Cần giúp: Bé 2 tuổi vẫn chưa biết nói

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mẹ Suzii, 23/10/2014.

1. Mẹ Suzii

Mẹ Suzii Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, bé nhà em được 2 tuổi 1 tháng (25 tháng) rùi mà vẫn chưa biết nói. bé chỉ nói được dạ và không thôi ạ. như thế có chậm quá không các mẹ. Em đi khám thì bác sĩ cứ nói không sao nhưng em thấy lo quá ạ :(.
    Chiều cao cân nặng và răng thì vẫn phát triển bình thường, trộm vía bé được 14,5kg, nhỉn hơn mấy bé cùng lứa ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Suzii
    Đang tải...

2. Bò Già

Bò Già Guest

Ðề: Bé 2 tuổi vẫn chưa biết nói

Chồng e 3t mới biết nói, còn k nói đc dạ vâng gì,chỉ ứ ứ..ức ức. Mẹ chồng bảo làm đủ kiểu cũng k nói đc, cứ nghĩ dại là con bị câm. Thế mà 3t thì nói ra 1 tràng,k sót từ nào. Giờ lại hót như xê kô mỏ nhọn ;) mẹ nó đừng lo quá, mỗi trẻ phát triển khác nhau, bác sĩ bảo k sao thì mẹ nó cứ chịu khó nói chuyện và cho con giao tiếp nhiều với mọi người là sẽ ổn thôi

3. danorganmio

danorganmio Ngã xuống mới biết ai là bạn ta

Mình biết một số cháu như thế. Các bé chậm nói thường có biệt tài đấy bạn, sau này suy nghĩ rất chín chắn, sau này học rất tốt về các môn tự nhiên như Toán, Lý, Hóa, Sinh

4. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

mẹ nó đi khám vài nơi xem bé có dấu hiệu tự kỷ ko?

5. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Vì bạn không nói rõ nhận thức của bé như thế nào nên cũng chưa thể nói được gì. Bạn nên cho cháu sang khoa tâm bệnh của viện nhi khám xem sao. Ở đó họ sẽ kiểm tra và có các bài test sau đó sẽ kết luận và tư vấn cho bạn. Rất có thể cháu chỉ bị rối loạn chậm phát triển ngôn ngữ, hoặc nặng hơn là tự kỉ. Hiện nay trẻ chậm nói khá nhiều đặc biệt là ở thành thị, nguyên nhân theo mình là do cha mẹ ít dành thời gian chơi với con hoặc cho con tham gia các hoạt động với các bạn cùng trang lứa, cũng có thể 1 phần là do xem ti vi quá nhiều

6. Mẹ Suzii

Mẹ Suzii Thành viên tập sự

Bé nhà em thì cũng khá nhanh nhẹn. Em cho bé đi học rùi ạ, ở lớp bạn nào mà hay khóc nhè , theo ba mẹ về là bé chạy lại nạt, k cho bạn khóc. Em thấy bé nhận thức khá nhanh, vs dụ em nói em chuẩn bị đi đâu là bé sẽ chạy vào nhà chuẩn bị áo ,mũ, kéo balo ra xe ngồi sẵn đợi mẹ. Chỉ mối cái biết 2 câu "dạ" và "không", thỉnh thoải thì ba ba ba , ngoài ra chẳng nói được gì ạ

huuthinh thích bài này.
  7. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

Không biết lúc bé còn 8,9 tháng chị có hay nói chuyện với con không nhưng e thấy trẻ con biết rất nhanh, khi trông trẻ nên nói với bé thật nhiều và nhìn vào bé nói thì bé sẽ ức chế và biết nói nhanh hơn. Nhiều người trông trẻ nhưng để trẻ tự chơi hoặc có nói chuyện nhưng nói chuyện với người khác chứ không nói chuyện với bé bé cũng chậm nói đấy. Những bé biết nói dạ, vâng cũng là biết nói rồi, chị cố gắng chơi với bé, chỉ vào đồ vật và nhắc lại 1 từ 2,3 lần cho bé nhớ thì bé sẽ nhanh nói được hơn đó

8. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé nhà em cũng chậm, trộm vía 2 tháng gần đây nói được nhiều hơn, 2-3 từ liền. Và mẹ nói gì nói theo đấy. bé được 23 tháng. chị chịu khó cho con đi chơi và nói chuyện với con sẽ nhanh biết nói hơn nhiều lắm đấy.

9. happycute9

happycute9 Thành viên nổi tiếng

ôi bé nhà em đợt 22 tháng ý còn chả chịu nói j cơ, tới 24 tháng thì nói nhiều khủng khiếp, ghép từ rất chính xác nữa cơ

10. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

mẹ nó cứ theo dõi xem sao, đi khám rồi thì yên tâm

11. huonghaui

huonghaui Thành viên rất tích cực

Như thế so với bt thì hơi muộn, hiện nay có rất nhiều bé do thiếu sự quan tâm chăm sóc của người thân nên bị mắc chứng tự kỷ, gần nhà mình có 2 trường hợp, 1 bé gần 3t và 1 bé gần 4t rồi còn chưa biết nói, đi khám bsi chẩn đoán là tự kỷ đó, bệnh này nếu ko điều trị sớm cho bé sẽ ảnh hưởng rất lớn tới quá trình phát triển của bé sau này, bé có thể sẽ ko hòa đồng với mọi người, tâm lý sợ sệt, nhút nhát...

12. Mẹ Êbi

Mẹ Êbi Bắt đầu tích cực

Có thể bé nhà bạn phát triển vận động trước ngôn ngữ. Có nhiều bé đến lúc nói là nói 1 lèo luôn, nhanh hơn cả những bạn nói sớm. Tuy nhiên, cũng cần cho con vào môi trường để con có thể tiếp xúc và lắng nghe trò chuyện, thấm ngôn ngữ. Bé nhà bạn đã đi học chưa vậy?

13. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

ui mình tuong ku nha minh cham noi ma nha me no lai cham hơn. ku nha minh gan 23thang rui nhug bap bẹ 1tu 1 cung nhieu lam. noi chung thich cai gi thi moi noi thoi or bố mẹ bảo noi thi moi noi. cung lo ghe day.

14. saplamme2012

saplamme2012 Bắt đầu nổi tiếng

Như vậy là bé chậm nói rồi. Mẹ nó sắp xếp để nói chuyện và chơi với con nhiều hơn nhé. Không cách nào giúp con nói nhanh bằng cách nói chuyện với bé nhiều đâu mẹ nó ạ. Trộm vía bé nhà mình 1 tuổi đã nói được khá nhiều từ đơn, 13 tháng là biết đòi "cỗ"- đi chơi, đòi xuống nhà "Quỳnh", "Thịnh", Bố , Mẹ,....15 tháng là có thể theo mẹ đọc thơ. mẹ đọc từng câu rồi bớt lại 2 từ cuối cho con nói.

15. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

giờ có nhiều bé chậm nói quá không biết là do nguyên nhân gì nữa

16. Me_KhanhVu

Me_KhanhVu Bắt đầu tích cực

Việc bé tuổi vẫn chậm nói: mẹ phải theo dõi con, xem con có những biểu hiện gì khác thường ko như: hay đánh người lớn, giành đồ chơi của bạn.... cẩn thận là dấu hiệu của "Trẻ tự kỷ". Gia đình nên dành thời gian chơi với con nhiều hơn và đi khám bác sỹ là tốt nhất!
    Mong con mau biết nói nhé! Mẹ đừng quá lo lắng nhé!

17. baobinh1309

baobinh1309 Thành viên tích cực

Bé nhà em cũng chậm, nhưng tvia 23m đợt gần đây đang nói nhiều lên 3-4 từ liền mà toàn tự nói, ko hiểu học đc ở đâu, lắm hôm ngồi cả nhà con nói mà ko hiểu đc, và bất ngờ luôn.

18. honhungoc

honhungoc Thành viên tích cực

mẹ nó đừng lo lắng quá, cố gắng nói chuyện với bé thêm 1 thời gian nữa xem sao.

19. tamly contre

tamly contre Thành viên tập sự

Cháu nhà em gần 3 tuổi rồi, nói chỉ được 2, 3 từ ba ba, dạ, rồi ậm ừ. Cũng do nhà ít người, mãi lo công việc không có thời gian cho con nhiều, nên để con tới tình trạng chậm nói nặng. Tự trách mình quá vô tâm mà để con đến tình trạng như vậy! Luôn có lỗi với con. Bây giờ thì cháu đã tiến bộ rất nhiều, một niềm hạnh phúc lớn với gia đình mình! Hồi ấy dẫn con tới bệnh viện Nhi Đồng khám, bác sỹ bảo không sao, về gia đình cứ theo dõi, quan tâm chơi với bé nhiều hơn. Mà vẫn không có tiến triển mấy. Nhà mình đành bế con khám tâm lý, cũng xem thông tin trên mạng và quyết định đi khám. Lúc gặp bác sỹ, nhà mình chỉ biết khóc vì bác sỹ trách mắng không chăm lo cho con để con tới mức độ như vậy. Nhờ vậy, gia đình mình mới hạ quyết tâm bằng mọi cách đem lại tiếng nói cho. Mẹ của bé ơi,phát hiện sớm là tốt nhất!

20. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

ko sao đâu mẹ nó. bé nhà mình 25 tháng cũng nói đc ít lắm, nhưng bảo gì nói gì biét hết, còn hát thành bài nhưng ko thuộc lời thì hát được 2 hay 3 từ cuối của câu thôi