Tranh luận: Có nên mua nhà khi có 200-300M ????

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi nhimxuus, 24/10/2014.

1. gaconmoino

gaconmoino MẸ IU NG TĂNG THANH HÀ

Ðề: Có nên mua nhà khi có 200-300M ????

cũng đang bị áp lực vì một cái nhà đây, hazzz nghỉ mà buồn

Đang tải...

2. nhimxuus

nhimxuus Thành viên chính thức

Dear các mẹ,

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Để có thể mua nhà năm 2010 khi khởi nghiệp và đám cưới năm 2008, mình đã làm như sau và thấy có hiệu quả phần nào. Tuy nhiên, mình vấn đang tìm cách cải thiện hơn do nhiều khi không áp dụng triệt để được. Khái quát: CHI TIÊU - TIẾT KIỆM - ĐẦU TƯ

CHI TIÊU:
    1. Ánh khoảng được chi tiêu trung bình tháng (VD: 1 tháng lương của vợ/1 số cụ thể - nhà mình là 1 tháng lương của minh)
    2. Tạo file excel ghi tất cả các nội dung chi tiêu và chia mục (thực phẩm, SN-cưới-ma chay, xăng xe, QA-Mỹ phẩm, ...)
    Một cột dành riêng thẻ tín dụng để kiểm soát khoản nợ tín dụng trong khoảng 30 ngày để tránh trả nợ cho ngân hàng hehehe
    3. Cuối tháng, tính tổng và (cái này quan trọng nhất) rà xoát lại các khoản có thể bỏ qua/không cần chi để tháng sau tiết kiệm hơn.

Có nhiều bạn sẽ nói: khoản nào chẳng cần thiết.
    Tuy nhiên, mình có quan điểm - thực ra đã hoc được từ quyển CHA GIÀU-CHA NGHÈO - đó là mình cần chia nhu cầu thành 2 phần: CẦN - MUỐN. Từ đây mình sẽ kiểm soát được chi tiêu.
    Cái nào CẦN: không phải suy nghĩ, nhưng cái nào MUỐN mình thường cân nhắc gấp nhiều lần trước khi quyết định.
    VD: lĩnh thưởng tháng 13 xong muốn mua
    - Váy áo cho mẹ --> MUỐN;
    - Mua sữa cho con --> CẦN;
    - Mua nồi ủ của Nhật khi đã có nồi áp suất --> MUỐN.

Nói vậy nhưng sẽ cần thời gian để rèn luyện đức tính này.
    Và 1 điểm nữa em đang áp dụng: sáng ăn sáng ở nhà (đi chợ từ hôm trước chuản bị trước), trưa mang cơm đi làm. Hạn chế tụ tập bạn bè (trước nhà em tuần 5 lần nhưng dạo này giảm tuần còn 3 lần -->toàn bạn thân từ hồi Napoleon nên khó giảm và cũng thấy cần giao lưu học hỏi).

TIẾT KIỆM:
    Đây là tinh thần xuyên suốt của nhà em. Do đó, em thường mua ít đồ nhưng khá tốt.
    Quần áo cho con nhỏ có thể nhận khi bạn bè, người thân cho.
    Và quan trọng nhất, em luôn cố gắng giành 1 khoản tiết kiệm mỗi tháng một ít.
    Sau khi được 1 khoản kha khá, bớt lại 1 chút để dự phòng trong gia đình còn đâu mình chuyển xuống Mục 3: ĐẦU TƯ

ĐẦU TƯ
    Mình cùng chống tìm hiều về thị trường.
    Sau khi từng tham gia ý kiến đầu cơ (dầu ăn, gạo năm 2010,...) cho mẹ chồng và thấy đúng mình và chồng quyết định sẽ đầu tư Chứng khoán. Trước hết mua sách đọc và đi học (sách nhiêu ghê, cỡ nửa tạ hihi).
    Sau khi thấy chồng tâm huyết và có đường hướng đúng đắn (mình phán đoán) mình giao hết cho chồng và chỉ lo lắng cho CViec của mình + chăm sóc gia đình, quản lý tài chính gia đình.
    Khi nao tiết kiệm được kha khá, mình lại chuyển thêm tiền vào TK CK của chồng.
    Tất nhiên mình cũng tự lập 1 quỹ đen nho nhỏ (khoảng 50tr) để đề phòng tình huống xấu nhất.

Và giờ này khi mình ngồi chia sẻ với các mẹ: mình cưới 2008, tay trắng 2 VC tỉnh lẻ ở HN lập nghiệp đến nay đã có 2 con, 1 căn nhà tập thể bé xinh và Tài khoản CK đủ để mua 1 căn nhà nhỏ bé xinh nữa+1 công việc tại 1 Công ty nước ngoài luôn cần cố gắng học hỏi.
    Mình hy vọng có thể có ích cho mẹ nào cũng tay trắng lập nghiệp và làm công ăn lương như vợ chồng mình.

Các mẹ có kinh nghiệm nào nữa chia sẻ nhé.

Chere!

mequynhphuongthanh.vgk thích.
  3. nhimxuus

Cảm ơn mẹ nó đã ủng hộ nhé. Nếu có gì có thể chia sẻ bạn cũng chia sẻ cùng nha!
    Chúc bạn vui!

4. nhimxuus

Rồi sẽ có, miền là mẹ nó kiên định với mục tiêu đã chọn. Chúc mẹ nó sớm đạt mục tiêu!

5. nhimxuus

Cảm ơn bạn! Nhà bạn thì bạn cần suy nghĩ thật kỹ vì nhà mua mà chồng không hoàn toàn có ý thức và ý thích thì cũng vất vả cho người phụ nữ! Nhưng là phụ nữ nên mình càng cần phải sáng suốt phải không?:)

6. stars_are_blind0909

stars_are_blind0909 Thành viên tích cực

Thank kiu nha! Lên kế hoạch ăn nhịn để dành thui

7. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Mình thấy thời điểm này mua nhà rất hợp lý vì giá nhà cũng chạm đáy rồi. Các bác thấy có cơ hội thì cứ xúc nhưng đảm bảo khả năng trả nợ. em thấy bác gì nói nô lệ cho tiền đúng đấy ạ. MÌnh kiểm soát đc thì ok chứ k kiểm soát đc là mệt lắm đấy ạ, suốt ngày lăn lưng đi làm để kiếm tiền bác ạ.

8. nhimxuus

Mình hoàn toàn đồng ý với bạn! Thời điểm này và thực ra từ thời điểm cách đây mua cũng là khá hợp lý với những bạn có khả năng hoặc có kế hoạch trả nợ rõ ràng.
    Ngoài các dự án chung cư được quảng cáo và hộ trợ gói 30k tỷ, các bạn cũng có 1 lựa chọn nữa là nhà tập thể!