Cần giúp: Mẹ nào đã sinh mổ lần 2 cho e hỏi tí ạ!!

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi me_yeu_tina, 7/7/2010.

1. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Chả là e sắp sinh vào cuối tháng 8, nhưng đúng là ít đi thăm khám bác sĩ lắm, siêu âm thì chỉ là bác sĩ tư. Có vào viện thì chỉ qua loa, đại khái biết là tuần 38 sẽ đc xét mổ đẻ.
    Nhưng thực hư ra sao chưa rõ, hỏi mấy ông bà bác sĩ trong viện thì các mẹ hiểu rùi đấy, khó tính như ma ấy.
    mẹ nào đã sinh mổ 2 làn cho e ít kngh.Có phải mình cứ tính ngày, tính giờ, hẹn bác sĩ là mổ k? Hay phải có hiện tượng gì? Có ai bị mổ sớm hơn 38 tuần k ạ? e đang lo quá, cám ơn các mẹ thông thái!!!!:rock::rock::rock::rock::rock:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_yeu_tina
    Đang tải...

2. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Giời ạ .Mẹ nó ơi trừ trường hợp đẻ non ,còn lại có ai muốn mổ sớm .Đúng là từ tuần 38 trở đi thì mới nên sinh .Em cũng cuối tháng 8 này đẻ mổ lần 2 đây ( em dự định là 31/8 -lúc đấy em đc 39 tuần ) ,sang tuần thứ 37 em mới vào phụ sản làm hồ sơ ,với lại nhờ bS luôn .Mẹ nó muốn chọn ngày mổ thì xe có MS nào quen thì nhở vả cho tiện .Nói chung trong khoảng từ tuần 39 trở đi thì có thể hẹn lịch mổ ( nhưng phải cho BS ít tiền mẹ nó ạ ,chứ k thì chả có hẹn hò gì sất :D )

3. me_yeu_tina

Em thì đang chăm con nhỏ 20 tháng, đến 31-08 này tròn 38 tuần, e định mổ vào đầu tuần, vì nhóc lớn đi học, chủ nhật là phải ở nhà, k ai cho con ăn đc. mẹ nó có khổ như e k? huhuhu
    Thế sang tuần 39 cũng đc hả mẹ nó. Vì e chẳng biết hỏi ai. Tính luôn 38 tuần. Em thì làm hồ sơ ở viện C rùi. chỉ 32tuần vào đó siêu âm 4d 1 lần nữa là đợi ngày đẻ. mẹ nó sinh ở phụ sản à

4. Mẹ Hoàng Há

Mẹ Hoàng Há Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng sinh mổ lần hai nhưng đi khám bác sỹ nói tuần sau vào ngày ca trực của bác sỹ thì đến mổ nếu muốn còn không chờ đau bụng thì vào.
    Đúng hôm đó mình cũng tính đến mổ mà sáng ra lại thấy đau bụng, tối hôm trước có ra chất nhầy màu nâu. Vào bệnh viện bác sỹ cứ hối mình sinh thường nhưng mình sợ cứ nài nỉ đòi sinh mổ, đến khi mổ con xuống dưới xương chậu rồi lại phải hút lên làm bác sĩ cứ mắng mình suốt.

5. daobong

daobong

Tôi cũng 23 tuần rùi, đang học hỏi kinh gnhiệm để đi đẻ đây!!! Hic!!! đẻ mổ lần đầu rùi nên cũng lo lắm, con tôi được 2,5 tuổi rui, ông bà ngoại thì bảo cho sang nàh ông bà chăm cho nên cũng ko lo, chỉ lo mỗi cái thân mình. Tôi bảo hiểm ở viện E, đang muốn chuyện sang phụ sản mà chả biết làm thế nào, có bà nào biết mách hộ cái!!!! Huhuhuuu!!!!

6. me_ku_soc

Nếu có người quen thì nhờ mổ hôm nào thì hôm ,BS nào thì BS :D còn k thì mẹ nó cũng đến tuần 37 vào làm hồ sơ rồi nhờ luôn người làm hồ sơ cũng đc .
    Tớ thì "sướng" hơn mẹ nó một tí ,tớ đang chăm 1 thằng 24m .Đến lúc đi đẻ là "cháu nó " 26m ,nhớn hơn bé nhà mẹ nó một tí :D .Tớ mổ ở phụ sản thôi vì trên C đông mà tiền nhờ vả BS cũng cao ( bạn tớ mổ đầu năm đã phải nhờ mất 2tr rồi ) ,còn ở PS thì 1.5tr là đc :D - tiết kiệm đc 500 mua sữa cho con mà :D .Nếu mẹ nó đẻ ở PS thì đã gặp nhau nhờ :D ( vì cũng định đẻ ngày 31 mà :D ) .Tớ thì chọn ngày 31 k phải vì đẹp đẽ hay hợp gì với bố mẹ như mọi người vẫn xem .Đơn giản hơn là vì anh nó đẻ 31/7 nên tớ muốn con em đẻ 31/8 cho hay hay thôi :D

7. me_yeu_tina

uh. chắc con nhà bà dễ tính, con gái tôi khó tính lắm, ăn uống mà k chiều chuộng là phun phi phì.
    Còn vụ Bảo hiểm á, tôi quen mấy người bên Viện c thôi, nếu bà mổ ở viện c thì tôi cho số đth của chị này, ngày trước tắm cho con bé nhà tôi. bà ấy lo làm hồ sơ, thủ tục vào ra viện, và giường nằm dv nữa

8. me_ku_soc

Em có bà cô ruột chuyên nhờ KSK cho hội đi thi bằng lái xe ở viện E ,quen nhiều BS bên đấy .Nếu mẹ nó muốn nhờ thì đợi đến 36 ,37 tuần ới em em nhờ cho .Nhưng em nói trước là chắc mất 100k hoặc hơn tí vì k nhờ bS k công đc đâu nhá .Nhưng cái này là liên quan đến tiền nong nên mẹ nó đưa trực tiếp cho người ta ,em chỉ giới thiệu hộ cho thôi :d

9. lady04

lady04 Thành viên chính thức

Các mẹ đừng mổ sớm làm gì, tội con. Cứ để con trong bụng đi, chừng nào nó ko chịu ở hoặc quá ngày hãy mổ. Mình mổ lần 2, bsĩ bảo " 38 tuần mổ được rồi đấy". Nhưng mình nghỉ việc nằm luôn 2 tuần, đến gần 40 tuần con to quá rồi mới hẹn bsĩ đấy. Các mẹ chọn bác sĩ trước đi, rồi đặt lịch, họ sẽ có giá cả cụ thể cho mình ngay thôi.
    Mẹ nào định sinh em bé mà muốn vào C hay gì đó thì đầu năm hoặc đầu quý phải nhớ chuyển thẻ bảo hiểm tới những phòng khám ko có dịch vụ sinh đẻ, khi mình gần sinh họ buộc phải chuyển sang bviện sản cho mình. Còn nếu bảo hiểm đã lỡ ở các bviện có khoa sản rồi thì khi sinh ở bviện Phụ sản phải nhờ (có kèm tiền) bác sĩ viết cho giấy cấp cứu. Vì cấp cứu thì ở đâu cũng được thanh toán.
    Chúc các mẹ sắp sinh mẹ tròn con vuông.

mommy_daddyme_yeu_tina thích.
  10. me_yeu_tina

Thía hả? còn tớ chọn ngày đầu tuần 38, để cuối tuần còn về với con gái nữa. Tớ cũng chưa đi xem giờ ngày gì hết. chỉ tính vậy thôi.
    Viện C ngày đầu tớ mổ đúng là tốn thật, riêng biếu bác sĩ mổ và y tá là 1.5tr rùi. Còn biếu chị chạy hồ sơ đẻ hộ là 1tr nữa....híc hic

11. me_yeu_tina

Vâng, thế chắc sang tháng e đi xem ngày giờ đã vậy, cứ tính thế cũng chưa biết lúc nào con muốn đòi ra nữa.Còn vụ BH thì e đã nhờ chị làm hồ sơ rùi, cũng k lo vụ đó lắm. cám ơn mẹ nó nhìu

12. lady04

lady04 Thành viên chính thức

Mẹ ku soc giúp giới thiệu người quen thế này thì ổn rồi đấy, mẹ nó tranh thủ mà nhờ đi thôi. Mình đi đẻ chẳng quen biết ai, phải làm việc thẳng với bsĩ định mổ từ đầu, tốn kém lắm.

13. daobong

daobong

Tôi có bà dì làm ở viện C bà ạ (mẹ bà ấy với ông ngoại tôi là 2 anh em ruột), bà ấy bảo tôi sang viên C thì bà ấy lo tất nhưg tôi kêu xa, nhà tôi ở Cầu Giấy, với lại thấy bảo ở C đông lắm, ko biết là mình mổ có được 1 mình một giường ko hay lại chung với người khác, mà chả biết tiền lót tay thế nào nữa, nhiều khi quen đấy nhưng lại sợ đưa ít quá mà nhiều quá thì mình cũng ....tiếc, để tiền ấy mua sữa cho con:p! Nên đang muốn chuyển sang phụ sản cho gần nhà!!!! Bà có kinh nghiệm mổ đẻ ở C rùi thì cho tôi xin tý!

14. me_yeu_tina

ôi trời, ở đâu có ng quen đều sướng hết bà ơi.bà dì chả lẽ k lo nổi cái giường cho cháu à? nhưng đúng nhà bà ở cầu giấy thì xa thật, đi lại chăm nom vất vả lắm, cứ gần nhà mà táng vậy, hí hí, tôi sinh ở viện C, ở đó đa số ng nhà tôi sinh nên quen cũng nhiều, cần thì alô nhé

15. daobong

daobong

Bà cho tôi hỏi, mổ đẻ ở đây thường thì lót tay bao nhiêu, mổ xong, mấy ngày thì về mà có phòng dịch vụ ko hả bà? Tôi chưa biết 1 tý thông tin gì về mổ đẻ ở đấy, mình đẻ vào tầm cuối tháng 10, lúc ấy nóng mà ko nằmphòng dịch vụ chắc toi, cu lớn vào tháng 12/2007, rét dã man như thế mà tôi còn bắt bật quạt, nóng kinh. Bà có kinh nghiệm thì truyền cho anh em đi nhé!!!! tặng hoa bà này(u)(u)(u)(u)(u)

16. me_yeu_tina

Có chứ, nhưng Phòng DV ở C đúng là lấy k dễ bằng ở phụ sản đâu, bạn toi mấy đứa nó bảo thế.
    Ở C có dịch vụ 1 mình 1 phòng cũng có, 2 người 1 phòng +toalét nữa. Lần trước tôi đẻ tháng 11 cũng hơi lạnh, nhưng trong phòng kín nên vẫn chơi quạt như thường.
    Còn vụ lót tay, thì bà làm hồ sơ là tôi quen trước rùi, nên xong xuôi từ lúc đưa vào viện xét nghiệm sau đó lo giường, tôi biết 1tr năm 2008 ấy.
    Còn lót tay bác sĩ là 1,5tr nữa, Cũng khá tốn nhỉ.

17. daobong

daobong

Vừa gọi điện cho bà dì, bà ấy bảo phòng dịch vụ thì tầm 250k đến 500k/ngày, nếu đăng ký dịch vụ chăm sóc tại nàh thì mổ xong, nằm ở đấy 3 hôm, ko thì khoảng 4 đến 5 hôm. Lót tay thì tùy cơ ứng biến. Như bà thì có nghĩa là cứ chuẩn bị khoảng 3t để lót tay hở?
    Ở phụ sản, đẻ dịch vụ hình như mất có 6tr thôi bà nhỉ? Hic hic????

18. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Hơ hơ... vào đây thấy toàn các mẹ đẻ dày nhỉ: 20,24,26m...Tớ cũng mổ đẻ 2 lần đây, đứa đầu 41 tháng, đứa sau 15 tháng, vất vả cực nhọc trăm đường. Nhà nào có người (ông bà nội ngoại) xúm vào còn đỡ chứ như nhà tớ neo người thì khổ lắm ý.

19. shop3me-bimchip

shop3me-bimchip Hàng xách tay Đức

Mình cũng đẻ mổ lần 2 này. Trình tự như thế này:
    Mình fải đăng ký với một cô người quen trong viện C (nơi mình dự tính sẽ sinh), khám và siêu âm định kỳ có thể ở cả những phòng tư tùy mình, nhưng khoảng tháng thứ 7 fải lập sổ đăng ký và khám, siêu âm ở viện đó để bác sĩ tiện theo dõi, phòng xảy ra bất trắc. Vì phải theo hồ sơ sản phụ 1 thời gian bác sĩ sẽ nắm vững tình trạng bệnh nhân hơn và xử lý kịp thời nếu chẳng may có gì xảy ra.
    Sau đó dựa trên ngày dự sinh bình thường (nghĩa là tính đúng theo lịch đẻ thường), mình sẽ chọn ngày và xin mổ, nhờ cô người quen đó xin bác sĩ ký duyệt. Cái này không có người quen không thể xin được. Vì nếu không có gì bất thường, bác sĩ sẽ không bao giờ chỉ định mổ, đó là quy định, vi phạm còn bị kỷ luật ấy chứ. Kể cả lần đầu mổ, lần 2 theo lý thuyết vẫn đẻ thường được. Vậy nên theo thông lệ, bác sĩ đợi đến ngày dự sinh, mình có cơn chuyển dạ sẽ theo dõi và cho đẻ thường, còn có gì bất thường lúc đó mới chỉ định mổ.
    Mình xin mổ trước ngày dự sinh 1 tuần (do các cụ xem lịch), nhưng người ta khuyên là nên để sát ngày sinh theo đúng lịch thì tốt hơn cho sức khỏe của con.

Trường hợp của mình là nhờ người quen xin ký duyệt mổ lấy lý do: căng tức vết mổ cũ và thai to, con dự kiến ít nhất fải từ 3.6kg trở lên mới được xếp vào diện này.

Chi phí thì cũng chả nhớ chính xác nữa, tất cả cô người quen bảo sao thì đưa vậy, cô ấy xếp phong bì hộ và chia cho các bác sĩ, y tá trực trong kíp mổ (cũng khoảng dưới 2 triệu tất cả thì fải - cuối năm 2007). Mình nằm mất 5 ngày trong viện mới được ra. Đông khủng khiếp, cũng nhờ cô đó xin phòng dịch vụ hoặc ít nhất cũng can thiệp để được 1 mình 1 giường (bình thường 2-3 mẹ đau gần chết nằm chung giường nhé hic hic, khổ kinh khủng).

Túm lại là do tụi mình đã mổ lần đầu, lần 2 cũng đến 98% là muốn đẻ mổ tiếp cho an toàn nên chọn mổ trước khi đau đẻ cho bớt 1 cái đau :). Còn các mẹ mà sinh thường được thì cố gắng, tự nhiên bao giờ cũng tốt nhất cho cả mẹ lẫn con.

Chúc bạn sắp tới mẹ tròn con vuông.

Sửa lần cuối: 7/7/2010
    me_yeu_tina thích bài này.
  20. me_yeu_tina

uh, đúng đấy bà ạ. nằm dịch vụ BH k chi trả. đợt trước tôi chả nhớ lắm, nhưng khoảg 3 hôm xin về, vì ở viện ng nhà đi lại khổ quá. về tiêm kháng sinh 2 ngày nữa. Còn dịch vụ CCsau sinh tôi nghĩ chẳng cần, tốn tiền lắm