Cần giúp: làm sao để đối mặt với các vấn đề khi con vào lớp một

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Me BongMit, 17/10/2014.

1. Me BongMit

Me BongMit Thành viên tập sự

Các bố/ mẹ thân mến,
    Em đang thực sự rất bế tắc và mệt mỏi vi "giáo sư" lớp một nhà em dù em không phải là người ấu trĩ và không chịu tìm tòi học hỏi. Về mặt lý thuyết em hiểu rõ rằng cần phải khích lệ thay mì mắng mỏ trì triết, cần phải kiên nhẫn giải thích thay vì quát nạt roi vọt. Nhưng mặc cho em giải thích khích lệ, con bé con vẫn cứ chẳng thích học hành, ko nhắc là không vào bàn, mà có vào bàn thì cũng đối phó cho xong. Lúc nào con bé cũng cắm mặt vào quyển sách mặc cho em giải thích nhắc nhở, bất chấp kết luận của 100% bác sĩ chuyên khoa mắt đã từng khám cho cháu rằng cháu bị viễn thị. Cháu viết chậm, xấu, đánh vần cũng không tốt. Em thực sự rất mệt mỏi. Thời gian gần đây em không kìm chế được quay ra quát nạt con, thậm chí là đánh đòn dù em biết việc làm đó chẳng đem lại lợi ích gì thậm chí còn làm tổn thương con trẻ. Sao với sinh viên của mình (đủ mọi lứa tuổi) em cảm thấy ko mấy khó khăn để xử lý các vấn đề trong lớp, ngoài lớp mà với cô con gái nhỏ của mình, em thấy khó khăn đến thế. Các bố mẹ có kinh nghiệm gì giúp em giải tỏa bức xúc và trở thành người bạn đồng hành của con trên con đường học tập không? Em chân thành cảm ơn. :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me BongMit
    Đang tải...

2. trangxu1810

trangxu1810 Thành viên tích cực

Ðề: làm sao để đối mặt với các vấn đề khi con vào lớp một

Tình hình là bạn k có uy với bé nhà bạn rồi.
    Có 3 cách: Một là bạn phải tìm cách lập lại cái uy đó bằng cách cứng rắn, nghiêm khắc, cồng thưởng tội phạt với con - ví dụ cô khen thì thưởng cho đi chơi, k chịu viết thì phạt k cho làm điều gì đó mà bé thích (nhưng k bạo lực, đánh mắng), cách này lâu nhưng bền.
    Hai là bạn nhờ cô giáo, nói rõ tình trạng của con rồi nhờ cô giúp, cách này phụ thuộc rất nhiều vào cô của con, k chủ động.
    Ba là bạn nhờ bố bé kèm con một thời gian cho con vào khuôn phép đi.

3. tu.hilandvietnam

tu.hilandvietnam Thành viên mới

Một là bạn phải tìm cách lập lại cái uy đó bằng cách cứng rắn, nghiêm khắc, cồng thưởng tội phạt với con - ví dụ cô khen thì thưởng cho đi chơi, k chịu viết thì phạt k cho làm điều gì đó mà bé thích (nhưng k bạo lực, đánh mắng), cách này lâu nhưng bền.

4. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Mình nghỉ rằng có 2 phương pháp để rèn con vào bàn học
    Phương pháp thứ nhất: Là nghiêm khắc với con, cái này như các bạn ở trên nói là bạn phải có uy với con, tuy nhiên cách này nếu làm không khéo sẽ xảy ra tình trạng học không tập trung, học chỉ đối phó khi có bạn ở đấy.
    Phương pháp thứ 2: Là luyện cho trẻ học theo cách học mà chơi, chơi mà học. Ở cách này, quan trọng là tạo sự hứng thú học tập cho trẻ. Bạn nên rèn con học giáo trình vui nhộn, học những gì con thích từ nhỏ. Cũng có thể treo thưởng nhẹ nhàng để tạo phấn khích cho trẻ. Chó trẻ học những gì chúng thích và khuyến khích chúng. Dần dần nếu rèn được thì trẻ sẽ tự giác học tập hơn vì chúng đã có hứng thú bạn ạ

5. dochipxinh

dochipxinh

Bé nhà mình sang năm cũng vào lớp 1
    Đang rèn con dần vào quy củ nề nếp
    K/n của mình là phải thật kiên nhẫn, quan sát gần gũi con để hiểu tâm lý và điều con muốn là gì,
    Trẻ con rất thích được khích lệ, vì vậy nếu con làm đúng hãy khích lệ, làm chưa đúng thì nhẹ nhàng bảo sửa
    Vài ngày đầu mình cũng quát nạt, thậm chí đánh con... nhưng sau 15 ngày kèm con, mình đã tìm ra được điểm nào để khích lệ con tự giác vào bàn học...
    Cũng ko ép con qá, con kêu mệt , muốn nghỉ ngơi thì cho con nghỉ kèm điều kiện ngày mai học bù