Chia sẻ khó khăn của tân sinh viên và xin kinh nghiệm của các anh chị đi trước.

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi lehakhanhan, 10/10/2014.

1. lehakhanhan

lehakhanhan Thành viên mới

Sau một thời gian thu xếp công việc ở nhà và đã có kết quả cao học, em lại tiếp tục đi rải đơn để xin việc. Công cuộc này cũng lắm phần vất vả và gian nan, dở khóc dở cười các mẹ ạ. Em xin chia sẻ suy nghĩ của 1 tên tân sinh viên mới ra trường đi tìm việc.

Thị trường lao động VN ngày nay khó tính hơn ngày trước rất nhiều, em nhớ cách đây 2 năm, 05/2012, em có xin vào làm ở 1 tổ chức phi lợi nhuận về Luật ( em học trường Luật) làm bên mảng văn phòng, trừ mỗi tính bảng lương ra thì việc nào em cũng đã trải qua, cũng có lương gọi là hỗ trợ, ( ăn theo bài viết or tư vấn) nên cũng có thể được gọi là một chút kinh nghiệm. Nhưng bây giờ, khi em mang cái đó đi tuyển dụng cho mảng Hành chính- Nhân sự em theo đuổi thì các nhà tuyển dụng đều lắc đầu. Em biết rằng, tân sinh viên bọn em còn rất nhiều những thiếu sót đối vs thị trường lao động, và trong khả năng của mình, bằng cách nào đó, bọn em phải tự khắc phục những yếu điểm đó, để có thể thuyết phục nhà tuyển dụng. Nhưng có một cản trở lớn ạ, Doanh nghiệp nhận tân cử nhân vào làm, đủ lông đủ cánh, tân cử nhân đó nhảy việc, gây thiệt hại cho DN, điều đó khiến các DN dè chừng và hình thành một suy nghĩ, cần phải có kinh nghiệm, và điều đó dường như đã "áp đặt" vào mỗi lứa tân cử nhân mới ra trường, vô hình chung làm giảm đi sự thiện cảm của DN vs tân cự nhân như chúng em. Kinh nghiệm với tân cử nhân để có thể đáp ứng được yêu cầu cho DN? Em chỉ có thể nói rằng, ngoài sự nhiệt tình và ham học hỏi ra, chúng em chẳng có chút kinh nghiệm nào để đáp ứng được cả. Em đơn cử về mảng HC- NS em theo đuổi, nếu không lên BHXH quận để hỏi, để làm, có bạn sinh viên nào biết đc muốn lấy cái giấy thứ tự nó đã vất vả thế nào chứ đừng nói vào làm cái sổ? Đi lâu thì bị sếp phê bình, nhưng đường thì tắc, ai chẳng sốt ruột. :"(

Muốn đáp ứng được yêu cầu của DN thì bọn em phải tự vận động, nhưng khi thị trường suốt ngày ra rả thừa thầy, thiếu thợ, em và mấy đứa bạn hay đùa với nhau, muốn làm thợ nhưng chẳng ai cho làm. Thật ạ, không biết có phải do đặc thù nghề nghiệp hay không, nhưng mảng HC- NS rất kén người, đặc biệt là ưu tiên các bạn nữ. Em là nam nhưng nhiều lúc cũng phải cảm thấy bùi ngùi ạ :D Em vác đơn đi xin ứng tuyển vào vị trí HC- NS, đáp ứng đủ các tiêu chí, nói chán chê một hồi, cuối cùng chốt lại chỉ tuyển nữ. Vị trí thực tập cũng chẳng khá hơn, chỉ tuyển nữ. Khi tìm được DN có thể chấp nhận mình, trớ trêu là họ yêu cầu giữ bằng. Em có hỏi tại sao? Họ nói rằng để đảm bảo người lao động sẽ không nhảy việc và quyền lợi của họ. Em xin khẳng định điều này là 100%, tên DN em không tiện nêu, nhưng chỉ có thể nói rằng, họ từng tuyển dụng ở Trung tâm hỗ trợ việc làm HN ( HEIC). Không biết mọi người suy nghĩ ntn, nhưng bản thân em tuyệt đối nói không vs những yêu cầu giữ giấy tờ gốc.

Em xin chia sẻ vs các anh chị đi trước đã có kinh nghiệm về suy nghĩ của 1 tên con zai mới ra trường và vất vưởng đi tìm việc. Không phải là em kén chọn gì, nhưng thời đại mẫu mã, phải cái người em nó mỏng cơm do cơ địa, nên làm những công việc phổ thông thì ai nhìn cũng cười, đi xin việc thì lại bài ca kinh nghiệm. Vì vậy, hi vọng rằng nếu anh chị nào có công việc hay nhu cầu thực tập cho sinh viên về mảng Hành chính- nhân sự hay mảng báo chí thì có thể chia sẻ giúp em ạ. Em học Luật ra trường, nhưng lại định hướng cho mình theo mảng Hành chính- Nhân sự- Đào tạo, bản thân em cũng đã có kinh nghiệm nhất định đối vs lĩnh vực này. Em cũng từng có một thời gian làm CTV viết bài cho VOV giao thông và phổ biến pháp luật tới cộng đồng trên địa bàn HN và các địa phương lân cận. Hi vọng rằng sẽ nhận được sự giúp đỡ từ mọi người.

Em xin cám ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lehakhanhan
    Đang tải...

2. bombbom

bombbom Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Chia sẻ khó khăn của tân sinh viên và xin kinh nghiệm của các anh chị đi trước.

Bạn này cũng học Luật giống mình này. Đúng là nếu không phải Luật, xin vào các ngành khác cũng khó thật.

3. ng0cbi

ng0cbi Thành viên sắp chính thức

Ðề: Chia sẻ khó khăn của tân sinh viên và xin kinh nghiệm của các anh chị đi trước.

mới ra trường vất vả lắm các mẹ ạ, kinh nghiệm ko có, còn phải chạy lon ton nhiều :)

4. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

ko phải tân sinh viên mà gọi là tân cử nhân chứ bạn, làm mình cứ nghĩ em sinh viên nào mới ra nhập học cơ đấy, mình cũng đang trong hoàn cảnh như bạn, ra trường bao lâu mà vẫn cứ ngồi nhà

5. alone9x

alone9x Bắt đầu tích cực

Mình tháng đầu đi xin việc có 500k thôi sau này tăng thêm được một chút. Các bạn cứ kiên trì lên chủ động sẽ tìm được việc mình yêu thích vấn đề là thời gian thôi.

6. Lequynh_lx

Lequynh_lx Bắt đầu tích cực

Chào bác!
    Em thì e nghĩ dù đứng trên phương diện nhà tuyển dụng hay người lao động thì e thấy việc cầm bằng gốc thì người ta muốn gắn bó lâu dài với bác thôi. Đó k phải là điều bác mong muốn sao? E cũng tốt nghiệp Luật Hà Nội. Đã lận đận xin việc đủ các nơi từ văn phòng luật đến kinh doanh đầy đủ hết...Lương ngày đó cũng chỉ là 1.5tr thôi ấy. Bây giờ e đã lựa chọn được cv mà e yêu thích và đam mê thực sự. Đôi khi nghĩ thoáng 1 chút vì m là người làm công ăn lương nên đòi hỏi ít thôi...Vấn đề là làm được việc sẽ có tiếng nói bác ạ Chả có công ty nào lại bỏ đi môt người kiếm tiền giỏi về cho họ đâu.

7. hongvan132

hongvan132 Thành viên đạt chuẩn

công với chả việc, mãi mà chưa đâu với đâu. :(((