Quay cuồng với nghĩa vụ làm vợ, làm mẹ

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ Bé Đông, 23/10/2014.

1. Mẹ Bé Đông

Mẹ Bé Đông Thành viên mới

Mình kết hôn được 3 năm, trong khoảng thời gian thăng trầm ấy có quá nhiều chuyện xảy ra, đôi khi mệt mỏi với cuộc sống gia đình. Làm sao để chăm lo cho gia đình con cái và công việc được chỉn chu nhất? Đấy là câu hỏi và cũng chính là áp lực do mình tự đặt ra. Con ốm, con ăn ngủ dường như mình cứ ôm vào thân, chẳng mong sự giúp đỡ từ ai. Đến việc cơm nước, quần áo, tất tần tật mình cũng phải cố gắng sao cho hoàn thành tốt nhất. Có lúc cũng muốn mặc kệ tất cả, đến đâu thì đến, rồi lý trí vẫn đánh thức mình dậy hoàn thành những công việc của người mẹ, người vợ.

Đã lâu mình không biết đến son phấn, váy áo lộng lẫy và những kiểu tóc óng mượt. Đôi khi soi gương và mình thấy chán gương mặt mệt mỏi này, nhưng sống cùng bố mẹ chồng không thể một ngày không tươm tất mâm cơm, con không thể một ngày không ăn uống tắm giặt, và công việc không thể bỏ. Mình bận bù đầu, chả muốn quan tâm chồng nghĩ gì và muốn làm gì. Anh đi đám cưới 24h đêm mới về, tất nhiên đấy là hôn lễ của bạn thân không thể vắng mặt và về sớm. Con trai thường trước hôm cưới phải bù khú với nhau, đương nhiên mình không thông cảm, cáu và bực bội. Trong mắt anh giờ cô bé dễ thương ngày nào trở thành bà già khó chịu.

Chồng muốn mình hiểu anh và dễ tính hơn, anh nói mình thay đổi nhiều quá. Mình cười nhạt và hơi rơm rơm nước mắt, nhìn anh vẫn vui vẻ và trẻ trung lắm. "Đâu phải cả năm đâu, một năm chỉ có vài lần", “Anh không gái gú, cờ bạc là tốt lắm rồi", đó là câu mẹ chồng dành tặng con trai cưng. Có lẽ nên nghĩ thế để thấy cuộc sống mình hạnh phúc hơn nhỉ? Tiền bạc vẫn phải song hành cùng quá nhiều lo toan trong cuộc sống, giá có thật nhiều tiền để chuyên tâm ở nhà chăm con và gia đình.

Mình đã quên mất ngày sinh nhật của bản thân, vậy làm sao mà là người vợ hoàn hảo được. Mọi người nói phải tự lo cho mình, phải biết chăm chút vào nhan sắc cho chồng đỡ có bồ, nói thì dễ sao làm khó quá. Tiêu tiền như thế còn đâu tiền lo cho con lúc ốm đau và tương lai sau này của nó. Hay đi làm da mặt, làm tóc mới chắc sẽ rất xinh nhưng rồi thời gian nào để làm việc nhà? Đúng thật mình càng ngày càng mất điểm rồi. Nếu thang điểm 10 chấm vợ thì mình chỉ được 4-5 điểm.

Nghĩ kỹ rồi tính xem hôm nay mình có nên làm một người vợ hoàn hảo được không? Cơm nước xong xuôi, con cái đã đi vào giấc ngủ, công việc đã hoàn thành, nhìn lên đồng hồ đã 24h đêm, thôi phải đi ngủ, chắc việc làm người vợ hoàn hảo này để đến ngày mai rồi tính. Các bạn hãy chia sẻ với mình, sống như thế có mệt mỏi không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Bé Đông
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: Quay cuồng với nghĩa vụ làm vợ, làm mẹ

UI mn lại cả nghĩ rồi, chỉ cần ít nghĩ ngợi đi thì cũng sẽ trẻ ra dc vài tuổi đấy

3. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Ai đó nói rằng 5 năm đầu của hôn nhân là một giant challenge! Qua được giai đoạn đó thì mọi chuyện sẽ ok hết!

4. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Mọi người nói phải tự lo cho mình, phải biết chăm chút vào nhan sắc cho chồng đỡ có bồ, nói thì dễ sao làm khó quá.
    Cái này đúng đấy mn nhé, làm gì thì làm chứ đừng nên quên chăm sóc bản thân, vì mình hi sinh nhiều quá có khi khổ bản thân mình đâu tiên đấy ah.

5. dochipxinh

dochipxinh

Hãy tự cho phép mình những phút nghỉ ngơi
    Lên kế hoạch sắp xếp lại time cho gia đình, công việc, con cái 1 cách hợp lý, nhưng quỹ time đấy ít nhất phải có 30p/ ngày dành cho bản thân
    Có thể chia sẻ với chồng suy nghĩ của chồng để được chồng thông cảm và jup đỡ
    Quãng time 3 năm sau khi bước vào hôn nhân là quãng time vất vả của chị em mình phải thích nghi và chọn lọc cái gì cần, cái j ko cần.
    Ai cũng chừng ấy nghĩa vụ khi lấy chồng thôi
    Mình đã qua 6 năm hôn nhân rồi, tự thu xếp và thấy jo mọi thứ đều ok
    Chúc mẹ nó sớm bình an

6. hanhbk412

hanhbk412 Bắt đầu nổi tiếng

Mn ơi, quan trọng là biết cách sắp xếp công việc. Bố trí công việc thật khoa học sao cho tiết kiệm công sức nhất. Ví dụ nấu ăn thì chọn những món nhanh, đỡ mất thời gian chế biến, đun nấu.

Cân bằng giữa kiếm tiền và cuộc sống gia đình. Nghĩa là nếu nhiều việc quá, mn có thể tập trung kiếm tiền để có tiền thuê người làm giúp mình. Hoặc nhường lại công việc kiếm tiền cho chồng, mn làm túc tắc thôi, còn có sức mà làm việc nhà, chăm con.

Chúc bạn sống vui vẻ và lạc quan.

7. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Không chỉ ck con không mà còn nhiều việc khác nữa.

8. Mẹ Bé Đông

Mẹ Bé Đông Thành viên mới

Nói chung là chuyện mẹ chổng - nàng dâu cũng nhiều cái phải suy nghĩ lắm m.n ạ

9. huonghaui

huonghaui Thành viên rất tích cực

Dạo trước mình cũng thỉnh thoảng thấy mệt mỏi như thế, giờ thì mình kệ, con lớn hơn rồi nên cũng ko cần chăm chút kỹ quá, việc nhà cũng kệ, mình ko làm thì chồng phải làm giúp, cứ gồng mình ra rồi sẽ kiệt sức và công sức đó cũng ko được nhìn nhận.

10. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Mỗi người có một quan niệm riêng về hạnh phúc: người thì thích được an nhàn cho bản thân, người thích được làm mới cho nhan sắc của mình, người thik đc đi chơi vui cùng bạn bè đây đó.... còn bạn , bạn yêu thương và thích hy sinh sở thích cá nhân cho người thân của bạn, bạn hạnh phúc khi làm đc mọi việc cho gia đình, tuy đôi lúc mệt mỏi nhưng bạn vẫn gắng làm vì bạn muốn như vậy... Gái có công thì chồng ko phụ, gia đình sẽ biết sự hy sinh cho con cho chồng của bạn và rồi bạn sẽ đc đền đáp khi mọi thứ ổn định.
    Nhưng cũng nên thu xếp để chồng bạn cũng cùng có trách nhiệm và khi con lớn hãy hướng dẫn cho các con cùng bạn biết việc nhà, hạnh phúc của nhiều người rất giản đơn, chỉ muốn chăm lo và săn sóc cho gia đình!

Sửa lần cuối: 25/10/2014
  11. kinkin2410

kinkin2410 Bắt đầu nổi tiếng

Bạn nên chia sẻ nói chuyện với chồng để cùng tìm ra hướng giải quyết, không thể vợ ôm đồm mọi việc còn chồng thì không hay biết. Rút kn từ mình ra sau gần 5 năm hôn nhân thấy rằng vợ chồng luôn chia sẻ với nhau thì mọi việc sẽ thuận lợi hơn nhiều

12. nguyenthu0209

nguyenthu0209 Thành viên rất tích cực

nghĩ mà em sợ lấy chồng quá rồi :rolleyes:

13. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

mình được 4 năm rồi! cố lên:rolleyes:

14. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

Mình cũng giống bạn đây quay cuồng syốt ngày làm việc đến 12h đêm bạn ạ