E không biết phải làm sao khi muốn làm giáo viên, nhưng trót học biên phiên dịch!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Má Lúm, 31/10/2014.

1. Má Lúm

Má Lúm Thành viên tập sự

Chào các mẹ và Mod trong diễn đàn!

E là thành viên mới, không biết đăng có đúng mục không thì xin Mod đừng chuyển bài của e đi, không e không biết phải hỏi ai bây giờ ạ...

Tình hình là có mẹ nào thuộc lĩnh vực giáo dục, và cho e lời khuyên phải làm sao bây giờ không? E là sinh viên khoa tiếng anh (ngành biên,phiên dịch) của Viện Đại học Mở Hà Nội. Năm sau e ra trường, e muốn làm giáo viên cấp 1 hoặc cấp cấp 2 ở quê e cho phù hợp với hoàn cảnh gđ và cá nhân.

Nhưng e hỏi ý kiến thầy trưởng khoa e, thì để có thể đi dạy được dù là cấp 1 hay cấp 2 thì e phải học thêm 1 năm rưỡi cao học ở đh sư phạm nưa, e xin hỏi các mẹ: thông tin này có đúng không? Và hướng giải quyết như thế nào ạ? Vì e thiết nghĩ: dạy cấp 1 cấp 2, quan trọng là khả năng truyền đạt chứ, các e nhỏ đâu cần học kthức quá cáo siêu đâu ạ.

Mặt khác, e nghe nói bộ GD mới ra chỉ thị ngừng cấp nghiệp vụ sư phạm cho những cử nhân không học ngành sư phạm nhưng muốn trở thành giáo viên (giáo viên cấp 3 thì phải). E muốn xác nhận thông tin này, và thắc mắc rằng: liệu với nghiệp vụ sư phạm ấy và bằng tiếng anh đại học chính quy, e có cơ hội làm giáo viên bậc trung hoặc tiểu học hay không?

Vấn đề cuối của e, mong mọi người giải đáp là: có phải muốn đi dạy học thì bắt buộc trong học bạ của mình phải gồm có những môn về tâm lý học, tâm lý lứa tuổi...hay không? Và các điều kiện cơ bản về hồ sơ khi e muốn xin làm giáo viên cấp 1 hay cấp 2 như thế nào ạ?

E rất mong nhận được nhiều ý kiên từ mọi người ạ. Vì e còn non nớt quá! Mà vèo 1 cái đã sắp hết thời sinh viên rồi... E cũng không muốn dài dòng câu chuyện, nhưng mong các mẹ hiểu cho e. Vì e sớm bị buồng trứng đa nang. Vì gđ, con cái trong tương lai và theo lời khuyên của các bác sĩ thì e nên kết hôn sớm, và bọn e quyết định trong năm nay. Chính vậy, e không thể không có vc làm ổn định, gần nhà được. Ngành biên phiên dich của e, cần đi xa hoăc ít cũng ra Hà Nội, không phù hợp khi e có gia đình và trong thời gian cố gắng có con... mong các mẹ hiểu hoàn cảnh của e mà giúp đỡ ạ...

E xin cảm ơn mọi người nhiều nhiều.....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Má Lúm
    Đang tải...

2. msthuynt

msthuynt Thành viên đạt chuẩn

Ðề: E không biết phải làm sao khi muốn làm giáo viên, nhưng trót học biên phiên di

Chào bạn,
    Việc "bộ GD mới ra chỉ thị ngừng cấp nghiệp vụ sư phạm cho những cử nhân không học ngành sư phạm nhưng muốn trở thành giáo viên" có đúng hay ko thì dạo này mình bận, ko theo dõi thời sự nên ko rõ. Còn trc đây, đúng là các bạn ngoài ngành thường hay học thêm 6 tháng (theo mình biết) để có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm - trong thgian học nghiệp vụ này, các bạn sẽ đc học môn Tâm lý, Giáo dục, Giáo học Pháp để có năng lực giảng dạy. Và với chứng chỉ này, các bạn có thể xin vào cấp 2, cấp 3, hoặc cao hơn tùy khả năng và điều kiện xin việc. Riêng khối tiểu học thì mình ko rõ lắm, vì bên ngành Sư phạm có chia ra mầm non và tiểu học. Mình có biết 1 cô giáo (nhưng thế hệ 7x cơ), cũng tốt nghiệp ĐH Mở, và làm giảng viên của Cao đẳng Sư phạm - Thực ra chuyện xin việc có nhiều cái tác động lắm bạn ah. Bạn hỏi vấn đề rộng quá, mình khó trả lời.

Về vấn đề học Cao học, Thầy của bạn khuyên ko hẳn sai. Trong cái xã hội nặng về bằng cấp này thì có cái Cao học, hồ sơ cũng sáng sủa hơn, cũng dễ xin việc hơn thật.

Tóm lại theo mình Nếu bạn về địa phương, có thể vẫn làm biên phiên dịch ở các doanh nghiệp ở khu công nghiệp của tỉnh nhà. Đấy có thể là 1 lựa chọn để bạn cân nhắc, vì theo lời bạn thì tình hình của bạn cũng khá gấp rồi. Vừa làm đúng chuyên môn đc đào tạo, vừa đc ở lại địa phương như bạn mong muốn, vừa ko phải lo lắng học Cao học hay có còn cơ hội học Nghiệp vụ nữa ko.

Chúc bạn sáng suốt đưa ra đc chọn lựa phù hợp.

3. minhquyen.12

minhquyen.12 Thành viên chính thức

Ðề: E không biết phải làm sao khi muốn làm giáo viên, nhưng trót học biên phiên di

bạn cứ cân nhắc nhé. mình thấy sư phạm khó xin việc lắm. có về chỉ thị của bộ GD thì mn hỏi các thầy cô ở bên trường SP xem sao

4. nguyenngocbich1991

nguyenngocbich1991 Thành viên nổi tiếng

Tớ cũng học anh ở mở nhé. Mới ra trường năm ngoái. Tớ học thêm chứng chỉ sư phạm ở dh ngoại ngữ ấy. Giờ đang dạy cấp 1 rồi. Bạn học chứng chỉ sư phạm đi rồi xin đi dạy

5. Ðề: E không biết phải làm sao khi muốn làm giáo viên, nhưng trót học biên phiên di

Hoặc là bạn về quê làm công việc đúng chuyên ngành biên phiên dịch, rồi mở lớp dạy thêm tiếng Anh tại nhà cũng được mà

6. Duoclamme

Duoclamme Thành viên tích cực

Em ơi, chị là dân ngoại ngữ đây, nhưng không phải ngạch sư phạm, cũng biên phiên dịch như em. Ngay sau khi ra trường chị học một chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm trong vòng mấy tuần thôi, sau đó ở lại trường dạy luôn. Vừa làm vừa học thêm một thạc sĩ về phương pháp giảng dạy ngoại ngữ nữa. Có bằng thạc sĩ này trong tay thì về lý thuyêt mà nói em dạy ở trường cấp nào cũng được.