Thông tin: Gia sư – có thật sự cần thiết?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi topper_1205, 21/10/2014.

1. topper_1205

topper_1205 Thành viên đạt chuẩn

Đội ngũ gia sư hiện nay có thực sự giỏi, trách nhiệm? Gia sư có sát sao đến con em mình hay không? Được sự kèm cặp của gia sư, học sinh có thực sự tiến bộ? Thật nhiều băn khoăn khi phụ huynh quyết định nên hay không nên thuê gia sư.

topper - gia su
    Từ trước đến nay, tâm lý của những ông bố bà mẹ bận rộn chuyện công việc, không có thời gian kèm cặp con cái học tập đã nghĩ đến việc thuê gia sư để “chỉnh đốn” bài vở cho con, mong con mình học tốt hơn, ngoài những lợi ích của một gia sư thực-sự-tốt đem lại thì hệ lụy của việc ủy thác con mình cho một người thiếu chuyên môn, kỹ năng cũng gây ra hậu quả không tốt chút nào cho cả học sinh và phụ huynh. Tiền mất mà “tật” lại mang.

Vậy nên, trước khi thuê một người thầy tại gia cho con em mình, các bậc cha mẹ và chính các bạn học sinh cũng nên cân nhắc những bất lợi sau đây của việc thuê gia sư:

• Học đối phó

Sau lịch học ở trường, học thêm dày đặc của các em học sinh, việc thuê gia sư rất có thể đem lại tác dụng ngược. Khi đang chịu áp lực bài vở chồng chất ở trường, về nhà lại có thêm người nhắc nhở, quản thúc khiến các em có thể chán ngán chuyện học, đầu óc mụ mị và chỉ học đối phó.

• Chất lượng gia sư chưa đảm bảo

Đại đa số gia sư là các bạn sinh viên không được đào tạo nghiệp vụ sư phạm, chưa thực sự đủ kiến thức và kinh nghiệm để dạy học. Ngoài ra, chương trình học hiện nay mỗi năm đều cải cách. Đã thiếu phương pháp sư phạm lại không có thời gian chuẩn bị, các gia sư – sinh viên sẽ khó làm tốt nhiệm vụ của mình. Điều này dẫn đến tình trạng trẻ ngày càng mệt mỏi vì phải học nhiều mà kết quả vẫn giậm chân tại chỗ.

• Vô tình tìm bạn chơi cho con

Nhiều gia sư trẻ lần đầu tham gia công việc giảng dạy rất dễ mắc phải sai lầm này. Do quá thoải mái với học sinh mà làm cho các em ngày càng lười nhác, ỷ lại. Suy cho cùng, đây cũng là một tình huống dễ hiểu đối với những gia sư sinh viên mới vào nghề, tất cả cũng chỉ vì họ muốn tạo không khí vui vẻ trong giờ học nhưng do chưa có kinh nghiệm nên đã đi hơi quá đà và phản tác dụng.

• Thuê gia sư = thuê kẻ gian

Đã có rất nhiều bài báo đưa tin việc phụ huynh thuê gia sư về nhà dạy con học nhưng do khâu “chọn mặt gửi vàng” không đúng đã vô tình để kẻ gian lợi dụng sơ hở, đến dạy và lấy cắp tài sản rồi mất tích luôn đã khiến không ít gia đình điêu đứng.

• Khiến học sinh thụ động trong học tập

Khi gặp khó khăn trước một vấn đề, nếu có môn đó có gia sư kèm cặp, các em sẽ có tâm lý ỷ lại, đợi gia sư đến và hỏi lời giải thay vì tự tìm tòi, dù có đáp án nhưng điều này khiến các em khó nhớ lâu và còn gây nên thói quen lười tư duy, phụ thuộc vào gia sư.

Trên đây là một số bất cập của việc thuê gia sư cho các em học sinh. Bậc phụ huynh nên cân nhắc thật kỹ, nên hay không nên để con em mình làm một phép thử? Hay là để các em tự mày mò cách giải, phương pháp học tập => đó mới chính là cách học giúp các em nhớ lâu nhất, phù hợp với bản thân nhất, hiệu quả nhất.

(Nguồn : topper.vn)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi topper_1205
    Đang tải...

2. cenreahang

cenreahang Thành viên chính thức

Ðề: Gia sư – có thật sự cần thiết?

Mình thấy tìm được gia sư giỏi mà dạy tận tâm rất khó. jo các trung tâm gia sư nhan nhản nhưng tìm được trung tâm uy tín rồi giáo viên cũng phải chất lượng thì rất khó.

3. nhapvanlong

nhapvanlong Thành viên mới

Cái gì cũng có hai mặt, các phụ huynh cũng cần có sự lựa chọn tỉnh táo của mình.

4. hemxeo0108

hemxeo0108 Thành viên mới

Ôi mình cũng đang thuê gia sư cho con nhưng không chất lượng gì cả. Mình đọc trên web http://topper.vn/ của các bạn thấy rất hay. Minh đang định cho con đến học thử xem như thế nào.

5. topper_1205

topper_1205 Thành viên đạt chuẩn

ôi cảm ơn chị :D tự học là điều căn bản trong học tập. chị tìm hiểu ở trên web có đầy đủ thông tin ạ. em không nói nhiều ở đây sợ mod cho là quảng cáo :D thanks chị

6. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

để các em tự mày mò cách giải, phương pháp học tập, bố mẹ kèm thêm là tốt nhất