Kinh nghiệm: Ngồi rảnh rỗi, giật mình suy ngẫm, nhà mình đã có trong tay 2 tỷ đồng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi phuthuy91, 28/10/2014.

1. phuthuy91

phuthuy91 Thành viên tập sự

Trưa nay đột nhiên Hà Nội lại mưa to- mưa mùa thu
    Tôi -một đứa con gái 23 tuổi ( dương lịch), ngồi làm trong văn phòng rảnh rỗi ( à, nói ra chắc là do công việc quá nhàm chán) nên mới ngẫm nghĩ lại thời gian qua và giật mình, nhà mình đã có 2 tỷ đồng .
    Vâng,
    2 tỷ đồng với 1 bộ phận nào đó thì chỉ là chỗ tiền lẻ, hoặc 1 bộ phận nào đó thì 2 tỷ dễ kiếm ấy mà
    Nhưng, tôi chỉ thấy rất khâm phục đấng sinh thành vì quả thực là ba mẹ tôi đi lên từ 2 bàn tay trắng, không thừa kế, không tham ô, không kinh doanh trốn lậu thuế hay trái phép :D
    Ba mẹ tôi sinh ra ở nông thôn, khi ba làm làm công an ở huyện thì mẹ vẫn ở nhà làm ruộng. Lấy nhau xong chỉ có vài chục đồng bạc, mẹ tôi vay mượn khắp nơi mua được 1 mành đất ở làng.Thời buổi những năm 80, than ôi, nghe ba mẹ kể chế độ bao cấp rùng cả mình. Lương của ba chỉ đủ để nuôi ba, me thì vất vả quanh năm với ruộng đồng, sinh chị tôi thì kinh tế gia đình lại càng khó khăn. Ba đã định bỏ việc, bỏ ngành, đi làm phu hồ, lơ xe (1 thời gian ngắn) còn mẹ thì sức khỏe yếu cũng ko tiếp tục làm ruộng nữa mà bán khoán cho người khác. Mẹ bắt đầu chăn nuôi con lợn, con gà. Mẹ khuyên ba tiếp tục ở lại ngành...
    Những năm 90, nhà nước có cải cách, tình hình kinh tế nông thôn có đổi mới, nhà tôi may mắn chăn nuôi gặp thời. Ba mẹ vay mượn tích góp và xây được ngôi nhà ngói vững chắc trên mảnh đất lúc mới kết hơn mua. Tôi ở ngôi nhà đó đến năm 7 tuổi thì ba mẹ bán ngôi nhà đó, thuê nhà ở 1 mặt phố nhỏ liên xã. Mẹ tôi không chăn nuôi nữa mà chuyển sang kinh doanh quần áo còn ba vẫn làm trong ngành (đến tận bây giờ). Số tiền bán nhà ở làng một ít để bỏ vốn buôn bán quần áo, một ít mẹ mua vàng. Kinh doanh cũng khấm khá, thuân lợi nhưng gia đình 4 người, lương của ba vẫn thấp, nuôi 2 con ăn học, tôi lại hay ốm đau nên ba mẹ cũng không tiết kiệm được nhiều.
    5 năm sau, khi đó tôi 12 tuổi, ba mẹ quyết định chuyển nhà lên thành phố, rút hết vốn liếng và vay mượn khắp nơi để mua đất, xây nhà . Lúc đó tổng số tiền là 125 triêụ, hơn nửa là đi vay. Lên thành phố, mẹ không kinh doanh quần áo nữa mà chuyển sang đi làm công nhân. Tôi còn nhớ lúc đó tôi thương ba mẹ và chị gái vô cùng, vì sức khỏe mẹ không tốt, chị gái tôi cũng vất vả , cứ đi học về 11r-12h vẫn tranh thủ nấu cơm cho tôi ăn để tôi đi học buổi chiều, ba tôi thì tranh thủ thời gian kiếm việc làm thêm ( ba tôi rất chịu khó và thương vợ con). Được cái, chị em tôi học khá giỏi và đứng top của trường. Lúc đó tôi nhớ mẹ tôi bảo rằng: Giờ có nhà cửa ổn định rồi, nếu khi nào có 100 triệu gửi ngân hàng thì mẹ sẽ không còn lo nghĩ gì nữa :D
    6 năm sau, tức lúc đó tôi đang học lớp 12, nhà tôi mới trả được hết nợ cùng đồng thời Ba mẹ có dành ra được 1 ít tiền và mua 1 mảnh đất giá rẻ ở quê giá 150 triệu. Lúc này tôi cũng chuẩn bị thi đại học, chị gái cũng chuẩn bị ra trường, mẹ cũng yếu nhiều nên nghỉ việc có thêm thời gian chăm sóc gia đình, cả gia đình chỉ trông chờ vào đồng lương của ba. Lương ba lúc đó là tầm 8-9 triệu.
    Trong 5 năm tiếp, ba mẹ vừa nuôi 2 chị em ăn học đại học vừa mua vàng tích lũy. Được cái 2 chị em tôi ra trường không mất tiền xin việc. Chị tôi công việc đã ổn định và kết hôn ( còn tôi vẫn đi làm tuy còn chông chênh lắm và học cao lên tiếp).
    Năm vừa rồi, ba mẹ bán mảnh đất (mua lúc trước 150tr) thì giờ được 750 tr, và bán nhà đất nơi gia đình sinh sống 11 năm được 750tr. Cộng thêm số tiền tích lũy 400 tr. Ba mẹ mua đất mới và xây ngôi nhà khang trang tiện nghi hết 1ty 700 tr và 300 tr để mua 1 mảnh đất nhỏ ven thành phố Tôi rất đồng ý với quyết định này của ba mẹ. Vì ba mẹ đã vất vả 30 năm của cuộc đời rồi, giờ tôi chỉ cầu mong ba mẹ thật khỏe để an nhàn lúc tuổi già.
    Ngược dòng thời gian và quay trở lại hiện thực, tôi thực sự có những suy nghĩ riêng không biết đến bao giờ tôi mới có thể có được 1 tỉ đồng trong tay nhỉ. Hì hì
    P/s: cảm ơn các cô, các chị đã dành thời gian đọc chút tâm sự của tôi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuthuy91
    Đang tải...

2. mebong160311

mebong160311 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Ngồi rảnh rỗi, giật mình suy ngẫm, nhà mình đã có trong tay 2 tỷ đồng

cứ tưởng bạn 23t mà có trong tay 2 tỉ. Khâm phục hạnh phúc của bố mẹ bạn

3. me_bin_bon

me_bin_bon

Giống bạn, này cũng giật mình đang nghĩ bạn giỏi thế

4. I_Love_honey

I_Love_honey Thành viên rất tích cực

Oh, bố mẹ bạn thật giỏi, chúc gia đình bạn hạnh phúc

5. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

đọc tiêu đề tưởng bạn còn trẻ mà kiếm được một khoản tương đối
    đọc trong nd mới biết mình nhầm

6. Thamnt104

Thamnt104 Thành viên rất tích cực

Đúng là đọc Tít tưởng là bạn này đã có 2 tỷ trong tay.

7. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Bố mẹ bạn tình cảnh giống bme mình quá, cũng không có gì trong tay cả, một mình nuôi 2 a e mình khôn lớn, học hành tử tể. Đúng là rất khâm phục thời bố mẹ ngày xưa.:D

8. saodothanyeu

saodothanyeu Thành viên rất tích cực

Nhà mình cũng vậy, ở quê thôi nhưng Bố mẹ mình cũng tay trắng mà bây giờ cũng mua cho 3 đứa con nhà Hà Nội
    Còn 3 anh trai ở gần bố mẹ.

9. mehoangan

mehoangan Thành viên chính thức

Giật mình với cái tít của bạn :)

10. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

23t mà nghe giọng văn chững chạc quá, cứ cố gắng là cố bạn ah, chứ như bố mẹ bạn ngày xưa cũng chỉ mong có 100tr mà giờ có gấp 20 lần đó.

11. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Chúc mừng gia đình bạn nhé, thật hạnh phúc khi lo được đủ đầy cho các con!

12. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

nhà mình không có nhiều như thế này, nhưng với mình, bố mẹ quả thật là những con người vĩ đại.
    Mình nghe kể, khi ấy, nhà nội mình nổi tiếng nghèo ở huyện, ông cưới bà nội khi đã lớn tuổi hơn bố vợ, ông nội mất sớm, phải ăn sim trừ bữa, bà nội khỏe mạnh nhưng không biết tính toán làm ăn như người khác. Bố đi bộ đội, đơn vị còn phải cho về vì sợ mẹ và hai em ở nhà bị chết đói. Chỉ cô nhỏ được học chữ, bố học luôn lớp 3, lớp 4, học tính cùng học chữ, cũng chỉ được có hơn năm. Ấy là nghe kể...
    Còn khi mình có nhận thức thì mình nhớ: năm ấy chả biết mấy tuổi, gió bão ầm ầm, cái nhà đất bong lở, cả nhà chạy toán loạn sang nhà bà ngoại ở nhờ, vì nhà bà bị dột ít hơn, nằm co ro trong ổ rơm, bên trên đắp tấm chiếu.
    năm em gái út được sinh ra, mẹ đang đào khoai ngoài ruộng, đau bụng, chạy về đi trạm xá đẻ mà còn phải dừng lại cho mình lên xe đạp cút kít đi cùng vì cứ chạy theo mãi...
    Lại nhớ, sau ngày đẻ, mẹ được bố và cậu cáng về bằng cái võng, hôm sau mẹ đã ngồi nhặt khoai, giặt giũ, nhưng cũng là lúc nhà mình bắt đầu xây cái nhà mới thay cho nhà đất.
    Lại nhớ, hồi ấy, bé thôi, chưa biết làm gì, chỉ lẽo đẽo theo anh trai hơn 2 tuổi vào bếp nấu cơm, bị phỏng cả bên tay, anh bỏng vì bắt nồi cám lợn to hơn người, nhảy cả vào bể nước cho khỏi nóng...
    Ngày ngày, làm ruộng, tưới rau, mình cũng cố gánh gồng như ai, rét cắt da lội xuống ao rửa rau, nhưng mà rau mình trồng đấy, cũng chỉ toàn ăn lá bắp bên ngoài, su hào bị nổ...
    Nhớ ra, bố đã làm không biết bao nhiêu việc: thợ xây, chạy máy nước, chạy máy cày, đắp đê... cái gì cũng có mặt, 12h đêm chong đèn chờ máy tới suốt lúa, 4h sáng hôm sau lại dậy chở rơm phơi...
    Nhưng vẫn cho 3 đứa con ăn học, giờ chỉ còn cô út chờ việc, anh cả sắp cưới, cho con gái lớn trăm triệu mua nhà.
    Bởi thế, nên nhìn bạn ấy kể nhà có nhà to, mình cũng khâm phục thật, ngưỡng mộ nữa, nhưng mới thấy, càng thấm thía công sinh thành, dưỡng dục của bố mẹ mình khi chân lấm tay bùn, học hành không có, hai bàn tay trắng lấm mặt nuôi con...
    Giờ lại chăm cháu...
    Công này biết trả làm sao......

phuthuy91 thích bài này.
  13. phuthuy91

Dạ, có lẽ trên diễn đàn đa phần các anh, chị đã lập gia đình riêng nên nghĩ theo chiều hướng nghĩ về tổ ấm nhỏ tự tay vun đắp
    Còn hiện tại em sống 1 mình ở Hà Nội nhưng vẫn chưa lập gia đình nên vẫn quen gọi nhà ba mẹ là " nhà mình" ạ :D

14. phuthuy91

Dạ, em cảm ơn mọi ngừoi đã động viên ạ :D
    Mỗi lần về quê nhìn thấy ba mẹ vẫn quấn quýt tình cảm và khỏe mạnh là em vui lắm, làm việc xa nhà nhiều khi chỉ thèm cơm mẹ nấu thôi ạ :D

15. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Khâm phục bố mẹ bạn quá đi....................

16. hieupede

hieupede

giật mình, cứ tưởng bạn 23t đã kiếm đc 2 tỷ chứ :D

17. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Con số đáng nể và sự đồng thuận của bố mẹ chủ top cũng thật đáng ngưỡng mộ!

phuthuy91 thích bài này.
  18. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

bme bạn thật đáng ngưỡng mộ , cm gd nhé,

phuthuy91 thích bài này.
  19. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Đọc bài này mình lại thêm cố gắng làm việc

phuthuy91 thích bài này.
  20. lhboi

lhboi Thành viên tích cực

Với truyền thống gia đình như vậy thì riêng bạn cũng sẽ có trong tay hàng chục tỉ đồng khi thực hiện kế hoạch tài chính với công cụ hiện đại http://www.lhboi.name.vn/huu-ich/ke-hoach-tai-chinh

phuthuy91 thích bài này.