1 cổ 2 tròng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ yêu Măng, 21/10/2014.

1. Mẹ yêu Măng

Mẹ yêu Măng Bắt đầu tích cực

Đợt này em xuống tinh thần quá, nên đành vào đây tán. Cũng biết chuyện nhà mình thì mình phải tự giải quyết thôi, nhưng đúng là em không biết nên giải quyết thế nào. Bế tắc và mệt mỏi. Chồng thì đi công trình liên miên

1. Mẹ chồng
    Mẹ thì không phải là người xấu. Nhưng như các mẹ đã biết đấy, đầy người tốt mà vẫn cô đơn, con cháu có ai ở cùng nổi đâu. Mẹ chồng em còn không phải làm dâu, bố chồng ở rể. Bố chồng thì chiều vợ số 1 luôn. Bố mẹ chồng em thì ở quê. Vợ chồng em và em gái chồng ở chung nhà

Chuyện là bố mẹ cho vợ chồng em nhà và sắm sửa đồ. Nói là sắm đồ nhưng toàn đồ bố mẹ thay đồ mới thì đồ cũ tống lên cho vợ chồng em. Đại loại là đến khi em về thì không dùng được cái gì cả. Lấy nhau nửa năm mà em toàn giặt bằng tay. Máy giặt thì có đấy nhưng không tự động bơm nước, ko tự động rút nước, rồi hỏng đường ống nọ kia. Vợ chồng em muốn mua máy khác nhưng bố mẹ không cho. Mẹ bảo máy giặt này dùng được 30 năm rồi, cực bền, không kiếm được cái bền như thế đâu.
    Điều hòa cũng thế. Điều hòa chỉ có duy nhất 1 nhiệt độ là 16 độ, ko tăng hay giảm được nhiệt. Mà phòng em không bật thì bí. Điều hòa bật mà cứ kêu o o nên sáng dậy em đau đầu lắm ấy. Vợ chồng bảo nhau mua điều hòa mới thì mẹ chồng bảo để người dưới quê lên xem đã.
    Máy bơm hỏng, em nhờ bố đẻ em rồi 2 bố con đi xem. Nhưng mẹ chồng em bảo máy bơm ấy cực tốt, đợi bố mẹ gọi cho cậu, nhờ cậu gọi cho bạn cậu rồi tính. Thế là em xách nước tắm 2 hôm
    Ga hết. Em không định dùng bếp ga nữa mà chuyển sang bếp từ. Thế nhưng bố mẹ hết lần này lần khác call bảo thay ga ko là hỏng bếp ga bố mẹ

Các mẹ bảo em là cứ tự mà sắm, làm xong hãng để cụ biết đúng không ạ. Vâng, em cũng định thế đấy, nhưng cứ em chuẩn bị mua và máy hỏng là em gái chồng em ở cùng đã nhắn tin và thông báo với bố mẹ dưới quê để bố mẹ chỉ đạo từ xa rồi

Mẹ chồng luôn tự quyết chuyện ai đến ai đi nhà em. Ví dụ như là cô em họ chồng (21tuoi) đến ở cùng vợ chồng em 3 tháng. Dù vợ chồng em chưa nói gì mà mẹ đã nhận lời luôn. Em họ chồng thì vô đối đừng hỏi, ăn bát cơm trưa cũng phần chị dâu đi làm về rửa, bầy bừa la liệt nhà, 12h đêm thì mới đi tắm và xem phim nghe nhạc đến 2-3h sáng. bảo nó thì nó cãi là " ở ký túc em quen thế rồi". Nó ở 3 tháng thì vợ chồng em cãi nhau hẳn 3 tháng. Chồng em thì đi công tác xa. Rồi còn vài người nữa cũng lần lượt ghé thăm theo lời mời nhiệt tình của mẹ

Chưa vui bằng phòng ngủ của 2 vợ chồng mà cứ như phòng khách. Bố chồng lần nào lên nhà cũng lên giường em nằm và nghe nhạc. Mẹ chồng lên kiểm tra phòng bẩn sạch và tự vào lau dọn ( dù em vẫn lau dọn và thấy ko bẩn lắm. Dĩ nhiên tiêu chí bẩn sạch phòng của con cái và bố mẹ khác nhau). Phòng em để túi nilon đựng rác và có 1 cái giỏ để quần áo bẩn, nhưng mẹ toàn cho túi rác vào giỏ quần áo. Đại loại là thế...

Chuyện cũng không có gì nếu hôm đó có khách, nhà em có mấy phòng ngủ nhưng cô em chồng muốn vào phòng anh chị ngủ. Lúc ấy em không có nhà, em cũng nhắn không đồng ý. Nhưng em biết tư tưởng mọi người nhà chồng em đều nghĩ phòng em ai cũng vào ngủ được. Em bảo mẹ chồng là con muốn có không gian riêng cho 2 vợ chồng. Mẹ chồng em mắng em 1 trận. Nào là " Người ta quý người ta mới vào. Con làm mất hết tình cảm mọi người dành cho con. Đáng lẽ con phải rủ mọi người vào phòng ngủ xem tivi cùng. Mẹ không đồng ý như thế.v.v..Phòng con bẩn lắm. Phải để bố mẹ ra vào kiểm tra. Con đừng nói là vợ chồng con ở thấy ổn là được. là người phải có chí tiến thủ và phấn đấu sạch nữa". Em ức phát khóc luôn. Khách lúc nào đến em cũng vẫn cố niềm nở ( người thì cứ vào wc hun thuốc lá, người thì súc miệng ở bồn rửa rau nhà bếp nhưng nhổ toẹt nước bọt ra sàn bếp), đến không gian riêng cũng không được

2. Em chồng
    Nói chung là 2 chị em cũng vốn ko hợp từ xưa nhưng mẹ chồng cứ bảo phải lựa mà ở, rồi thì mẹ ở với bà và các dì rất vui vẻ. Em nói thật, em ở với mẹ đẻ em và các em của em cũng chẳng bao giờ cãi nhau cả, nhà cửa lúc nào cũng rộn ràng tiếng cười. mẹ chồng em và chị gái bố chồng em còn chẳng bao giờ thấy nói chuyện, chẳng hiểu ở kiểu gì.

Em chồng em 27 tuổi, chưa thấy yêu đương gì. Dắt 1 anh đi nghỉ mát cùng gia đình mình, nhưng sau bảo không yêu. 1 anh khác đám cưới em cũng có mặt, cũng về quê nhà anh ấy chơi, nhưng cũng bảo không yêu
    Cũng không hiểu nghĩ kiểu gì luôn
    Chị dâu giặt vỏ gối cho cả nhà, em ấy rút và luồn mỗi vỏ em ấy, dù chị dâu nằm ngay bên cạnh ( chồng em đi công tác nên em nằm cùng nó, phần để tiết kiệm điện, điều hòa, quạt). Quần áo khô chị dâu rút, em chồng chỉ gấp đồ nó còn đồ chị dâu để đấy

Nấu ăn thì đúng là vô đối của tệ hại. Đi làm luôn 7-8h đỡ phải nấu cơm. Em nấu cũng chả sao cả, càng ngon. Nhưng vui nhất là hay tỵ với chị việc rửa bát. Luôn tư tưởng trong đầu là " sao chị không rửa bát". Có ai sang nhà anh chị ở nhờ mà như vậy không ạ. Ngày trước còn có màn nấu cơm chỉ 1 mình mình đủ ăn, ko quan trọng ai ăn, sau em mách bố chồng em

Đi đâu chỉ báo bố mẹ dưới quê thôi, còn anh chị chẳng biết em đi đâu về đâu. Cãi tay bo với chị dâu như chém chả ( nhất là lúc ko có anh trai nó ở nhà). Chị dâu bảo bầy bếp thế bẩn, nhớ dọn. Nó bảo " em thấy ko sao cả, chị đừng làm quá lên". Sợ luôn. Chị dâu về nhà bố mẹ đẻ thfi bảo " chị chả có trách nhiệm gì với nhà này cả"

Chả biết sống sao luôn, nhà cửa thì ko được quyết, nói thì ko ai nghe, yêu cầu trách nhiệm nữa. Mẹ chồng thì bảo " con là chị phải nhường nhịn và chấp nhận hy sinh", ruột thịt máu mủ thì không, sống chả ý tứ, chỉ mong " ma cũ bắt nạt ma mới" thì nhường nhịn hy sinh kiểu gì

3. Chồng
    Chồng thì thương vợ nhưng ko dám giải quyết dứt điểm. Thấy mẹ nói 1 câu " mẹ rút kinh nghiệm" là xong, còn cái rút kinh nghiệm của mẹ thế nào thì ko hỏi. Hồi trước khi cưới đã thỏa thuận k ở cùng em chồng và ko cho ai đến ở quá 2 tuần, nhưng rồi mẹ bảo cho ng này ng kia đến ở cũng k dám nói. Nói được câu " con trả nhà cho bố mẹ" thì lại được mẹ rỉ tai nọ kia là lại thôi. Những gì anh ấy đã hứa với em và nói với em thì chỉ là nói vậy thôi, ko có 1 hành động nào thực tế cả
    Chuyện vợ chồng thì không mấy tốt đẹp vì anh ấy như kiểu được yêu chiều quen rồi, nên không có nhu cầu tìm hiểu cách làm đổi mới như thế nào, lại còn ngại khi thấy vợ nhìn thấy cái ấy của mình, không nối ngọt ngào, cũng k gây kích thích gì cả, Em lại nhạy cảm. Nhiều lúc em cảm giác anh ấy chỉ muốn làm cho xong thôi ấy. Có lúc khóc trên giường vậy

Em thấy chán chồng dần và mất tình yêu+ niềm tin dần. Cũng không muốn nói gì với chồng nữa vì anh ấy ko an ủi được cũng ko đưa ra cách giải quyết. Công việc anh ấy vất vả nên em lại càng thấy để cho anh ấy yên, nhưng đúng là em không tài nào sống được. Mẹ em bảo phải cố mà nhịn. Tính em thì cá tính, sống phóng khoáng nhưng rất tôn trọng quyền riêng tư, không đụng đến đồ ai và rất ghét ai đụng đến đồ mình. Em cũng nói rõ quan điểm trước khi cưới với chồng thế, bọn em cũng tìm hiểu mấy năm mới cưới. Mọi người đừng bảo em thay đổi, những người sống cá tính, bản chất con người rồi, người cá tính mà bảo cam chịu nhẫn nhịn hy sinh thì chắc em thà chọn giải tán hôn nhân còn hơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ yêu Măng
    Đang tải...

2. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

Ðề: 1 cổ 2 tròng

Khổ thân mẹ nó. Mẹ chồng thì gia trưởng, em chồng hơn cả giặc bên Ngô, chồng thì nhu nhược :(

3. Mẹ yêu Măng

Vâng, vậy mà đi đâu mọi người cũng bảo em sướng. Bố mẹ chồng quan tâm chăm lo từ a-z, nhà cửa đầy đủ cứ thế mà về, rồi thì em chồng ngoan, chồng yêu vợ lại lương cao. Ở trong chăn mới biết chăn có rận

Cảm ơn mn đã hiểu và chịu khó đọc dài đến vậy. Những lúc như này có người lắng nghe mình thấy vui lắm

4. me_bin_bon

me_bin_bon

Chồng giống bố chồng sợ mẹ chồng, chia sẻ với mn

5. Mẹ yêu Măng

Em cảm ơn mẹ nó ạ..............(u)(u)(u)(u)

6. CHÍP BÔNG

CHÍP BÔNG Guest

Phụ nữ cá tính vẫn thường chịu khổ :(.
    Em cũng chỉ biết chia sẻ với mẹ nó thôi chứ chẳng biết khuyên ntn.
    Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh :(.
    Nhiều khi cứ làm theo ý mình thì lại thành mâu thuẫn với BMC, thành ra căng thẳng, mệt mỏi.
    Mà cứ sống theo ý người khác thì ức chế vô cùng.
    Haizz, giá mà chồng mẹ nó mạnh mẽ & quyết đoán hơn thì đỡ bao nhiêu, mẹ nó nhỉ?

7. Mẹ yêu Măng

Thật sự là em cảm thấy không tài nào sống nổi ấy mẹ nó ạ. ức chế thì ko được nói, nhà mình mà cứ như mình "ở nhờ" và đóng phí cao
    Chồng thì đến giờ em cũng không có từ nào để nói nữa. Quá chán và quá thất vọng

8. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Chẳng biết nói sao, đúng là ko những mẹ chồng lại còn em chồng nữa. Chia sẻ với chị, hy vọng ck chị có thể hiểu và thay đổi để mình còn đc an ủi chút ít

9. Mẹ yêu Măng

Chắc là khó mn ạ. Đàn ông có mấy ai thay đổi đâu, nhất là chẳng liên quan đến họ và họ đang tận hưởng sự sung sướng. Mẹ thì lúc nào cũng hết lòng chăm con trai

10. saodothanyeu

saodothanyeu Thành viên rất tích cực

Chia sẻ với bạn
    Chồng mình cũng hiền lành đến mức nhu nhược
    Mình cũng quyết định đi thuê nhà ở riêng mua lấy cái bình yên đây ạ

11. mimishop90

mimishop90 Điều Hoà Daikin Giá Rẻ

nghe mn nói mà e cũng thấy sợ cảnh sau này ở cùng với e chồng, em ck thường tính trẻ con, theo sở thích, k chăm chỉ việc nhà, chỉ thích đi chơi, shopping thôi...:(

12. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Mình nói mẹ nó đừng tự ái, nhưng mình thấy mẹ nó ko có lập trường, ko tự quyết dc.
    việc bố mẹ chồng bảo để xem đã, để này để nọ là việc của các cụ, tính các ông bà thì tiếc của ai mà chẳng nói thế.
    bố mẹ chồng nhà mình cũng bảo vậy, nhưng mình cứ nâng cấp, cứ thay đổi đấy, ai cấm đoán dc mình. mình ko những thay đổi ở nhà riêng, mình còn tự mua sắm thay đổi cho cả nhà BMC đây, thế nhưng tính quyết đoán của mình làm xong các ông bả rất hài lòng, mình thì cảm thấy thoải mái.

13. Bò Già

Bò Già Guest

Đấy là mẹ nó có xèng ạ. Như nhà e, nuôi 2 đứa đã chẳng còn dám nghĩ mua sắm hay nâng cấp cái gì. Thậm chí vẫn còn phải nhờ ông bà chi viện.hihi.phú quý mới sinh lễ nghĩa. Chủ top mà có điều kiện thì ra ở riêng đi a. Ở gần kiểu gì cũng va chạm lắm

14. Mẹ yêu Măng

Nhà này là có phần của chồng mình góp vào, dĩ nhiên là nhỏ hơn phần bố mẹ. Sổ đỏ tên chồng
    Giờ muốn mua chỗ khác thì tiền cũng chẳng có, mà bán chỗ này chả biết bao h bán đc

15. Mẹ yêu Măng

Ngta nói chị dâu- em chồng mà mn. Dù tính nào cũng khó ở lắm. Ở kiểu gia đình riêng mà nhất là vợ chồng trẻ khác hẳn cái việc trước tập trung nhau ở trọ góp gạo cho vui

16. Mẹ yêu Măng

mn cứ rơi hoàn cảnh chồng đi công tác, mình 1 thân 1 mình, nói gì cũng bị gạt xem. Đấy là bme chồng của mn thế, chứ bme chồng mình có mà mắng cho cái tội mua đồ. Mua kiểu j mẹ cũng bảo mua hớ, đắt, đểu rồi phí tiền thì chịu

17. thuthugbbn

thuthugbbn Mỹ Phẩm Handmade

mỗi nhà 1 cảnh chẳng nhà ai giống nhà ai cả

18. Thai Anh

Thai Anh

ở ngoài nhìn vào thfi cứ nghĩ mình sướng và còn nói mình được voi đòi tiên, nhưng ở trongc hăn mới biết chăn có rân. Nhà nào cũng thế thôi, những thứ ko thuộc của mình thì ko bao giwof là của mình nên tự kiếm tiền độc lập và ra ở riêng nhé. Còn chuyện vợ chồng thì thẳng thắn trao đổi với xã và tạo cho nhau sự thăng hoa thôi. Mới cưới mà đã thấy nản như vậy rồi thì e rằng sống với nhau lâu dài phải thay đổi và tự làm mới nhau thôi em ạ.

19. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Xã em đi công tác như cơm bữa mn ah, mình cho em chồng ở cùng đây, em chồng mình cũng chẳng bao giờ làm việc gì, mặc dù mình bận con nhỏ.

20. thuydo107

thuydo107 Thành viên nổi tiếng

ôi ôi cái cuộc đời này, em cũng đang muốn thoát khỏi vũng lầy hôn nhân đây