hạn bao lâu? Số tiền đóng hàng tháng/năm?
    3: Số tiền lãi trả góp so với việc đi vay ngân hàng thì như thế nào? Ngoài ra có phải đóng thêm các khoản phí gì không?
    4: Dự án khi nào sẽ nhận nhà? Số tiền này là bao gồm nội thất chưa?.......

Mn cứ chịu khó seach và tìm hiểu nhé. Chắc chắn sẽ biết được nhiều thông tin hữu ích lúc đó có thể quyết định được.

11. thao_hc_mtv

thao_hc_mtv ĐỒ ĂN NHÀ TÍ

Chắc chắn là nên mua rồi bạn ạ. Như 1 bạn nào đó cứ tính toán về kinh tế rồi nói nên thuê nhà và để tiền đầu tư là hoàn toàn ko hợp lý. Có căn nhà của riêng mình cuộc sống sẽ ổn định hơn, hàng tháng ko phải lo trả tiền nhà (nếu đi thuê) hoặc ở nhà mà cứ phải nhìn trước ngó sau để ý người nọ người kia (sống chung). Cái lợi đó ko thể tính được bằng tiền đâu bạn ạ.

12. sensau

sensau Thành viên chính thức

nói vậy như mẹ nó thì không nên mua nhà mà đi thuê còn số tiền mua nhà thì đầu từ 1
    lĩnh vực nào đó để sinh lời phỉa không? vậy vấn đề lại rẽ sang 1 hướng khác nữa là
    lên đầu vào lĩnh vực nào? chứ em thấy giwof làm gì cũng đầy rấy rủi ro !

13. lhboi

lhboi Thành viên tích cực

Đầu tư có nhiều cách: đầu tư trực tiếp và đầu tư gián tiếp. Nếu có khả năng thì đầu tư trực tiếp, nếu không có khả năng thì đầu tư gián tiếp cũng lời đáng kể. Bạn có thể xem thêm về các cách đầu tư http://www.lhboi.name.vn/huu-ich/cach-dau-tu

14. Ashokashop

Ashokashop Bắt đầu tích cực

Theo mình thì ko nên nha.
    THUÊ NHÀ Ở SÀI GÒN ĐẮT HƠN ĐI MUA????????
    Quan điểm của mình trái ngược hoàn toàn quan điểm này. Nhìn số liệu chứng minh nhé.
    Rõ ràng tổng kết lại Bạn nên thuê nhà để tiết kiệm chi phí thay vì dành tiền để mua 1 ngôi nhà trả góp. Bạn sẽ có sỡ hữu ngôi nhà 100% nhanh hơn tối thiểu từ 7 - 32 tháng so với mua nhà trả góp.
    Bạn chỉ nên mua nó nếu đó là 1 khoản đầu 12302- sẽ tăng giá trị trong tương lai.
    Chưa kể đến bạn sẽ vô cùng thụ động khi không có trong tay 1 khoản tiền để lo việc khi cần thiết.
    Xem hình tại đây nhé các me:
    Kinh nghiệm rút ra: đừng nghe chuyên gia hay bất cứ ai mà không kiểm chứng.
    Bạn đọc thêm ở link trên nhé MUA NHÀ HAY THUÊ

lhboi thích bài này.
  15. mecubi991

mecubi991 Thành viên mới

Thật ra mn lo như vậy cũng đúng. Tâm lý chung chung của những mẹ có nhu cầu mua nhà hầu như là lo về phần tiến độ khá nhiều. Nhưng e thấy vào thời điểm này mn có điều kiện để mua nhà thì nên mua mẹ nó ạ. Nếu mua nhà Chung cư thì mẹ nó có thể chọn mua dự án có CĐT thuộc về bên nhà nước ấy. Cô e cũng mua 1 căn hộ cc ở Hồ Tùng Mậu, nghe nói CĐT là Vinaconex7. Thấy cô bảo xây cũng nhanh và đảm bảo vì cô e hay ra xem tiến độ. Bây giờ e đi qua nhìn vào cũng thấy cao cao rùi đấy mn ạ.

16. hoangrose

hoangrose Thành viên rất tích cực

có chút vốn ban đầu rồi thì nên mua mn ạ, đằng nào 1 tháng cũng mất tiền đóng góp và thời gian sau lại có nhà để ở, đúng là nó cũng áp lực thật nhưng mà cảm thấy có tiền lực thì cứ quyết đi nàng!

17. tcpharmavn

tcpharmavn Thành viên rất tích cực

Hiii. em mà có xiền e cũng mua trả góp ở nhà của mình cho thích

18. Open_Door

Open_Door Kiếm thêm 2tr/thg quá dễ

e cũng ước mơ nhưng cày cuốc thêm đã :(

19. mechipyeu

mechipyeu

Lót dép để hóng kinh nghiệm mua nhà từ các mẹ.:p

20. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

ngày trước k dám mơ mua nhà hà nội thì thích phấn đấu mua chugn cư giờ lại muốn phấn đấu mua nhà đất