Kinh nghiệm: Chăm sóc da cho mẹ ít thời gian: nhanh, tiết kiệm, an toàn

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi nhimxuus, 22/10/2014.

1. nhimxuus

nhimxuus Thành viên chính thức

Dear các mẹ

Mình toàn vào diễn đàn “anh hùng núp” để mua sắm và “nhận” thông tin chia sẻ của các mẹ.
    Hôm nay mình mạn phép chia sẻ vài cách chăm sóc da đơn giản, hiệu quả và tiết kiệm của mình.
    Da mình vốn được đánh giá là khá được - tự nhiên ban cho – nhưng thực ra mình cũng có vài cách chăm sóc như sau:
    Nhưng động lực để mình chia sẻ là mình vừa tròn 30 tuổi và hôm rồi đi kiểm tra da ở Shiseido họ bảo da mình hỗn hợp và ở mức “Tốt” và Tuổi da ở mức 23 tuổi.
    - Tẩy da chết: 2 lần 1 tuần
    Cách 1: Xay sữa đậu nành xong còn bã, cho vào khăn sữa sạch của con và chà lên mặt, để 10~30 phút rồi rửa sạch với nước.
    Cách 2: Trộn đường ăn với dầu oliu (miễn là dầu Extra Virgin, đóng chai từ nước ngoài, mình k cầu kỳ hãng nào) xoa đều nhẹ lên mặt.
    Lấy bông tẩy trang/giấy ăn sạch lau sạch; rửa sạch với nước khá ấm (để tẩy sạch dầu) rồi rửa lại bằng sữa rửa mặt
    Cách 3: Bã cà phê (xin ở cửa hàng café tốt cho an toàn Highland, Tour lour jour, Givral), trộn dầu oliu và làm như cách 2.
    Mình tiện cách nào làm cách đấy, có gì dùng nấy
    - Trị mụn nhanh: Khi thấy 1 em mụn chuẩn bị hoặc đã xuất hiện dù nhỏ hay to, ở bất cứ chỗ nào, mình lấy kem đánh răng (thường mình dùng P/S, Close Up)
    Bôi trực tiếp lên. Sau 1 ngày em ý sẽ biến mất (mụn chưa xuất hiện) hoặc già đi, mình cậy rồi bôi kem nghệ Thái Dương/Thorakao là OK.
    - Kem dưỡng: trung bình tuần 3 lần (nên làm hàng ngày nhưng có hôm cho con ngủ xong mình k dậy được ngủ luôn).
    Mình dùng nước hoa hồng/lotion k cố định của hàng nào (lúc ZA, lúc Loreal, khi trang điểm Hada Labo hehe do mình phải để cả mỹ phẩm ở Công ty, nhà nên ngại mang đi, mang về)
    Rồi thoa kem (hiện đang dùng Cle de peau của Shiseido; 6 tháng trước thì dùng Vichy). Mình thay đổi xem hợp cái nào hơn  thích Cle de Peau hơn vì ẩm hơn.
    Lúc mua xót lắm nhưng dùng cũng được khá lâu các mẹ ạ.
    - Trang điểm: nhẹ. Mình dùng đồ trang điểm theo kiểu có j xài nấy: son Shiseido, Foundation và base của Kanebo dòng Kate, Phần phủ + má hồng Shiseido, k đánh mắt vì k biết đánh huhu
    - Tẩy trang: Dùng dầu oliu xoa lên mặt, lấy bông tẩy trang/giấy ăn lau sạch (khoảng 2 lần oK), rửa sạch với sữa rửa mặt (sẽ vẫn còn cảm giác nhờn nhưng một lúc sẽ mất).
    Cuối cùng dùng nước hoa hồng.
    - Ăn uống: nói chung mình ít ăn uống đồ cay, nóng, ca phê, r*** nhưng cũng “hay’ uống bia – tuần vài lần hihihii (uống chung với anh xã)
    Ngoài ra, 2 tháng trước mình cũng đầu tư uống Collagen Shiseido loại Enrich – cũng thấy má hồng hơn 1 tẹo (hay do tập Yoga hoặc do cảm giác-mình k rõ).
    Do đây là loại dành cho trên 45 tuổi nên mình uống 1 tuần 1 lọ/ngày sau giảm dần, 2 ngày/lọ, 3ngay/lo. Mỗi năm chắc đầu tư 1 lần.
    - Tập Yoga: Dạo này do lo lắng vì sang đầu 3 nên mình tập Yoga (tự tập) theo sách mỗi ngày 10-15p vài động tác đơn giản thấy chồng bảo má hồng hơn (k biêt do cái j hihii)

Về chăm sóc da với dầu oliu/bã cafe các mẹ hỏi bác Google là ra.
    Cơ bản nhất theo mình là xác định loại da và cách chăm sóc nó. (tham khảo lamdepcungha, lamdep, ….)
    Và chăm sóc với sản phẩm thiên nhiên là an toàn nên mình hay thử và tìm ra cái hợp với mình.
    Mình chia sẻ mong có thể có ích cho mẹ nào đó đang cần hoặc đang làm như mình mà thấy cần thêm “đồng minh” vì trong long chưa an (như mình hồi đầu)
    Mẹ nào có ý kiến xây dựng/góp ý theo chiều hướng tích cực: mình cảm ơn.
    Mong các bạn không đưa những ý kiến phá đám, đả kích mất đoàn kết. Chúng mình đều là người sống đẹp cả mà!
    Cảm ơn cả nhà!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhimxuus
    Đang tải...

2. khanhchau160

khanhchau160 Thành viên chính thức

Ðề: Chăm sóc da cho mẹ ít thời gian: nhanh, tiết kiệm, an toàn

Em thì không mỹ phẩm gì đâu, từ bé tới giờ mặt toàn để tự nhiên hết à. Chắc em bảo thủ lạc hậu quá ấy nhưng mà e cứ sợ bôi vào nhỡ đâu k hợp lại "chữa lợn lành thành lợn què" :p, thế nên thi thoảng em có đắp mặt nạ dưỡng da thôi nhưng đc cái da dẻ cũng ổn :D không biết có giữ đc lâu k :(

3. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Mình cũng vậy cứ nhìn cô bạn ở công ty bị dị ứng mỹ phẩm thì hốt, chỉ dùng dưỡng da với nguyên liệu tự nhiên thôi

4. nhimxuus

Trước đây mình cũng giống bạn, nhưng sau khi nghe 1 chuyên gia về da liễu+ bạn bè cũng nói nhiều về da lão hóa sau tuổi 30 nên cũng lo lắng và tự nghiên cứu cải thiện. Hơn ai hết mình phải hiểu và tìm cách chăm sóc da mình, đúng không?
    Hihi. Chúc bạn luôn giữ được làn da đẹp!

5. chimdi

chimdi lieng kieng

thank bạn đã chia sẻ thông tin hữu ích nhé :)

6. nhimxuus

Còn mẹ nào có cách làm đẹp nhanh, an toàn, hiệu quả share nhé.
    Chúng mình cùng học hỏi, cách mà các mẹ đã làm thật (chuột bạch rùi hihi)

7. hanhbk412

hanhbk412 Bắt đầu nổi tiếng

Thanks mn đã chia sẻ nhé. Em đang có mụn, thử áp dụng cách trị mụn của mn xem sao. Em chưa dùng kem đánh răng thế bao h cả.

8. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ, mình thì hay đắp mặt nạ thôi chứ ít dùng mỹ phẩm lắm.

9. nhimxuus

Hihi mình có vẻ hợp nên em nào mụn cũng "bị" KĐR xử hết!