Thông tin: Làm Thế Nào Để Tiết Kiệm

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi aki_neu, 1/11/2014.

1. aki_neu

aki_neu Thành viên nổi tiếng

Nói thật với các mẹ là em đã đi làm được hơn 5 năm. Lương từ lúc đi làm là năm 2009 là hơn 4 triệu, jo mới tăng đc khoảng gần 9 triệu. Với số đó không phải nhiều nhưng cũng không phải là ít.
    Ấy vậy mà vấn đề ở đây là sau hơn 5 năm đi làm em vẫn chưa tiết kiệm được j. Nói ra thấy xấu hổ nhưng đó là sự thật :( . Đến như mấy tháng trước em mua con xe Lead, trị giá có khoảng 41 triệu nhưng vay em gái là 28 triệu, anh họ là 10 triệu, còn vốn của em có 3 triệu . :((
    Đến thời điểm này em vẫn còn nợ hơn 20 triệu nữa mà đó là gần 1 năm trôi qua rồi
    Em không hiểu sao xiền không chịu nằm yên trong túi em mặc dù em cũng cha thấy mua sắm được thứ j cho mình cả.
    Em đang rất hoang mang khi jo gần 30 tuổi rùi mà k có j trong tay. Đó là minhd còn 1 thân 1 mình. K biết là lúc có chồng con vào thì tnao nữa. Huhu
    Vì vậy em rất mong các mẹ chia sẻ với em cách để tiết kiệm chứ cứ thế này em chẳng bjo có j :(
    Đa tạ các mẹ nhiều nhiều (u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi aki_neu
    Đang tải...

2. tumanh2910

tumanh2910 Thành viên rất tích cực

Ðề: Làm thế nào để tiết kiệm

Mình đọc 1 bài viết ở đâu đấy về việc tk tiền cho năm 50 tuổi đó là bỏ ra ít nhất 10% thu nhập hàng tháng cho tk
    cái này mình đang cố gắng thực hiện tuy 2 vc mình h chỉ có lương của chồng. Bạn nên sử dụng tk onl bằng tk atm sẽ tiện và hợp lý cho khoản tk nhỏ của mình

aki_neu thích bài này.
  3. saodothanyeu

saodothanyeu Thành viên rất tích cực

Nuôi lợn và sau 1 tgian nhất định đem gửi tiết kiệm bạn ạ

aki_neuthienbinh_83 thích.
  4. Ðề: Làm thế nào để tiết kiệm

Nhà em thì vừa nuôi lợn vừa tiết kiệm tài khoản onl. Mua 2 con lợn: 1 bằng sứ, 1 bằng nhựa, có đồng nào mới mới thì cho lợn ăn, giá trị lớn thì cho lợn sứ, nhỏ hơn thì cho lợn nhựa. Tiền thì để trong thẻ và cầm ít tiền mặt theo người thôi. Hạn chế đi những chỗ cho thanh toán bằng thẻ. Chị thử áp dụng xem :)

aki_neu thích bài này.
  5. thienbinh_83

thienbinh_83

Bạn nên xem lại cách chi tiêu của bạn. Khoản j không cần thiết thì không nên mua. Cái j có mà không dùng nên bán thanh lý. 1 tháng lương 9 tr thì cũng hơn 1 số ng đấy. Bạn nên đặt ra 1 kế hoạch, 1 tuần hoặc 2 tuần để ra ít nhất đc 1 ít. Nếu sợ tiêu mất có thể nhét lợn. 1 tgian đem đi gửi tiết kiệm như mẹ saodothanyeu nói ý. Bạn nên dùng dvu gửi tiết kiệm online, vì có thể gửi cả số tiền nhỏ. Có thể tham khảo nhìu dvu của các Ngân hàng.

aki_neu thích bài này.
  6. Siêunhân Vì Thếgiới

Siêunhân Vì Thếgiới Bắt đầu tích cực

tiêu tiết kiệm thì ắt sẽ tiết kiệm, tớ nghĩ đa phần mọi ng sẽ tiêu theo hoàn cảnh gia đình mình, lương 3 triệu mà gd khó khăn thì ng ta vẫn tiết kiệm chút ít đưa cho bố mẹ, còn lương 9 triệu như bạn hay 20 triệu đi nữa thì cũng tiêu hết nếu gđ có điều kiện thì vì gđ có điều kiện thì bố mẹ cũng không cần mình làm rồi đưa cho bố mẹ có khi còn cho thêm tiền ý rồi sau này bố mẹ lo hết, ng ta không phải lo gì thì tiêu bằng nào chẳng được.
    Ví dụ như 1 topic tiêu 20 triệu 1 tháng vẫn thiếu đấy là ng ta làm ra 40 triệu, có khi còn hơn ý. với ng tháng có 3 hay 4 triệu mà vẫn phải đi thuê nhà thì sao , thì họ vẫn tiêu đủ vẫn cảm thấy thoải mái với cuộc sống, vẫn có chút tiền dành cho đứa em đang ở nhà.

7. Hằng Ngân

Hằng Ngân Guest

Nên mở một tài khoản tiết kiệm trên ATM. Mỗi tháng trả lương, sẽ tự động trích một số tiền nhất định vào tiết kiệm. Chứ 1 tháng 9 triệu mà không tiết kiệm được gì thì cũng hơi hoang mang chị ạ.

aki_neu thích bài này.
  8. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

Khiếp bạn tiêu j mà ghê vây. B nên ghi rõ ra tiêu những gì để biết. Mình lương 6tr tiêu cung hoang mà mỗi tháng vẫn cố để ra 1tr. Hay b làm sổ tiết kiệm tùy tâm.moi tháng gui vào ngan hag 1 ít đi.

aki_neu thích bài này.
  9. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Áp dụng công thức này đi em:

Thu nhập - Tiết kiệm = Chi tiêu!
    Hàng tháng nhận lương, em 'ngắt ngọn' một khoản cố định để gửi tiết kiệm - xong! Không sờ mó đụng chạm đến nó và cố gắng chỉ chi tiêu trong phần còn lại!
    Có thể vài tháng đầu em sẽ ngứa ngáy khó chịu đau khổ... lắm lắm ý nhưng đến lúc quen rồi thì lại thấy việc để dành cũng không khó lắm đâu, hihi! Ngoài ra, cần phân biệt rõ ràng giữa cái mình CẦN và cái mình MUỐN. Mình cần một cái váy đẹp để đi dạ tiệc tuần sau hay thật sự mình chỉ MUỐN có nó thôi - vì mình cũng đang có mấy em váy xinh tươi nghễu nghện trong tủ rồi????
    Chia sẻ chút chút kinh nghiệm bản thân với em!

10. aki_neu

tiết kiệm online bằng tk ATM là như nào mn ơi, em chưa bít dịch vụ này như nào cả?

11. aki_neu

em cũng đang nuôi 1 con nhợn mà chẳng mấy khi cho nó ăn đc. vì sợ cho ăn nhiều rồi tới lúc cần xiền thì k bít lấy đâu ra :(

12. aki_neu

em không dùng thẻ tín dụng nên k lo tới việc thanh toán bằng thẻ. em toàn dùng tiền mặt thui

13. aki_neu

uhm, dạo này mình cũng rất hạn chế chi tiêu rồi. Lâu lắm cũng k mua sắm gì, dùng hết đồ cũ đã. cũng đang nuôi lợn nhưng mình chưa vạch ra được mỗi ng bỏ bao nhiêu tiền. Mình toàn bỏ theo cảm hứng ấy :(

14. aki_neu

gia đình mình k có điều kiện. mỗi lần về quê thấy bố mẹ k có tiền tiêu thì lại cho vài triệu. 1 tháng về mấy lần thì lại tốn nhiều. mình nghĩ đó cũng là 1 nguyên nhân mình k tiết kiệm đc. chẳng lẽ không cho thì k đành. mà cho rồi thì k còn gì để tiết kiệm.
    Vì mình trên này cũng thuê nhà, chi tiêu ăn uống và sinh hoạt bình thường cũng mất khoảng 3 triệu 1 tháng. Chưa kể các khoản như sinh nhật, cưới hỏi, thăm người ốm, liên hoan,.... cũng phải mất thêm khoảng 1-2 triệu tùy tháng. như vậy cũng chỉ còn khoảng 4 triệu. số này mà về cho bố mẹ nữa thì cũng k đủ. huhu.
    Người nông dân fai nàm sao :(

15. aki_neu

em sẽ làm như các chị. giờ mỗi tháng nhận lương em cắt phéng đi 1 triệu trước vậy. Coi như luơng mình chỉ có 8 triệu thôi. muốn tiêu thế nào thì tiêu. Rồi từ từ tăng mức tiết kiệm lên sau.
    Mà khổ cái nỗi. cứ mỗi lần định tiết kiệm là em lại gặp xui xẻo. Như hôm qua vừa mất điện thoại xong. Không mua dthoai mới không có gì dùng. Dòng đời cứ xô đẩy thế này thì em fai tiết kiệm sao đây. huhu

16. Mẹ Linhxinh8392

Mẹ Linhxinh8392 Sỉ lẻ quần áo giá xưởng

C nuôi lợn xem sao.ính toán chi tiêu dè dặt kiểu gì cũng có món.tính e cũng hoang phí lắm chưa bit tk

aki_neu thích bài này.
  17. nguyenphuongaof

nguyenphuongaof Thành viên chính thức

mình cũng chưa biết cách tiết kiệm. đánh dấu học hỏi kinh nghiệm của các mẹ

aki_neu thích bài này.
  18. trangtottinh

trangtottinh Bắt đầu nổi tiếng

hixx, chịu khó kiếm thêm thôi, chứ thời buổi đắt đỏ thế này muốn tiết kiệm cũng khó lắm

aki_neu thích bài này.
  19. linh.trinhthuy

linh.trinhthuy Thành viên tích cực

Cách đây 3 năm tớ đi làm thân 1 mình lương hơn 6tr 1 tháng tiền cũng không cánh mà bay, ngày đó mà gặp các mẹ ở đây tư vấn thì cũng để được một khoản đấy, khổ nỗ là gặp các mẹ muộn :(
    Giờ đi làm lương thì giảm, lại có thêm bé nên mọi chi phí đều hạn hẹp và cắt giảm
    Giờ còn ôm khoản nợ mà 10 năm nữa mới trả hết. Hoàn cảnh bắt buộc mình phải thế
    Chủ tốp nên ngắt hẳn lương của mình 1-2tr cất đi, co kéo trong khoản còn lại.
    P/s: Ngày xưa tớ cũng thế, mỗi lần về quê lại biếu mẹ tí tiền, mua cái này cái khác cho người này người kia nên hết tháng hết tiền là đúng rồi
    Chúc chủ top hoàn thành kế hoạch tk của mình nhé :)

aki_neu thích bài này.
  20. nhantranda196

nhantranda196

Tiết kiệm rồi sẽ có mà mn ơi. Mình cũng đi làm gần chục năm nay mà ngoảnh đi ngoảnh lại chả có đồng nào luôn. Mua được con xe, con điện thoại, latop... là tài sản khi nhìn lại thui. Giờ mình cố mỗi tháng tiết kiệm khoảng 2tr, cố và phải cố. Có TK tiết kiệm online đấy mn tham khảo xem, sẽ trừ tiền luôn khi lương mình được trả qua thẻ. Cố cuối năm có khoản nhỏ phòng khi cần, rồi chồng rồi con.

aki_neu thích bài này.