Cần giúp: Các mẹ quản lý tài chính gia đình như thế nào cho thông thái?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi nhimxuus, 24/10/2014.

1. nhimxuus

nhimxuus Thành viên chính thức

Dear các mẹ, các bạn

Các mẹ quản lý tài chính gia đình như thế nào? Có làm file excel hay ghi sổ chi tiêu không?
    Các mẹ có lập kê hoạch chi tiêu cho cả năm không (VD: mùa hè du lịch 1 lần - 4 người - 20tr chẳng hạn).
    Mẹ nào có file hay cách quản lý nào hiệu quả share cho em nhé.

Thanks.

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Mình đã làm như sau và thấy có hiệu quả phần nào. Tuy nhiên, mình vấn đang tìm cách cải thiện hơn do nhiều khi không áp dụng triệt để được. Khái quát: CHI TIÊU - TIẾT KIỆM - ĐẦU TƯ

CHI TIÊU:
    1. Ánh khoảng được chi tiêu trung bình tháng (VD: 1 tháng lương của vợ/1 số cụ thể - nhà mình là 1 tháng lương của minh)
    2. Tạo file excel ghi tất cả các nội dung chi tiêu và chia mục (thực phẩm, SN-cưới-ma chay, xăng xe, QA-Mỹ phẩm, ...)
    Một cột dành riêng thẻ tín dụng để kiểm soát khoản nợ tín dụng trong khoảng 30 ngày để tránh trả nợ cho ngân hàng hehehe
    3. Cuối tháng, tính tổng và (cái này quan trọng nhất) rà xoát lại các khoản có thể bỏ qua/không cần chi để tháng sau tiết kiệm hơn.

Có nhiều bạn sẽ nói: khoản nào chẳng cần thiết.
    Tuy nhiên, mình có quan điểm - thực ra đã hoc được từ quyển CHA GIÀU-CHA NGHÈO - đó là mình cần chia nhu cầu thành 2 phần: CẦN - MUỐN. Từ đây mình sẽ kiểm soát được chi tiêu.
    Cái nào CẦN: không phải suy nghĩ, nhưng cái nào MUỐN mình thường cân nhắc gấp nhiều lần trước khi quyết định.
    VD: lĩnh thưởng tháng 13 xong muốn mua
    - Váy áo cho mẹ --> MUỐN;
    - Mua sữa cho con --> CẦN;
    - Mua nồi ủ của Nhật khi đã có nồi áp suất --> MUỐN.

Nói vậy nhưng sẽ cần thời gian để rèn luyện đức tính này.
    Và 1 điểm nữa em đang áp dụng: sáng ăn sáng ở nhà (đi chợ từ hôm trước chuản bị trước), trưa mang cơm đi làm. Hạn chế tụ tập bạn bè (trước nhà em tuần 5 lần nhưng dạo này giảm tuần còn 3 lần -->toàn bạn thân từ hồi Napoleon nên khó giảm và cũng thấy cần giao lưu học hỏi).

TIẾT KIỆM:
    Đây là tinh thần xuyên suốt của nhà em. Do đó, em thường mua ít đồ nhưng khá tốt.
    Quần áo cho con nhỏ có thể nhận khi bạn bè, người thân cho.
    Và quan trọng nhất, em luôn cố gắng giành 1 khoản tiết kiệm mỗi tháng một ít.
    Sau khi được 1 khoản kha khá, bớt lại 1 chút để dự phòng trong gia đình còn đâu mình chuyển xuống Mục 3: ĐẦU TƯ

ĐẦU TƯ
    Mình cùng chống tìm hiều về thị trường.
    Sau khi từng tham gia ý kiến đầu cơ (dầu ăn, gạo năm 2010,...) cho mẹ chồng và thấy đúng mình và chồng quyết định sẽ đầu tư Chứng khoán. Trước hết mua sách đọc và đi học (sách nhiêu ghê, cỡ nửa tạ hihi).
    Sau khi thấy chồng tâm huyết và có đường hướng đúng đắn (mình phán đoán) mình giao hết cho chồng và chỉ lo lắng cho CViec của mình + chăm sóc gia đình, quản lý tài chính gia đình.
    Khi nao tiết kiệm được kha khá, mình lại chuyển thêm tiền vào TK CK của chồng.
    Tất nhiên mình cũng tự lập 1 quỹ đen nho nhỏ (khoảng 50tr) để đề phòng tình huống xấu nhất.

Và giờ này khi mình ngồi chia sẻ với các mẹ: mình cưới 2008, tay trắng 2 VC tỉnh lẻ ở HN lập nghiệp đến nay đã có 2 con, 1 căn nhà tập thể bé xinh và Tài khoản CK đủ để mua 1 căn nhà nhỏ bé xinh nữa+1 công việc tại 1 Công ty nước ngoài luôn cần cố gắng học hỏi.
    Mình hy vọng có thể có ích cho mẹ nào cũng tay trắng lập nghiệp và làm công ăn lương như vợ chồng mình.

Các mẹ có kinh nghiệm nào nữa chia sẻ nhé.

Chere!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhimxuus
    Đang tải...

2. hieupede

hieupede

Ðề: Các mẹ quản lý tài chính gia đình như thế nào cho thông thái?

nhiều mẹ quản lý tài chính chuyên nghiệp lắm, mình thì cứ có tiền là tiêu thôi chả nghĩ gì

3. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

nhà mình thì làm chỉ đủ chi tiêu trong tháng thôi

4. mequynhphuong

mequynhphuong Thành viên đạt chuẩn

Em cũng có sổ chi tiêu đây mà ghi vẫn ghi tiêu thì vẫn tiêu các mẹ ạ. Nhìn lại mới thấy choáng vì tiêu nhiều quá. Nhưng e chỉ có kế hoạch trong tháng thôi chứ kế hoạch năm thì chưa có ạ. Lót dép học hỏi các mẹ để lấy động lực nào!

5. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Đơn giản lắm mẹ nó ạ. Phần tk thì cất đi coi như không có. Còn lại chia đều ra tiêu. Tốt nhất tuần đi chợ 1 lần cho dễ kiểm soát.

6. Open_Door

Open_Door Kiếm thêm 2tr/thg quá dễ

công nhận là phải ghi mới biết mình tiêu nhiều như thế nào, e cứ đi chợ mấy ngày một lần còn đỡ chứ ngày nào cũng đi thì tốn kém lắm ý, ghi vào mới thấy giật mình các mẹ ạ

7. Chiec la nho

Chiec la nho Thành viên mới

Em cũng lót dép hóng kinh nghiệm của mọi người.
    Thỉnh thoảng nhìn lại tự nhiên thấy xiền mình đột nhiên cất cánh. Đã thử ghi lại excel có, sổ tay có nhưng ko kiên trì được

8. Haiyen83

Haiyen83 Thành viên sắp chính thức

Mình có sổ chi tiêu. Có ghi mới biết mình tiêu gì để rút kinh nghiệm. Mình chỉ có kế hoạch chi tiêu theo tháng thôi. Theo mình dù dùng sổ hay phần mềm vẫn ở mình là chính. Bạn cứ nghĩ đơn giản đi quản lí tài chính là biết mình kiếm được bao nhiêu, tiêu hết bao nhiêu vào việc gì và còn lại bao nhiêu. phải biết mỗi tháng mình tiết kiệm được bao nhiêu từ đó mới có kế hoạch dài hạn như mua sắm, du lịch, mua đất, xây nhà...

lhboi thích bài này.
  9. tienbach

tienbach Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng dùng bảng để qly, nhưng tiêu thì vẫn tiêu như thường.

10. lhboi

lhboi Thành viên tích cực

Theo hướng dẫn ở trang này thì nên lập kế hoạch tài chính dài hạn nữa chứ không chỉ kế hoạch cả năm http://www.lhboi.name.vn/huu-ich/ke-hoach-tai-chinh

11. MaiLan(sam)

MaiLan(sam) Thành viên đạt chuẩn

chỉ biết áng áng sao cho tiêu vừa đủ tháng, tháng sau tính sau :)

12. nhimxuus

Dear các mẹ,

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Mình đã làm như sau và thấy có hiệu quả phần nào. Tuy nhiên, mình vấn đang tìm cách cải thiện hơn do nhiều khi không áp dụng triệt để được. Khái quát: CHI TIÊU - TIẾT KIỆM - ĐẦU TƯ

CHI TIÊU:
    1. Ánh khoảng được chi tiêu trung bình tháng (VD: 1 tháng lương của vợ/1 số cụ thể - nhà mình là 1 tháng lương của minh)
    2. Tạo file excel ghi tất cả các nội dung chi tiêu và chia mục (thực phẩm, SN-cưới-ma chay, xăng xe, QA-Mỹ phẩm, ...)
    Một cột dành riêng thẻ tín dụng để kiểm soát khoản nợ tín dụng trong khoảng 30 ngày để tránh trả nợ cho ngân hàng hehehe
    3. Cuối tháng, tính tổng và (cái này quan trọng nhất) rà xoát lại các khoản có thể bỏ qua/không cần chi để tháng sau tiết kiệm hơn.

Có nhiều bạn sẽ nói: khoản nào chẳng cần thiết.
    Tuy nhiên, mình có quan điểm - thực ra đã hoc được từ quyển CHA GIÀU-CHA NGHÈO - đó là mình cần chia nhu cầu thành 2 phần: CẦN - MUỐN. Từ đây mình sẽ kiểm soát được chi tiêu.
    Cái nào CẦN: không phải suy nghĩ, nhưng cái nào MUỐN mình thường cân nhắc gấp nhiều lần trước khi quyết định.
    VD: lĩnh thưởng tháng 13 xong muốn mua
    - Váy áo cho mẹ --> MUỐN;
    - Mua sữa cho con --> CẦN;
    - Mua nồi ủ của Nhật khi đã có nồi áp suất --> MUỐN.

Nói vậy nhưng sẽ cần thời gian để rèn luyện đức tính này.
    Và 1 điểm nữa em đang áp dụng: sáng ăn sáng ở nhà (đi chợ từ hôm trước chuản bị trước), trưa mang cơm đi làm. Hạn chế tụ tập bạn bè (trước nhà em tuần 5 lần nhưng dạo này giảm tuần còn 3 lần -->toàn bạn thân từ hồi Napoleon nên khó giảm và cũng thấy cần giao lưu học hỏi).

TIẾT KIỆM:
    Đây là tinh thần xuyên suốt của nhà em. Do đó, em thường mua ít đồ nhưng khá tốt.
    Quần áo cho con nhỏ có thể nhận khi bạn bè, người thân cho.
    Và quan trọng nhất, em luôn cố gắng giành 1 khoản tiết kiệm mỗi tháng một ít.
    Sau khi được 1 khoản kha khá, bớt lại 1 chút để dự phòng trong gia đình còn đâu mình chuyển xuống Mục 3: ĐẦU TƯ

ĐẦU TƯ
    Mình cùng chống tìm hiều về thị trường.
    Sau khi từng tham gia ý kiến đầu cơ (dầu ăn, gạo năm 2010,...) cho mẹ chồng và thấy đúng mình và chồng quyết định sẽ đầu tư Chứng khoán. Trước hết mua sách đọc và đi học (sách nhiêu ghê, cỡ nửa tạ hihi).
    Sau khi thấy chồng tâm huyết và có đường hướng đúng đắn (mình phán đoán) mình giao hết cho chồng và chỉ lo lắng cho CViec của mình + chăm sóc gia đình, quản lý tài chính gia đình.
    Khi nao tiết kiệm được kha khá, mình lại chuyển thêm tiền vào TK CK của chồng.
    Tất nhiên mình cũng tự lập 1 quỹ đen nho nhỏ (khoảng 50tr) để đề phòng tình huống xấu nhất.

Và giờ này khi mình ngồi chia sẻ với các mẹ: mình cưới 2008, tay trắng 2 VC tỉnh lẻ ở HN lập nghiệp đến nay đã có 2 con, 1 căn nhà tập thể bé xinh và Tài khoản CK đủ để mua 1 căn nhà nhỏ bé xinh nữa+1 công việc tại 1 Công ty nước ngoài luôn cần cố gắng học hỏi.
    Mình hy vọng có thể có ích cho mẹ nào cũng tay trắng lập nghiệp và làm công ăn lương như vợ chồng mình.

Các mẹ có kinh nghiệm nào nữa chia sẻ nhé.

Chere!

13. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

mình thì ko ghi excel,, định mua cái gì là phải nghĩ ngay nó có cần thiết ko, ko có có sao ko rồi mới mua :)

14. nhimxuus

Hihi làm được như bạn thì còn gì bằng, vấn đề là nhiều khi lúc nghĩ thì vì thích rồi nên cứ nghĩ là CẦN hihi

15. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Thế này hơi ban căng đấy mn nhe, nhỡ tháng sau phát sinh thêm gì thì sao, nên phải có dự trữ mn ah.

16. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

nhà m thì tiền 2vc gần như tiêu riêng. Chồng m lo đóng tiền nhà (1M), tiền đóng học cho con, tiền điện, còn lại lão tự tk (nhiều khi thấy chồng chia tiền ra từng phong bì cho từng khoản cố định mà m thấy xấu hổ - m chả làm được).
    Lương m thì lĩnh lương về ra thẳng đại lý mua đủ những thứ cố định cần dùng trong tháng: sữa của các con, nhu yếu phẩm, hóa mỹ phẩm...
    Quần áo m mua theo đợt: list ra những thứ cần thiết phải mua chứ ko có ngẫu hứng (m rất ngại lang thang mua sắm) - thường là mua đầu hè và đầu đông.
    Cũng thấy nhẹ nhàng chả có gì đau đầu cả.

17. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

thực sự để làm được việc phân chia cần và muốn là việc quan trọng nhất, nhiều khi nghĩ thì thế nhưng lại cứ hay quen tay lại sa ngã ngay...
    Nhưng cũng nể mẹ nó, TK được khoản khá thế là rất giỏi, đáng học tập

18. nhimxuus

Cảm ơn mẹ nó! Vậy là mẹ nó sương đấy, nếu là mình - mình lại đâu đầu khoản làm sao tiền đẻ ra tiền. hihi

19. nhimxuus

Cảm ơn mẹ nó, mình cũng giống mẹ nó, CẦN - MUỐN nhiều lúc không biết đằng nào mà lần!

20. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

Nhà nàng mấy con rồi? cháu mấy tuổi? đi học gì chưa?