Thông tin: Em Định Gửi Tiền Tiết Kiệm Nên Gửi Ở Ngân Hàng Nào Lợi Hơn, Các Mẹ Tư Vấn Giúp Em Với?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mùahoacải, 5/7/2010.

1. mattamgiac

mattamgiac Thành viên rất tích cực

Ðề: Em định gửi tiền tiết kiệm nên gửi ở ngân hàng nào lợi hơn, các mẹ tư vấn giúp em với?

Nếu có tiền thì tớ nghĩ các mẹ nếu không chắc chắn vào phi vụ kinh doanh thì tốt nhất là:
    - 90% gửi NH lấy lãi
    - 10% dành để mua BHNT

Đang tải...

2. mabumap_ptit

mabumap_ptit Banned

Ðề: Em định gửi tiền tiết kiệm nên gửi ở ngân hàng nào lợi hơn, các mẹ tư vấn giúp em với?

theo mẹ thì nên gửi NH nào? NH nước ngoài hay NH cổ phần? hay NH nông nghiệp ...?
    BHNT thì mua BH loại nào và của công ty nào thế?
    mình chẳng có kinh nghiệm trong việc mua BHNT và nói thực là mình...ko tin vào BH lắm :D

3. mattamgiac

Tớ thì thây Techcombank, BIDV, ĐÔng Á hoăc NH Quân Đội là ok
    BHNT thì có rất nhiều sản phẩm khcs nhau tùy vào nhu cầu của mẹ nó. VÍ dụ muốn có 1 nguồn tài chính đảm baỏa cho con học hành và bảo đảm sức khỏe cho con hay muốn bảo vệ phụ nữ như mình một cách toàn diện đến già để hưởng sự an nhàn mà k cần phải con cái lo cho khi bệnh tật, hay ông xã, cha mẹ... Nói chung phải là mẹ nó muốn thế nào thì tơ sẽ tư vấn cho mẹ nó sản phẩm phù hợp
    BHNT "lừa" thì tớ nghe rồi, thế mà vừa rồi cty tớ chả hiểu lừa KH thế nào mà có 1 khách cty tớ sẵn sàng trả 9 tỷ khi KH bị tử vong đấy. Cứ đi lừa mà mất nhiều tiền thế thì sập tiệm lâu rồi mẹ nó ạ.

4. hoatrami

hoatrami Banned

Mình thì nghĩ khác.Bạn làm trong nghề thì đương nhiên là bạn nghĩ thật tốt rồi.Dù gì thì theo mình mua bảo hiểm không phải là cách hay để tiết kiệm tiền.Từ hồi ông bà mình thì chuyện tiết kiệm có nghĩa là để dành tiền cho vào sổ tiết kiệm hoặc cất vào trông két sắt mà không dùng tới khi nào có chuyện cần thì mới lôi ra dùng thôi.Vậy nên mình nghĩ chuyện tiết kiệm là nên cất tiền vào két sắt của Ngân hàng.Chắc chắn là tiền của mình nó không nằm yên trong đó mà nó sẽ được các ngân hàng cho các công ty vay làm vốn làm ăn,như vậy đồng tiền sẽ sinh lời thôi,như thế chúng ta mới có lãi chứ.Một công ty muốn có vốn họ không thể đi vay của từng người từng người trong xã hội được vậy phải có một cá nhân lớn đứng ra thu hút vốn rồi cho các công ty vay,đó chính là ngân hàng.
    Khi khách hàng muốn chọn ngân hàng nào để đầu tư thì họ phải xem xét ngân hàng đó là ngân hàng lớn hay nhỏ,lãi suất ra làm sao,thái độ phục vụ và chính sách chăm sóc khách hàng thế nào.Hơn nữa trong thời cuộc này thì ngân hàng nào có chương trình khuyến mãi hấp dẫn hơn sẽ thu hút được lượng gửi tiền nhiều thì sẽ có nhiều vốn.
    Mình thấy các chị bàn luận rất nhiều về vấn đề này và qua một số ý kiến mình thấy ngân hàng VP bank rất được lòng các chị.Không chỉ với chế độ chăm sóc tốt mà chương trình khuyến mãi rất hấp dẫn với 5 tr trở lên với kì hạn 1 tháng trở lên là bạn có cơ hội nhận vàng.Chương trình khuyến mãi ấy trị giá 11 tỷ đồng kìa.Lãi suất cũng khá là cao trên thị trường bây giờ 11.8%.
    theo mình thì các bạn nên gửi ngân hàng và lấy một phần mua bảo hiểm cũng đâu có sao.

5. mattamgiac

Vậy là ấy không đọc bài post của tớ ở trên rồi. Tớ cũng nghĩ như ấy là tiền thì nên để nhiều nơi, và cách tốt nhất để các mẹ nào không có máu kinh doanh thì là gửi NH và đồng thời trích ra 1 phần nhỏ để tham gia bảo hiểm.
    Vì sao lại thế? Vì gửi NH đúng là lãi suất trên số tiền mình gửi sẽ nhiều hơn nhiều so với việc mình mỗi năm đóng 1 ít tiền cho cty BH rồi họ tính lãi cho số tiền ít ỏi đó. Nhưng mình ví dụ mình có 100tr, mình sẽ gửi NH 90 tr và tham gia bảo hiểm 10tr/năm với mệnh giá 150tr, có nghĩa là cho dù mình có điều gì rủi ro trong cuộc sống: tai nạn, bệnh tật hay rủi ro nhất là tử vong thì những người thân của mình vẫn sẽ có được 2 số tiền là tiền gửi NH và tiền BH chi trả để có thể trang trải và vượt qua khó khăn đó. Còn nếu bạn chỉ gửi NH không thì nếu có rủi ro gì, với số tiền gửi ấy có khi chỉ đủ để chữa chạy cho bạn thôi, còn sau đó gia đình bạn sẽ rất khó khăn. Vậy, tai sao mọi người không thể bỏ ra 30k/ngày để mua BH, cũng chính là mang lại cho mình sự yên tâm trong cuộc sống và gia đình mình luôn được hỗ trợ khi rủi ro xảy ra? Có ai trong số chúng ta dám chắc mình khoẻ đến khi chết không?
    Hơn nữa, tiền mình đóng BH hàng năm ấy đâu có mất đi, nó cứ tích luỹ dần 10 năm, hay 20 năm sau sẽ nhận lại 1 khoản tiền gấp đôi, gấp 3 hay thậm chí là gấp 25 lần (nếu bạn tham gia BH trọn đời). 1 năm liệu ấy có tiêu hết 10tr cho những việc mua sắm linh tinh không hay các ông chồng chỉ cần 1 bũă nhậu cũng có khi bỏ hết cả ví tiền? Mà nói thật, lúc tham gia bảo hiểm rồi tự mình biết kiềm chế chi tiêu của mình để tiết kiệm mà lấy tiền đóng BH chứ. Giống như khi mình chưa có con thì 2 vợ chồng tiêu vung vít, nói thật đến lúc đi đẻ vét hết tài khoản có đúng 5 tr. Đẻ xong rồi chỉ có lương của chồng là hơn 4tr/tháng (vì 4 tháng sau đi làm mới có lương thai sản), thế mà rồi cũng tằn tiện để xoay xở vừa đủ với cái ngân sách ấy. Và có con rồi, 2 vợ chồng vẫn mức lương ấy, thế mà rồi cũng vừa nuôi con lại vừa dành ra được 1 tí mỗi tháng để đóng tiền BH cho con và cho mình. Đó là ý thức của bản thân khi mình có trách nhiệm với gia đình đấy mẹ nó ạ.

6. vomattit

vomattit Đủ quyền lập Họ

Em từ trước giờ vẫn gửi 1 ít ở ACB. Em thấy dịch vụ của ACB rất tốt, lãi xuất cũng rất cao so với các ngân hàng nhà nước như Vietin hay BIDV, Agri. Em cũng gửi 1 ít USD thì khi lãi xuất tăng họ tự đáo hạn và gộp lãi cho mình.

7. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Ngân hàng ngoại thương vcb ít được các mẹ tín nhiệm nhỉ

8. dhn

dhn Banned

trong thớt này chỉ toàn tín đồ của VP Bank vs Techcombank thôi mẹ Ô ạ :D
    bên ngoại thương dịch vụ tốt ko mẹ nó?

9. nguyenkim197764

nguyenkim197764 dauduahandmade.tk

Mình thấy vcb nhiều người có tài khoản lắm mà, chuyển khoản ai cũng hỏi có vcb thì mới chuyển được, hehe
    Mình thì không có tài khoản đồng VN nào cả vì xã đi công tác suốt nên mình hay đi theo, chả có tài khoản mà biết ngân hàng nào tốt, hì

10. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

Có số tiền 100T thì thật là may mắn, vậy giữ nó thế nào cho hiệu quả và đạt được các mục đích của mình.
    Ở đây mình loại yếu tố đầu tư, kinh doanh vì các mẹ đều có vẻ ko có thiên hướng đó.
    - Đầu tư BĐS thì số đó ko đủ, mà lại rủi do vì mình ko hiểu biết chuyên sâu, và mua đất nền thì tính thanh khoản ko cao, khi cần rất khó bán.
    - CK : rủi do cao nếu mình ko có kiến thức và dành thời gian nghiên cứu
    Mà ai cũng biết ko nên bỏ trứng vào 1 rỏ mà. Vậy chia ra nhiều phần:
    + 50% gửi tiết kiệm: lấy lãi
    + 40% mua vàng và gửi tiết kiệm bẳng vàng (lãi ko đáng kể, chủ yếu để giữ theo gía vàng tăng)
    + 10% bạn mua Bảo hiểm nhân thọ.
    Thực chất tiền để lâu dài thì hình thức nào cũng bị lạm phát theo thời gian thôi. Ngay cả gửi NH thì lãi cũng ko bù lại với lạm phát. Nhưng dù sao vẫn hơn để tiền ko trong két. Đồng thời khi có việc đột xuất cần tiền thì bạn cũng có ngay để ứng phó.
    Đấy là trong đièu kiện bình thường, nhưng liệu bạn có bảo tồn được số tiền đó ko trong 1 thời gian dài, vì cuộc sốg đầy bất ngờ ko lường trước được. VÌ vậy bạn nên trích 1 phần nhỏ trong số tiền đó để có biện pháp bảo vệ tài chính của mình, đồng thời lại vẫn tăng được tài sản của bạm.
    Chỉ cần 10% số tiền đó, bạn mua 1 HĐ BHNT thì số tiền đó trong tương lai của bạn lớn gấp nhiều lần số tiền 100 t, ngoài ra bạn còn được hỗ trợ khi chẳng may phải nằm viện, thương tật, bệnh hiểm nghèo, hay xấu nhất là rủi do xảy ra. BH này bạn có thể lựa chọn cho con, hay cho mình, hay cả 2 (nếu chọn SP Phúc lộc đăng khoa của cty mình). Nếu muốn nó sinh lời nhiều hơn nữa thì chọn SP bảo hiểm liên kết đầu tư, bạn vừa được bảo vệ vừa được đầu tư (công ty tài chính kinh doanh hộ bạn, bạn ko lo mình ko có nghiệp vụ nhé).
    Số tiền phí bào hiểm hàng năm đóng bạn có thể lấy từ chính số tiền lãi mà 90% kia bạn gửi NH và vàng.
    Như vậy 100 T của bạn ko chỉ được bảo toàn mà còn tăng lên rất nhiều vì được sử dụng hiệu quả. Đồng thời bạn lại vừa được bảo vệ tài chính trong những lúc xảy ra ốm đau, bệnh tật,...
    Vấn đề bây giờ bạn chọn NH nào và cty BHNT nào. MÌnh vẫn tín nhiệm NH lớn của Nhà nước, BIDV (giờ họ cũng có các chương trình chăm sóc khách hàng và phục vụ tận tình)
    BHNT thì bạn chọn cty lớn uy tín. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về các cty này để so sánh. Tất nhiên, với mình thì mình chia sẻ với bạn về cty Manulife của mình rồi. Nói nhiều về mình sẽ ko khách quan, nên mình chỉ chia sẻ như vậy. Nếu các mẹ thấy hợp lý theo cách của mình hoặc muốn giải thích thêm thông tin thì mình sẵn sàng nhé.

11. mabumap_ptit

mabumap_ptit Banned

mẹ đag gửi bên VP ah? nghe nói bên đó đag có chương trình dự thưởng trúng vàng fải ko?

12. diephieutit

diephieutit Bắt đầu tích cực

Mình thấy ở BIDV đang là 11.2%/năm đấy cho các kỳ hạn từ 3 tháng trở lên đều bằng nhau

13. bupbebangbong

bupbebangbong Thành viên nổi tiếng

Bạn thử tìm hiểu lãi suất ở Navibank xem ? Tớ đang vay tin dụng bên này thấy họ bảo lãi suất gửi cao hơn các nh khác >0,5%

mai_lan thích bài này.
  14. hoatrami

hoatrami Banned

bạn ơi chúng ta đang tranh luận về một vấn đề mà ý kiến của chúng ta là như nhau đó.Bạn không hiểu hết ý mình mình cũng vậy nhưng bản chất chúng ta đều nghĩ giống nhau đó bạn ạ.Lớn đầu mà ngốc quá đi thôi.

15. hoatrami

hoatrami Banned

mình thấy trên các trang kinh tế mà mình tìm hiểu thì VP bank đang có mức lãi suất là 11.08%

Sửa lần cuối: 17/7/2010
  16. mai_lan

mai_lan Banned

thật thế àh?thế có chương trình khuyến mãi như bên VP bank không?em thì cứ có khuyến mãi mà lãi suất cao là ok chị ạ.

17. hahuong20

hahuong20 Banned

mình vừa ở trên mạng thì thấy là các ngân hàng với lãi suất ngày hôm nay là 11.2 không chênh lệch lắm đâu.

dhnthimlong thích.
  18. thimlong

thimlong Banned

vậy thì biết chọn ngân hàng nào bây giờ bài toán lúc nào cũng đau đầu.Thấy các chị nói bàn chuyện này em thấy hoa mày chóng mặt rồi.Thật chẳng biết nên nghe lời chị nào nữa.Các chị ơi,chị nào có thông tin gì có lợi cho khách hàng thật lớn chỉ cho em với.

19. dhn

dhn Banned

thì tùy thời thế mà tính thôi.Mình thì vẫn bỏ phiếu cho VP bank bạn ạ.Mình nghĩ là các chị nói vậy cũng rõ ràng hơn rồi.Mình thì không thích thú lắm với một số ngân hàng mới tên lạ lắm.Cảm giác không tin tưởng.Với lại bạn mình nó đang làm ở Ngân hàng này nó nói thì mình yên tâm và rất đặt niềm tin vào VP bank.Các chị cứ tìm hiểu thêm sẽ rõ mà.em bận quá nên chỉ nói được vậy.ít nữa đỡ bận em sẽ chia sẻ thêm với các chị.

20. hoatrami

hoatrami Banned

Tuần 03 tháng 07 lãi suất tiền gửi VND mức lãi suất cao nhất đang thuộc về các kỳ hạn: 6T và 12T trung bình là 11.19%.

Lãi suất huy động tuần qua có nhiều biến động, đa phần các ngân hàng đang quy về mức 11.2%/năm, mức trung bình chung của 36 ngân hàng đang là 11.09%/năm.

Các ngân hàng có chương trình khuyến mãi nóng nhất trong tuần

- VietinBank: chương trình “Gửi tiền linh họat- nhận siêu lãi suất” triển khai từ 15/06 đến 15/08 với lãi suất cộng thưởng vô cùng hấp dẫn.

- OceanBank: với sản phẩm : An tâm tích lũy- Vững bước tương lai được triển khai từ 17/05/2010 với hình thức tiết kiệm gửi góp, chương trình khuyến mãi “ Đón hè sang, nhận quà lớn” được triển khai từ 25/06/2010 với nhiều phần quà hấp dẫn

- SCB: có chương trình khuyến mãi “San sẻ chi phí – hợp tác bền lâu” đợt 4 được SCB triển khai từ kể từ ngày 21/06/2010 đến hết ngày 05/08/2010.

- Southern Bank: Từ ngày 01/07 đến 28/09/2010, Ngân hàng TMCP Phương Nam triển khai chương trình khuyến mãi “Vui hè trúng vàng” với giải đặc biệt là 100 chỉ vàng NJC

- HD Bank: với chương trình “Tiết kiệm mùa hè- Quà thỏa thích” được chính thức triển khai từ ngày 05/07

- ABBank : với chương trình “ Tích điểm đổi quà- Du lịch Á Âu” được triển khai trên toàn hệ thống. Chương trình “ Gửi tiết kiệm nhận quà ngay – bay xuyên Việt” triển khai từ 16/07/2010 đến 13/10/2010, khi tham gia chương trình quý KH sẽ nhận được ngay hàng vạn quà tặng hấp dẫn và có cơ hội du lịch tới các danh lam thắng cảnh của Việt Nam kèm theo thẻ Visa Debit trị giá 10.000.000VNĐ.

- BIDV: với chương trình “ Gửi tiền – Quay liền- Trúng lớn” được triển khai từ 24/05/2010 đến hết ngày 20/08/2010 tại tất cả các chi nhánh trên toàn quốc với 34.600 giải thưởng giá trị

- GiaDinh Bank: triển khai chương trình “Quà tặng thân thiết” trên toàn hệ thống từ 12/05/2010

- Đông Á Bank: với chương trình khuyến mãi “Mừng sinh nhật vàng, ngập tràn niềm vui” được triển khai từ 15/06 đến 30/08 với nhiều quà tặng giá trị

- VPBank: với chương trình “Gửi tiền trúng vàng- giàu sang thịnh vượng” triển khai từ ngày 10/06/2010 khách hàng có cơ hội nhận giải đặc biệt là 3kg vàng .

- MB: Với các kỳ hạn gửi từ 03 tháng trở lên đều được nhận ngay một phiếu bốc thăm trúng thưởng 40 xe máy Honda Lead và hơn 100 tài khoản thẻ Active Plus của MB trị giá 2 triệu đồng/thẻ trong chương trình “ Đồng hành cùng MB- vui đón hè 2010” được triển khai từ ngày 08/06/2010 đến hết ngày 03/09/2010

- Maritime Bank: từ ngày 12/07 cho đến hết ngày 09/10/2010 ngân hàng này triển khai chương trình “19 Vespa – tặng quà sinh nhật” với nhiều phần quà hấp dẫn và giá trị gửi tặng khách hàng

thimlong thích bài này.