7 dấu hiệu cảnh báo ung thư phổi không thể bỏ qua

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi hungnguyen90, 1/11/2014.

1. hungnguyen90

hungnguyen90 Thành viên mới

Phần lớn nguyên nhân dẫn đến ung thư phổi là do hút thuốc lá hoặc hít phải khói thuốc, một số lý do khác là do ô nhiễm không khí hoặc do tiếp xúc với các yếu tố độc hại khác.

Ho

Nếu bạn ho dai dẳng mà không phải do bị cảm cúm hay viêm họng thì đó có thể là một dấu hiệu. Nếu các triệu chứng ho trở nên nặng hơn như ho kèm theo máu, ho có nhiều đờm, bạn nên đi khám ngay.

Thở gấp

Cảm thấy khó thở sau khi tập luyện thể thao hoặc dùng sức nhiều là một trong những dấu hiệu cảnh báo.

Tức ngực, đau vai

Ung thư phổi có thể gây đau tức ngực và đau vai. Nếu bạn không rõ lý do khiến bạn bị đau vai hoặc tức ngực hãy tới gặp bác sĩ để được thăm khám cụ thể hơn.

Thở khò khè

Đây là hiện tượng khi bạn thở ra hoặc hít vào có xuất hiện am thanh nhỏ, như tiếng sáo the thé ở mũi. Nếu bạn không bị cảm cúm hoặc hen suyễn thì bạn nên xem xét lại tình trạng sức khỏe của mình.

Thay đổi giọng nói

Nếu giọng nói tự nhiên của bạn thuộc chất giọng khàn thì điều đó không có gì đáng lo ngại. Tuy nhiên, nếu giọng nói của bạn bỗng nhiên trở nên khản đặc mà bạn không gặp vấn đề gì về hô hấp như hen suyễn, xoang hay cảm cúm thì bạn cần đến gặp bác sĩ để kiểm tra ngay.

Nhiễm trùng đường hô hấp

Nếu bạn thường xuyên gặp phải các vấn đề về đường hô hấp như viêm phổi hoặc viêm phế quản hoặc gặp khó khăn trong việc điều trị nó, bạn cần đi khám ngay bởi nó có thể là một trong những dấu hiệu của ung thư phổi.

Giảm trọng lượng

Hầu như bệnh nào cũng có dấu hiệu này, do đó bạn cần rất chú ý đến nó và đi khám để chuẩn đoán bệnh chính xác.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hungnguyen90
    Đang tải...

2. be rom nep

be rom nep 0979 163 066

Ðề: 7 dấu hiệu cảnh báo ung thư phổi không thể bỏ qua

Bệnh phổi thì đáng sợ lắm, nhiều người ho, khản giọng đi khám mới biết mình bị phổi

3. hanhnguyen099

hanhnguyen099 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: 7 dấu hiệu cảnh báo ung thư phổi không thể bỏ qua

nếu bị ho kéo dài, có thể bị ảnh hưởng của bệnh này không nữa