Thông tin: Một vài thông tin hữu ích giúp các mẹ phòng và chữa nẻ cho bé trong mùa đông

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Colorful Shop, 31/10/2014.

1. Colorful Shop

Colorful Shop Thành viên tích cực

Thời tiết hanh khô trong mùa thu đông khiến làn da mỏng manh của các con dễ bị nẻ, nhiều bé bị nẻ toác cả môi, má nhìn mà xót lắm. Mà mình thì cũng hay bị nẻ nữa. Miệt mài tìm hiểu thông tin thì cũng rút ra được cách chăm sóc da cho mẹ và bé đây ạ, các mẹ tham khảo nhé!

1.Sạch quá không hề tốt đâu nhé!
    + Các mẹ biết đấy, da dẻ có sạch thì con mới thoải mái được, cũng vì thế mà vi khuẩn cũng chẳng có cơ hội tấn công con. Tuy nhiên, vào mùa đông thì các mẹ không nên tắm cho bé quá nhiều. Dù có thể sạch sẽ nhưng lại khiến cho da của con bị khô hơn, nhất là khi tắm nước nóng quá.
    Vì thế, 1 tuần mẹ chỉ nên tắm cho bé 2-3 tuần là ok lắm rồi.
    + Mẹ nên dùng các loại sữa tắm chuyên dụng của trẻ em, không chứa cồn hay các chất tẩy rửa, chất gây kích ứng... nhé!

2. Phòng ngừa là chính
    + Da của bé bị khô, nẻ là do 2 yếu tố: bên ngoài và bên trong. Bên ngoài là do thời tiết hanh khô, bên trong là do cơ thể thiếu nước.
    + Vì thế, mẹ nên chủ động phòng chống nứt nẻ cho bé bằng cách sử dụng các loại kem nẻ, kem chống hăm, kem dưỡng da cho bé. (tất nhiên là loại dùng cho trẻ em rồi)
    + Đồng thời, cũng nên cho bé uống nhiều nước, bổ sung hoa quả và rau xanh vào thực đơn hàng ngày. Ngoài ra, cũng có thể sử dụng máy tạo độ ẩm không khí để làm cho môi trường bớt khô hanh hơn.
    3. Thêm những lưu ý này nữa nè
    + Mẹ cũng nên dùng các loại nước giặt, nước xả vải cho trẻ sơ sinh khi giặt đồ của bé. Bởi các sản phẩm này rất nhẹ nhàng, không chứa chất tẩy rửa mạnh, không gây kích ứng da của bé.
    + Hạn chế cho bé ra ngoài những ngày có gió mạnh, tắm nắng quá nhiều cũng khiến bé bị nứt nẻ đấy!
    + Thay tã/bỉm cho bé thường xuyên nữa nha các mẹ.

Còn mẹ nào có thông tin hay kinh nghiệm gì nữa thì chia sẻ đi nào!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Colorful Shop
    Đang tải...

2. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Một vài thông tin hữu ích giúp các mẹ phòng và chữa nẻ cho bé trong mùa đông

1 tuần mẹ chỉ nên tắm cho bé 2-3 lần là ok lắm rồi.

3. hieupede

hieupede

Ðề: Một vài thông tin hữu ích giúp các mẹ phòng và chữa nẻ cho bé trong mùa đông

nhà mình chịu khó rửa mặt nước mát cho con thấy cũng đỡ lắm

4. singlemom_2702

singlemom_2702 Thành viên đạt chuẩn

thanks mẹ chia sẻ nha. Em còn lo mùd9o556ng nên chăm em thế nào đây.

5. Colorful Shop

Colorful Shop Thành viên tích cực

Không có gì mà mn ơi, chia sẻ thông tin cho các mẹ thôi., hihi :)

6. kennyshang

kennyshang Thành viên chính thức

mùa đông thì không nên tắm nhiều quá cẩn thận trẻ bị cảm lạnh

7. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

bé bị nẻ, mình bôi vaselin thấy ok lém

8. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Về mùa đông mình nghĩ không nên tắm cho bé nhiều quá kể cả bé nhà mình cứ 2 ngày mình mới tắm cho bé 1 lần và thay đồ áo thì ngày một thôi chứ tắm nhiều quá có khi sức đề kháng của con yếu dễ bị mắc các bệnh về đường hô hấp.