bé mút tay phải làm sao đây???

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi bamebanh, 24/5/2005.

1. bamebanh

bamebanh Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà em rất khoái mút tay, cho cháu đi tất tay chỉ một lúc là ướt mèm, bỏ ra thì mút còn ngon hơn nữa, giữ tay thì mếu, có cách gì để cháu bỏ thói quen này không các chị chỉ em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bamebanh
    Đang tải...

2. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Bạn không nói rói bé nhà bạn mấy tháng, mấy tuổi. Nếu dưới 1 tuổi thì hình như là chuyện bình thường thôi mà, có thể là bé bị ngứa lợi và muốn cắn cái gì đấy. Bé nhà mình cũng thế, thời kỳ mọc răng thì ... kinh dị luôn, cho cái vòng cắn (kể cả đã làm lạnh) cũng không thèm, chỉ chưa đầy 1 phút là vứt và lại mút tay. Hì hì, chấp nhận thôi và cứ thấy bé cho tay vào miệng thì rút ra, mếu cũng kệ, giải thích cho bé. Dần dần bé sẽ hiểu.

3. yenhoa

yenhoa Thành viên chính thức

Theo bác sỹ Spock, một chuyên gia hàng đầu về trẻ em thì việc mút tay của trẻ là không có gì đáng lo. Bé mút tay vì để cảm thấy an toàn và cân bằng thôi. Nếu ngăn cản bé thì rất không có lợi và có thể làm bé càng thích mút tay hơn vì bé sẽ cảm thấy căng thẳng hoặc không an toàn.

Cháu bé nhà mình ngày xưa cũng hay mút tay, mình rút ngay nhưng không được, sau đó làm theo kinh nghiệm của các bà là bôi cái gì đó thật đắng vào tay bé nhưng bé vẫn mút.

Sau khi đọc cuốn sách của bác sỹ Spock ("Chăm sóc trẻ như thế nào" hay gì đó, mình cho mượn rồi nên cũng không nhớ rõ mà chỉ nhớ tên tác giả thôi) thì mình cảm thấy ân hận vì đã vô tình làm khó cho con khi mà nó chưa nói lên được suy nghĩ cũng như cảm xúc của nó.

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ đúng như bạn Yến Hoa nói đấy, mút tay cũng là biểu hiện bình thường trong quá trình phát triển của trẻ con. Mình thấy các nhà tâm lý học giải thích rằng đó thường là do khi bé cảm thấy bất an, ví dụ vắng mẹ, thèm ti...mà bé lại chưa nói ra được nên bé mút tay hoặc làm một cái gì đó tương tự để tự bù đắp lại và tìm cảm giác an toàn, đây là những nhiễu tâm nho nhỏ khó tránh khỏi và nếu được giải quyết một cách bình ổn thì nó giúp cho trẻ lớn lên, vượt qua được những khó khăn sẽ gặp phải trong những giai đoạn phát triển tiếp theo.
    Nhưng cái chính là ở nhà mình, khí hậu và môi trường nhiều khi không được như ở các nước phát triển nên mút tay có thể làm cho trẻ con bị nhiễm bệnh như nhiễm giun chẳng hạn .
    Nếu thấy bé mút quá nhiều, bạn nên tìm nguyên nhân xem tại sao, gần đây cuộc sống của bé có thay đổi gì lớn không ví dụ như cai sữa, mẹ đi làm, bé đi nhà trẻ.... chẳng hạn.
    Khi thấy bé mút tay, bạn có thể bế bé lên, ôm bé vào lòng, nói chuyện với bé, dạy bé múa tay để bé tự động rút tay ra múa, rồi tán thưởng bé ...
    Bạn có thể đồng thời kiếm cho bé những vật thay thế khác như một con vật bằng bông, một thứ đồ chơi an toàn, cuốn hút bé vào các trò mới mẻ hơn...

5. me John

me John Thành viên chính thức

Trẻ mút tay là chuyện bình thường, không có gì đáng lo ngại đâu. Con của mình cũng vậy lúc 4-5 gì đó nó mút tay khủng kiếp luôn, mình làm đủ mọi cách nhưng nó vận bú nhưng tự nhiên lớn lên rồi hết. Nhưng mà không phải mình cứ để bé làm gì thì làm đâu, bạn nhớ cố gắng giữ vệ sinh tay bé sạch sẽ và cố gắng mềm mỏng giải thích cho bé hiểu làm mút tay thì không tốt.....

6. Mẹ Bé Na

Mẹ Bé Na Thành viên mới

Yenhoa ơi, đúng là mút tay của trẻ là không có gì đáng lo, bé nhà em cũng thích mút tay lắm, nhưng mỗi lần bé mút tay là em lấy tay bé ra và giải thích cho bé hiểu tại sao bé không được mút tay, em sợ bé nhà em mút tay lắm vì mỗi lần mút tay là bé bị ọi ra, có khi còn bị ọc cả sữa nữa. Nhưng nhìn các em bé mút tay thấy "ghét" lắm hé Yenhoa.

7. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Be nha cac chi mut tay con do con e con mut chan co, mut mot cach ngon lanh... hu...hu...

8. zozo

zozo Thành viên tích cực

zozo nhà mình cũng bắt đầu dùng tay kéo chân lên để mút ngon lành rồi, và bây giờ vớ được bất cứ cái gì cũng cho vào mồm để mút hết, chùn chụt, ngon lắm :(

9. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mẹ Zo ơi, Su 1 tuổi rồi mà vẫn mút nhiều thứ lắm. Cái gì là lạ một tí là quay trước quay sau lè lưỡi ra liếm một cái nữa cơ :shock: . Thỉnh thoảng ngứa răng còn cắn cả mẹ nữa :evil: mà cắn đau mới chít chứ :!:

10. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Cún con nhà mình hồi trước cũng giống bé zozo lắm, toàn mút chân nhất là ngón chân cái, lại còn toàn lấy chân quắp đồ chơi lên chơi xong lại cho vào miệng gặm trông... "dễ ghét" lắm mỗi tội là mất vệ sinh thôi

Cắt Lỗ thích bài này.
  11. inconxauxi

inconxauxi Mẹ Zin Zô

Ðề: bé mút tay phải làm sao đây???

Ui zời ơi, cu nhà em mút tay mà loét cả tay ra, chắc tại ăn sữa xong cho uống ít nước quá nên thế, bi h chả bit làm tnao, định mai buộc cái tưa lưỡi vào xem có mút ko, bi h k mút là ko ngủ đc, đeo bao tay tì tự giậ ra rất nhanh để mút

12. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà em cũng vậy , à hình như đứa nào cũng thích mút tay cả hay sao ấy, như kiểu phản xạ tự nhiên í

13. me nha bong

me nha bong Thành viên tập sự

thói quen mút tay rất là nguyên nhân của nhều bệnh lắm đó bạn ạ ! chắc bạn cũng biết nhưng có 1 chi tiết nhỏ mình tin chắc bạn chưa biết đó là: mút tay là nguyên nhân chính gây ra tình trạng răng mọc lệch lạc, thưa và hô đó bạn

14. Cắt Lỗ

Cắt Lỗ Banned

Việc mút tay của trẻ tuy ko nguy hiểm nhưng nhiều khi rất mất vệ sinh, bạn nên hạn chế và ko để trẻ mút tay, tất nhiên trong 1 số trường hợp mình hay người nhà quên mất ko giữ tay trẻ thì cũng ko sao.