Thông tin: Cách phối đồ cho nàng chân ngắn - gocDani

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi gocDani, 28/10/2014.

1. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Cách phối đồ cho nàng chân ngắn - gocDani

Gần Tết mình comens cho nhiều bạn thấp( không gọi là lùn) được xem cách của bạn Úc này nhé!

Đang tải...

2. Su&kem

Su&kem Thành viên rất tích cực

Óa oad! Em oánh dấu nhà mn!

3. mechipyeu

mechipyeu

Màu này đẹp thế nhỉ, hihi

4. gocDani

gocDani Thành viên mới

Mắt bạn hình gì và cần biết để làm gì?

Source nguồn - link

Đánh mắt là một trong những bước makeup được chị em quan tâm nhất. Bài hôm nay sẽ giúp bạn xác định được hình dạng của mắt để từ đó chọn cho mình cách đánh mắt phù hợp nhất để tăng vẻ đẹp của cửa sổ tâm hồn.

Trước hết cho Dani xin đính chính lại khái niệm mắt nào khó makeup mắt nào không. Sau khi nghiên cứu về đề tài này Dani rút ra kết luận rằng không có kiểu mắt nào là khó đánh cả, nếu bạn biết rõ các đặc điểm của mắt thì mọi việc trở nên rất dễ dàng.

Để xác định hình dáng mắt, bạn trả lời hết từng câu hỏi sau vì mắt của bạn sẽ có nhiều hơn một đặc tính (vd một mí + xếch + nhỏ)

1. Mắt bạn có mí không?

Không thì có nghĩa là mắt bạn một mí (monolid eyes)

2. Nếu kẻ một đường ngang qua mắt thì đuôi mắt bạn nhìn xếch lên hay cụp xuống không?

Nếu xếch lên thì có nghĩa là mắt bạn xếch (upturned eyes)

Còn cụp xuống thì là dáng mắt cụp (downturned eyes)

Đường thẳng thì là mắt bình thường

3. Mí mắt của bạn có rõ không?

Nếu không thì mắt của bạn mí lót (hooded eyes)

4. Nhìn chính diện vào gương (cố nhìn theo hướng càng thẳng càng tốt, hơi cúi lên hay cúi xuống có thể ảnh hưởng đến kết quả) , bạn thấy mắt mình:

Có phần tròng trắng ở dưới lòng đen; hay phần trong đen chỉ vừa chạm hay suýt chạm mi dưới: mắt tròn (round eyes)

Mép tròng đen vừa chạm mí dưới: mắt hình hạnh nhân (almond eyes)

Một phần tròng đen ẩn dưới mí (cả mí trên và mí dưới): mắt hẹp (narrow eyes), kiểu mắt mà hồi bé bọn trẻ con hay trêu nhau là “mắt hí” ấy. Với kiểu mắt này thì khi cười mắt bạn sẽ toàn bị trêu “mắt nhìn như một đường chỉ”

5. Đặc tính tiếp theo là độ xa nhau của 2 mắt

Nếu 2 mắt cách nhau đúng bằng độ dài của 1 mắt thì gọi là cân bằng.

Nếu cách nhau xa hơn độ dài của 1 mắt thì gọi là wide-set eyes, còn ngược lại thì là close-set eyes. Theo tài liệu Dani đọc thì nếu mắt cân bằng và hơi xa nhau một tẹo dễ makeup hơn là mắt quá gần nhau. Dĩ nhiên xa quá cũng không đẹp nhưng cơ bản họ nói nếu mắt hơi xa nhau 1 tị tẹo sẽ làm cho phần gương mặt nhìn “rộng” và “thoáng” hơn.

Cách xác định dễ nhất là chụp ảnh của mình trong gương rồi đo.

Mắt gần – Closet eyes

Mắt xa nhau – wide set eyeswide

6. Và bây giờ là đặc điểm cuối cùng

Ngoài vị trí bình thường thì không ít chúng ta có cặp mắt hơi lồi ra so với hốc mắt, gọi là portruding eyes, hay hơi sâu vào trong, gọi là deep set eyes.

Dani xác định được mắt mình 2 mí, tròn, hơi lồi và hơi xa nhau một tẹo.

Mắt sâu – Deepset eyes

Mắt lồi – Protruding eyes. Thường những người mắt hơi lồi (như Dani) thì cũng đi kèm với đặc điểm mắt tròn

Đến đây thì bạn đã biết được các đặc thù của mắt mình. Bạn có thể dùng hiểu biết này để làm gì?

1. Áp dụng makeup. Ví dụ mắt Dani tròn và hơi lồi thì khi tìm tài liệu makeup mình sẽ search “makeup for round eyes” “makeup for portruding eyes”, v..v..

Qua việc đọc cái tài liệu liên quan trực tiếp đến mắt mình bạn sẽ rút ra được các nguyên tắc cơ bản khi makeup cho riêng mình. Ví dụ như với Dani, để cho mắt nhìn sâu hơn thì bao giờ mình cũng đánh màu tối lên 2/3 mắt chứ không phải là 1/3 nhưng bình thường.

Và khi dán mi giả mình dùng loại mi ở đuôi mắt để làm tăng độ dài của mắt. Hay tránh đánh eyeliner quá dày mà không có đuôi, sẽ làm cho mắt nhìn càng to và ngắn.

Khi xem các video dạy makeup trên youtube bạn cũng nên chú ý đến hình dáng mắt của mẫu để rồi quyết định xem là mình có thể bắt chước hoàn toàn hay cần có điều chỉnh có phù hợp với mắt mình.

2. Áp dụng khi chụp ảnh. Nếu mắt nhỏ thì bạn không nên nheo mắt khi chụp ảnh, khiến mắt nhìn càng nhỏ hơn. Hay nếu mắt lồi thì tránh cúi mặt quá sâu rồi nhìn lên, sẽ lộ rất nhiều lòng trắng

Thứ 3 là áp dụng trong cách diễn đạt bản thân qua ngôn ngữ cơ thể. Dani có đôi mắt hơi lồi nên mình cố tránh diễn tả cảm xúc bằng cách trợn mắt lên, cho dù đó là nói chuyện thông thường hay biểu lộ sự ngạc nhiên (tuy nhiên cũng có lúc quên mất).

Đôi mắt là cửa số tâm hồn, điểm nhấn của gương mặt. Hi vọng video này hữu ích với các chị em gái trong việc làm đẹp cho đôi mắt.

Love,

Dani

P.S. Dani có tìm được 1 vài ví dụ tổng hợp về cách makeup dành cho các dáng mắt khác nhau cho bạn tham khảo, có rất nhiều tài liệu kiểu này trên web mà bạn có thể tìm. Khi đã nắm rõ đặc tính của mắt mình cộng với kiến thức về makeup thì bạn có thể trang điểm để khắc phục, thay đổi hay nhấn mạnh các đặc tính của mắt mình.

Hình đầu tiên là về cách makeup dành cho ban ngày Day look, buổi tối Nigh look và nhấn mạnh dáng mắt (ví mắt xếch càng thêm xếch, mắt tròn càng thêm tròn) define look

Bên dưới là cách đánh mắt (bạn có thể dùng bất cứ màu nào bạn thích, chỉ cần nhớ khu vực vàng nhạt là màu nhạt nhất, sau đó là khu vực màu nude và đậm nhất là phần màu nâu đậm)

1. Mí nhỏ, lông mày rậm (small lid, large brow)

2. Mí và lông mày giày bằng nhau (proportioned lid & brow)

3. Mắt sâu (deep set)

4. Mí nhỏ, lông mày nhỏ (small lid, small brow)

5. Mắt một mí (Asian eye)

6. Protruding or prominent (mắt lồi)

5. yoanmiu

yoanmiu Thành viên chính thức

Chị em chân ngắn nhào zô hết đây.
    Chân ngắn phối đồ cũng hợp lí đấy chứ.
    Dài lưng dài cẳng làm chi cho tốn vải ^^

6. gocDani

gocDani Thành viên mới

Các hoạ tiết không bao giờ lỗi mốt bạn nên có trong tủ

Hè đi Thu đến, xu hướng lên ngôi rồi lại nhường ngôi, chỉ có một vài hoạ tiết vải mãi trường tồn vĩnh cửu … hay ít ra là đến bây giờ.

Chúng ta hãy cùng nhau xem những hoạ tiết không thể thiếu trong tủ đó là gì nhé.

1. Hoạ tiết kẻ caro và kẻ sọc nhìn bụi bặm trong các dịp thông thường và chỉ cần khéo chọn một chút bạn có thể mặc chúng đến công sở.

2. Hoạ tiết sọc ngang dễ phối bất ngờ, biến hoá từ thanh lịch cho đến tinh nghịch, cổ điển cho đến hiện đại.

Bạn nên có ít nhất 1 món đồ sọc ngang trong tủ. Bạn nhớ chọn loại sọc với độ dày hợp với dáng người.

Dani thấy sọc trắng đen và trắng xanh navy là dễ mặc, dễ phối hơn cả.

3. Có lẽ không cô gái nào là không yêu hoạ tiết chấm bi. Những chấm tròn bé xíu luôn làm Dani nhớ đến các cô gái thanh lịch và hợp thời ở Paris.

Theo cảm nhận cá nhân thì Dani thấy chấm bi to nhìn cổ điển, càng bé thì càng hiện đại hơn. Dani vừa tự lấy bút dạ chấm lên áo thun trắng để tạo ra chiếc áo chấm bi theo phong cách tối giản minimal. Và nó nhanh chóng trở thành món đồ mình yêu nhất.

4. Hoạ tiết răng cưa luôn mang cảm giác ấm cúng đến thị giác, chính vì thế nên cho dù xu hướng có làm mưa gió ngoài kia thì bạn sẽ vẫn luôn bắt gặp hoạ tiết này suốt các mùa Đông. Đã như thế và có lẽ sẽ vẫn mãi là như thế.

Phần 1 được khép lại với 4 hoạ tiết mà Dani nghĩ bạn nào cũng nên có trong tủ đồ của mình. Các bạn còn chờ gì mà không bổ sung ngay?

Cám ơn các bạn đã xem và Hẹn gặp lại phần 2.

[video=youtube;b3zRIT68ESU]

7. gocDani

gocDani Thành viên mới

Để xây dựng một tủ đồ linh hoạt, bạn nên chọn những món vừa mặc được ở công sở, vừa mặc được đi chơi. Video này Dani sẽ gợi ý cách chọn chân váy đen cho mục đích đó.

Nếu những chân váy bút chì ngang gối luôn bị gắn mác công sở thì chỉ cần chọn độ dài xuống quá gối là bạn đã có một chân váy linh hoạt hơn. Vừa lịch sự ở nơi làm việc lại dễ dàng kết hợp với đồ đi chơi. Chọn loại xẻ đằng sau cho dễ di chuyển.

Và nếu các bạn thích video này, Dani sẽ làm thêm nhiều gợi ý khác về cách chọn các món đồ sao cho vừa phù hợp với môi trường làm việc lại dễ dàng cho việc ăn chơi cuối tuần.

Bộ đầu tiên cho trang phục đời thường Dani kết hợp chân váy với áo chambray khoác bên ngoài và áo dài tay bên trong. Màu cam sáng làm điểm nhấn cho bộ trang phục, áo chambray buộc túm đằng trước nhìn cho bụi. Nếu có chiều cao mình sẽ đi ủng cổ chân loại buộc dây.

Bộ thứ hai Dani style chân váy để đi tiệc, kết hợp với áo crop mỏng cùng màu đen. Giày cũng được chọn màu đen để bông tai trắng và ví màu trong làm điểm nhấn cho trang phục.

Hãy click like hay comment để Dani biết là bạn thích ý tưởng video này, và mình sẽ làm thêm tương lai.

Cám ơn bạn đã xem và hẹn gặp lại trong các video tới.