Cần giúp: Mẹ nào đã sinh mổ lần 2 cho e hỏi tí ạ!!

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi me_yeu_tina, 7/7/2010.

1. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Mình chưa được hưởng cái sự sung sướng của con dễ nuôi là như thế nào. Cả 2 đứa đều khó ăn khó uống khủng khiếp, mình stress mỗi khi đến bữa cho con ăn đấy.

Đang tải...

2. ngochan32

ngochan32 Bắt đầu nổi tiếng

Ui mẹ nó ơi, mẹ nó hạn chế cho em bé ngậm ti nhé. Khi vào viện đẻ, bác sĩ thường dặn sản phụ "vê đầu ti" để kích thích cơn co. Mẹ nó làm thế có nguy cơ đẻ non đấy.
    Mẹ nó cần hỏi gì về BVPS HN thì PM cho tớ, AX tớ là bs ở phòng mổ.
    Tớ cũng mổ đẻ 2 lần. Lần thứ 2 thì cảm thấy nhẹ nhàng hơn vì mình cũng xác định mổ, đứa 2 nhà mình 3,4kg mà.

3. shop3me-bimchip

shop3me-bimchip Hàng xách tay Đức

Nghe mấy mẹ chăm con tội nghiệp nhỉ, lại thêm nhóc thứ hai sắp ra nữa chứ. Nhưng có khi mỗi đứa một khác đấy, đừng lo lắng quá.
    Trộm vía bọn trẻ nhà mình lúc bé lăn lóc ra đấy ko phải dỗ dành gì, không quấy khóc mấy, kể cả lúc ốm. Trộm vía các con ngàn lần :). Mỗi tội ăn sữa hơi biếng nhưng kiên trì rồi cũng hết suất.

4. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Cái ụ ngậm ti tớ thường xuyên đc BS khuyên dăn với dọa nạt ( vì can nhiều k ăn thua ) ,cơ mà thương thằng ku lắm ý ,suốt ngày bảo " mẹ ơi con thèm ti nhất trên đời " với " ti một cái nào ,đói lắm rồi " ,mẹ nào nghe thấy mà đành được lòng :) , thế nên cứ vừa cho con ti vừa uống thuốc giảm cơn co :D

5. daobong

daobong

Tớ cũng cùng câu hỏi với nhà này. Bác nói rõ thêm được ko?????

6. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

có mẹ nào sinh 2 tập ở BV Việt Nhật chưa? Lần đầu mình sinh bé ở đó, lần 2 này muốn chuyển sang PSHN. Không biết là ở Việt Nhật các bác sĩ hẹn ngày mổ trước 1-2 t uần hay để sát ngày sinh thì mổ cho mình nhỉ? Lần 1 sinh nở khó khăn nguy hiểm quá nên lần 2 phải hỏi kỹ các mẹ mới được

7. daobong

daobong

Thằng cu nhà tớ thì bỏ ti từ hồi cai sữa cơ, dạo này thỉnh thoảng mới sờ một tý, còn đâu nó toàn cho tay vào áo, xoắn áo lên rồi cho vào mồm. H nó bảo ti là của em bé, h có cái gì cũng bảo để cho em bé, sau này ko biết thế nào??? Thỉnh thoảng cho anh ý ngậm ti 1 cái, nhả ra ngay, mẹ hỏi ngon ko, nó bảo ngon, mẹ hỏi thích ko, nó bảo thích, mẹ hỏi: nữa ko, nó bảo koooooooo. H chỉ muốn cai cho .... bố nó mà ko được!!!Kekekekekekeke!

8. xman

xman Gia Bảo Fashion

Đến lúc sinh nở thì ai cũng lo. Nhất là những mẹ sinh mổ, mà lại sinh mổ lần 2. Bà xã tôi cũng sinh mổ 2 lần. Cháu đầu phải mổ vì ngôi ngược. 3kg. Cháu thứ 2 mặc dù ngôi thuận nhưng bác sỹ vẫn chỉ định mổ. 3,4kg. Hai cháu cách nhau chỉ gần 3y. Trước đây lo lắm. Vì 3y là vẫn dày quá (với kiểu sinh mổ), tốt nhất là 5y.
    Nếu mẹ nó đã đủ 38w rồi thì có thể gặp bác sỹ để chỉ định ngày mổ. Tuy nhiên, mình khuyên bạn: nên để đến khi nào có dấu hiệu của trở dạ, hoặc trở dạ hãy đến bác sỹ để mổ. Như vậy tốt hơn (có tý chút tự nhiên :D). Vì khi đó, cơ thể của người mẹ đã sẵn sàng cho việc sinh nở. Các cơ quan đã được chuẩn bị để "phục vụ" cho cháu bé chào đời. Còn nếu chưa có dấu hiệu gì mà mổ thì đương nhiên vẫn ok. Có điều nó mang nhiều mầu sắc "nhân tạo" quá (hehe), với lại các cơ quan của cơ thể người mẹ vẫn chưa ở tình trạng "already" lắm. Ngoại trừ trường hợp: thai quá to làm cho vết mổ cũ có dấu hiệu "quá tải" thì qua tuần 38 là nên mổ (tình trạng thai qua 38w tuổi là ok rồi).
    Dù sao đi nữa, cận ngày sinh rồi và để cuộc vượt cạn được an toàn và mạnh khỏe, cả bạn và OX + GĐ chuẩn bị tất cả mọi thứ cho thật đầy đủ, "trực chiến" 24/7. Nếu quyết định mổ mà không chờ đến khi trở dạ, các bạn nên gặp bác sỹ để có kế hoạch cụ thể: ngày, giờ (nếu bạn muốn), nơi sinh và các điều kiện sinh hoạt sau sinh (vì năm nay có vẻ nóng lắm đấy), các khoản chi phí, bảo hiểm...vv. Đặc biệt là sức khỏe của mẹ cháu (vì mổ lần 2 đau và có ảnh hưởng tới sức khỏe mẹ cháu ít nhiều). Ngoài ra, mẹ cháu nên chuẩn bị tinh thần một cách tốt nhất. Nên thoải mái nhé. Còn tớ vẫn khuyên mẹ cháu: Nếu không có gì ảnh hưởng, thì đợi đến khi trở dạ hãy sinh mổ. Yên tâm và thoải mái tinh thần.
    Chúc mẹ tròn con vuông nhé. :D

me cua mitme_yeu_tina thích.
  9. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

KHiếp, có buổi sáng đi sắm đồ cho e bé tí mà về đọc mỏi mắt, Chả là thế này ạ:
    31-08 sẽ rơi vào 22-07 âm lịch: tuần này có vẻ ổn ổn tí về ngày đẹp.
    Chứ sang đầu tháng 9 rơi vào đầu tháng 08 âm lịch lại k đẹp về ngày lắm,
    nên tớ định đi xem thầy, đẹp ngày nào là đẻ
    Còn vụ chuyển dạ thì thú thật chưa biết là thế nào.
    Ngày tớ sinh bé đầu, trộm vía mẹ cũng khỏe như trâu, nghỉ làm 1 tuần ở nhà dọn dẹp, Lau 3 tầng nhà, Hôm sau rảnh đi khám, vì cũng thấy bụng cứng đơ <==khó chịu.
    Vào bsĩ cấp cứu khám nói mở 2f rùi=> chả hiểu mịe gì.
    Chỉ thấy chị làm dv cho tớ dắt tay đi thay đồ và đi tè , rùi đưa vào phòng mổ.
    Vào đó thấy trên sàn nhà toàn nước ối( xin lỗi mấy mẹ nhá), Bà thì kêu gào, bà thì nằm monitor, bà thì đ mẹ..đ cha. Mình thì cứ thản nhiên ngồi cạnh chả đau đớn khỉ gì.Nghĩ bụng sao mấy bà k xin mổ đi cho lành, đau bỏ xừ.
    Sau nửa tiếng chả thấy dấu hiệu gì đau đẻ, tớ xin mổ vì con 4kg mà. rùi chuồn lẹ thôi, Nhìn cảnh đó mà khiếp quá. Tớ k đủ dũng khí đẻ thường như các mẹ đâu( vì trong phòng đẻ bà nào cũng dạng háng , truyền nước kêu gào=> tớ sợ lắm).
    @ còn vụ ti ti của mẹ đó: con nhà tớ quen ti bình, mẹ thì nhiều sữa, vắt nhiều chảy dắt cặp quần( chửa ngực nữa chứ). Nên khi tớ đi làm lại là thôi k xài sữa mẹ nữa.
    Giờ sinh bé 2, k đi làm, quyết tâm ở nhà cho con bú sữa mẹ, tớ thèm cái cảm giác con nó ti mẹ lắm nhé, nhìn yêu làm sao, vậy mà tớ đc có 4 tháng con đã bỏ bú ..hic hic

10. me_yeu_tina

Mụ này máu thật, tớ chả hiểu sao từ ngày đẻ xong , lại có bầu lại cảm giác chán xxx thế. chồg cứ động vào là bụng lại cứng đơ, chả làm đc mịe gì..chả hiều có mẹ nào như tớ k? nhiều khi thương chồng lắm, nhưng bụng cứng đơ, khó chịu kinh đi đc

liti85 thích bài này.
  11. bupbebangbong

bupbebangbong Thành viên nổi tiếng

Tớ đứa đầu mổ ,đứa hai cũng mổ nhưng tớ thấy mổ lần đầu cảm giác đau hơn lần 2, hay tùy cơ địa từng người nhỉ ?

12. me_ku_soc

Tớ chưa sắm đc gì cho gái vì đc tặng quá nhiều .Chủ nhật tuần trước giặt sẵn đồ cho con gái thì chiếm hết 2 ngăn tủ đựng đồ ( trog 5 ngăn của thằng anh ,làm thằng anh phải sơ tán quần áo sang tủ bố mẹ :D ) .Cuối tuần này tớ đi mua thêm 2 chục tã + 5 áo sơ sinh + một ít bao tay bao chân là xong ,còn lại con tớ xài k làm sao mà hết đống body khoảng 2 chục cái với rất nhiều quần ,toàn đc tặng với cho mà mẹ chưa phải bỏ xiền ra mua :D .
    Thế nhà đấy với nhà này quyết tâm rủ nhau 31/8 đi đẻ à :D .Tiếc là k đẻ cùng bệnh viện chứ k ối chuyện về buôn nhờ :D

Lần đầu tớ đi đẻ cũng nhẹ nhàn như không . Mổ xong đau mất 4 hôm ,cắt chỉ xong đã đi phăm phăm ,lần này chắc chả đc như thế :(

13. me_yeu_tina

khổ, e cũng thế đây, có con cháu vừa đẻ đc 6 tháng, để hết đồ lại cho dì nguyên 3 tháng k phải mua.
    Hôm nay đi mua ít khăn xô, tã lót, 2 cái gối,mà chả hiểu sao lằng nhằng mất hơn 500k đấy, sợ thế , như ai ăn cắp tiền vậy.Lần này sinh lần 2 nên cũng rút kngh mua ít thôi,E sắm luôn, vì sang tháng bụng to, nắng nóng ngại đi lắm mẹ nó ạ. e thì sinh 2 bé gái nên em mặc đc nhiều đồ của chị, như mẹ nó sinh bé gái tập 2 hả? phải mua từ đầu còn gì nhỉ?
    Em cũng thèm đc vào PS đẻ lắm, nhưng nhà ở Long biên, neo người, đến người trông đêm trong viện e phải đi thuê đấy chứ. khổ thế.
    Thế 31 tháng 08 là mẹ dự kiến sinh hay là bác sĩ đặt lịch mổ vậy?

14. daobong

daobong

Tôi đây thì 2 thằng cu! Nhưng tôi cũng phải sắm laij hết, trc đẻ xong, va chạm với mẹ chồng nhiều quá, quyết tâm ko đẻ nữa, cho hết sạch! Bà ở chõ nào Long Biên thế, nhà ngoại tôi bên Hồ Sài Đồng, cuối tuần nào tôi cũgn ở đấy, tối chủ nhật lại mòi về Cầu Giấy. Cu con cứ đến chiều T6 là ngóng dì sang đón sang ông ngoại chơi!!!!

15. me_yeu_tina

Thé à. eo ơi..nhà này đang mong tí con trai quá mà k đc, tính các kiểu..hichic.. thế nào lại ra công chúa..nhà tôi ở đường nguyễn văn cừ gần cầu chui ấy, rảnh vào nhà tôi chơi.

16. me kem & ngo

me kem & ngo Thành viên tích cực

Nhà tôi 2 công chúa sinh mổ đây này, đứa lớn 2008, đứa em 2009, bị lỡ nên đẻ lun, thế là ra con gái đấy. Vừa mổ viện c hồi tháng 10 ý, sang tuần 39 là mổ vì bụng to quá. Nhờ Bs nên cũng nhàn. 7h sáng mổ thì 10h tối hôm đấy đã lượn lờ quanh giường rùi, 4 ngày sau thì về, ở phòng dvụ nên sạch sẽ lắm, đêm có bà ngoại ngủ cùng. Nói chung mổ làn 2 tui khỏe hơn làn 1.

17. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

cac me oi.de mo co dau don va kho chiu ko a?huhu.em mang thai lan dau nen nghi den de thuong cung so ma de mo cung so.co ai da tung de thuong 1 lan va de mo 1 lan chua a?neu so sanh thi cai nao dang so hon?

18. shop3me-bimchip

shop3me-bimchip Hàng xách tay Đức

Đẻ nào cũng đau. Đẻ thường đau lúc đẻ còn đẻ mổ đau sau đẻ.
    Đẻ thường mau hồi phục, mau có sữa về, tốt hơn cho cả mẹ lẫn con.
    Đẻ mổ fải dùng kháng sinh, dạ con co lâu hơn, sữa về chậm hơn, đường hô hấp của bé dễ còn đàm nhớt do khó hút hết ra, bé sinh đường tự nhiên sẽ tự tống hết đàm nhớt trong quá trình ra khỏi bụng mẹ.
    Đẻ mổ dễ sẽ phải mổ tiếp khi sinh bé 2, và ai muốn có tiếp bé 3 :D thì ko được.

Túm lại là đẻ thường được thì nên đẻ bạn ah.
    Mình đẻ mổ rồi nên mình biết.

19. me_yeu_tina

mẹ này nói đúng 1 phần,
    Còn về sinh tiếp lần 2, nếu cách nhau ít nhất 4 năm, bạn có thể đẻ thường nếu có sức khoẻ. Đẻ mổ có thể tối đa là 3 lần mổ sinh bạn ạ. Đừng quá lo lắng thế. cứ để tự nhiên, k đẻ thường đc thì mới mổ thôi. Đẻ thường thay máu, còn mổ thì k có cảm giác đau đẻ lắm, hí hí

20. me_ku_soc

Em vừa đi viện mất 2 hôm về .Bị BS cho chơi khá khá kháng sinh ,chả biết con gái có sao k .Nhắc nhở mấy mẹ là giờ đang có dịch tả ,các mẹ ăn uống cẩn thận ,cố gắng hạn chế ăn ngoài đường .Em bình thường ăn tạp quen ,ăn linh tinh cũng k sao nhưng hôm trước bị dính tiêu chảy cấp ,may mà k phải vi khẩn tả nên mặc dù nhập viện nhưng vẫn đi đi về về đc,chỉ đến giờ vào truyền nuớc với lấy thuốc cho cả ngày rồi té .Chứ phòng e nằm mấy bà bị vi khẩn tả ,kinh lắm ý ,mà đông điên lên đc ,cứ 2 với3 người 1 giường ,xin nằm phòng dịch vụ mà chả có cho nằm.