Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 30
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Bé ngủ không ngon giấc

Bé nhà mình đã 6 tháng, đêm ngủ hay tỉnh giấc và khóc. Đêm phải thức đến 4, 5 lần, gần sáng bé mới ngủ ngon. Ban ngày bé cũng ngủ ít, cả ngày bé chỉ ngủ khoảng 10-11 tiếng. Các bạn cho mình hỏi liệu bé nhà mình có yếu thần kinh không ? có cần phải đi khám bác sĩ thần kinh không ?
    Các bố/mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.

Các đề tài tương tự:

Nơi Cư Ngụ
      Hai Phong
      Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 1 lần trong 1 bài
      Điểm đánh giá
      0

Default Re: Bé ngủ không ngon giấc

Trích Nguyên văn bởi bobiu_memiu
      Bé nhà mình đã 6 tháng, đêm ngủ hay tỉnh giấc và khóc. Đêm phải thức đến 4, 5 lần, gần sáng bé mới ngủ ngon. Ban ngày bé cũng ngủ ít, cả ngày bé chỉ ngủ khoảng 10-11 tiếng. Các bạn cho mình hỏi liệu bé nhà mình có yếu thần kinh không ? có cần phải đi khám bác sĩ thần kinh không ?
      Các bố/mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.
      Ban dung lo lang nhieu qua. Be nha minh ngay con nho cung hay thuc dem va ngu ngay nhung cung ngu it lam. Ban co the lam theo cach nay nhe: Mua la bo cong anh (o hang thuoc Bac) trai xuong xuong chieu nam cua con va me. Co nhung be hay khoc ve dem la vi moi truong ve dem khong phu hop voi dien tich trong nguoi be, gay su but rut kho chiu. Con nua:ban kiem tra xem be co doi ko? Cac me nao co cach giup bobiu_me miu di nhe.

Minh Huong

Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 106 lần trong 78 bài
      Điểm đánh giá
      0

Chao bobiu_memiu,

Nếu so với trẻ cùng lứa thì bé ngủ như vậy hơi ít thật, nhưng nếu ngoài hiện tượng ngủ ít mà bé vẫn phát triển tốt và chơi ngoan thì không sao vì có những bé có nhu cầu ngủ ít hơn bình thường. Nếu có kèm theo các rối loạn khác như bé hay quấy khóc, ăn uóng kém, phát triển chậm hơn thì cũng nên xem lại chế độ ngủ :
      - Môi trường xung quanh nhà bạn có yên tĩnh không, có ánh sáng chói không?.... có những đứa trẻ đặt đâu ngủ đấy, mặc kệ ồn ào, nhưng có những trẻ thì môi trường yên tĩnh rất cần thiết cho giấc ngủ, nhất là các trẻ nhạy cảm . Mình còn nhớ con mình hồi nhỏ, khi bé ngủ là cả nhà phải đi lại nhẹ nhàng, phòng ngủ của bé phải kéo rèm, tắt điên...nếu không bé chỉ ngủ được nhũng giấc ngắn và ngủ không say . Phải đến ngoài ba tuổi, khi hệ thống thần kinh của bé đã vững hơn thì mới dễ ngủ hợn
      - Bé ăn uống thế nào, có bị đói không hoặc ngược lại có bị no căng bụng quá khộng ? chế độ ăn của bé có cân bằng không ?
      - Bé có biểu hiện còi xương không ?
      - bé có bị nóng hoặc lạnh quá khi ngủ không ?
      - Bé có bị viêm nhiễm ở đâu không ?

sau khi đã trả lời các câu hỏi để loại trừ nguyên nhân theo mình bạn có thể áp dụng một số biện pháp sau :

- tạo môi trường yên tĩnh
      - Khi bé ngủ có thể chặn thêm gối hoặc chăn để tạo cảm giác an toàn cho bẹ
      - Ăn uống cân bằng
      - Nếu bé bú mẹ thì mẹ bé có thể uống thêm một số loại nước giải khát để dễ ngủ như nụ vối, tâm sen, nhân trần, ác ti sô... Nếu bé không còn bú mẹ thì bạn có thể cho bé uống thẳng chút nứoc nụ vối hoặc nhân trần, ác ti sô pha loãng hơn so với người lợn
      - Xoa người cho bé trước khi ngủ ...

Nếu đã thực hiện một số biện pháp để thay đổi giấc ngủ cho bé mà bé vẫn ngủ ít, hoặc quấy khóc, kém ăn..thì cũng nên đi khám bác sĩ để tìm hiểu nguyên nhân .

Mai đây rồi con khôn lớn, con đi khắp bốn phương trời
      Con đi xây dựng đất nước, đi từ tình yêu mẹ ơi

Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 23 lần trong 17 bài
      Điểm đánh giá
      0

Bạn có thể tìm đọc cuốn "Cẩm nang chăm sóc trẻ : các phương pháp khoa học giúp trẻ ngủ không khóc" của Elizabeth Pantlay, nxb văn hóa thông tin. Mình ko phải chuyên gia nên ko biết tác giả này có tốt ko nhưng mình đã thử áp dụng một số mẹo nêu trong sách thấy có kết quả.

Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 6 lần trong 4 bài
      Điểm đánh giá
      0

Mẹ Luti ơi, Sâu của em ngủ cũng hay khóc, cuời, giật mình và rất thính ngủ, chỉ cần tiếng động nhẹ hay tiếng nói là dậy ngay. Mẹ chồng em cứ bảo là tại em lúc Sâu mới đẻ đã dặn mọi người đi lại nhẹ nhàng, không nói to, hơn nữa nhà em ở khu rất yên tĩnh, không có tiếng xe chạy, ồn ào, nên bây giờ Sâu quen yên lặng thế rồi.... MC em còn nói nhiều nữa nhưng chung quy là do em chăm Sâu kỹ quá.

Em không biết có phải là do em không hay do Sâu là đứa nhạy cảm như chị nói. Chị cho em biết với nhé.

Click:

Cám ơn
      0
      Điểm đánh giá
      0

Trích Nguyên văn bởi songtu
      Mẹ Luti ơi, Sâu của em ngủ cũng hay khóc, cuời, giật mình và rất thính ngủ, chỉ cần tiếng động nhẹ hay tiếng nói là dậy ngay. Mẹ chồng em cứ bảo là tại em lúc Sâu mới đẻ đã dặn mọi người đi lại nhẹ nhàng, không nói to, hơn nữa nhà em ở khu rất yên tĩnh, không có tiếng xe chạy, ồn ào, nên bây giờ Sâu quen yên lặng thế rồi.... MC em còn nói nhiều nữa nhưng chung quy là do em chăm Sâu kỹ quá.

Em không biết có phải là do em không hay do Sâu là đứa nhạy cảm như chị nói. Chị cho em biết với nhé.
      Song tu à,

Cũng có thể do bé Sâu nhạy cảm, cũng có thể do thói quen, nhưng dù thế nào thì năm đầu tiên, nếu được sống trong môi trường yên tĩnh cũng rất tốt cho sự phát triển hệ thần kinh của bé đấy.

Đúng là một số gia đình họ hay tập cho trẻ nằm đâu cũng ngủ được, ồn ào cũng ngủ được từ ngay sau khi sinh nhưng thực ra thì cũng có nhiều điều bất lợi.
      Đã có rất nhiều người nghiên cứu về môi trường ngủ của trẻ con, kết quả cho đa số các trường hợp là :
      - trẻ ngủ trong môi trường yên tĩnh thì giấc ngủ sâu hơn,
      - hệ thống thần kinh phát triển tốt hơn
      - Khi lớn lên một chút thì tính tập trung cao hơn, ít bị kích động hơn.

và họ khuyên rằng, nếu có điều kiện, cha mẹ nên tạo môi trường ngủ yên tĩnh cho trẻ đến 3 tuổi.

Hồi trước mình cũng giữ giấc ngủ cho bé nhà mình trong yên tĩnh rất lâu, khi đó mình chưa đọc mấy cái nghiên cứu này nhưng ở nhà bố mình vẫn hay nói rằng yên tĩnh thì mới ngủ sâu. Ban đầu BMC mình cũng tỏ ra không đồng tình vì nghĩ rằng chăm kỹ như thế sẽ tạo ra đứa bé khó tính. Nhưng sau này khi quan sát mấy đứa trẻ con khác trong họ cũng sinh cùng thời điểm với con mình thấy chẳng bé nào tập trung tốt và tự chủ bằng con mình, sau này tình cờ có người tặng quyển sách kỷ yếu hội thảo về mấy cái nghiên cứu giấc ngủ đó thì mình đọc cho Bà nghe. Vậy là bây giờ, con của em chồng mình vừa sinh cũng được Ông Bà chăm giấc ngủ rất cẩn thận.

Khi bé nhà mình được hơn hai tuổi, chuẩn bị đi mẫu giáo thì mình cũng bắt đầu tập cho bé ngủ ngay cả khi có chút ánh sáng hoặc tiếng động, mình thấy tập cũng nhanh thôi và bé nhà mình bây giờ cũng dễ tính, bé thích nghi với các môi trường hoàn cảnh đều dễ dàng.

nếu bé Sâu ngủ hay giật mình, bạn có thể uống thêm vài thứ nước và áp dụng mấy biện pháp như mình nói ở trên ấy. Tốt cho cả mẹ cả con.

Nơi Cư Ngụ
      Hanoi
      Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 1 lần trong 1 bài
      Điểm đánh giá
      0

[quote="MeLuti"]
      Trích Nguyên văn bởi songtu
      Song tu à,

Cũng có thể do bé Sâu nhạy cảm, cũng có thể do thói quen, nhưng dù thế nào thì năm đầu tiên, nếu được sống trong môi trường yên tĩnh cũng rất tốt cho sự phát triển hệ thần kinh của bé đấy.

Đúng là một số gia đình họ hay tập cho trẻ nằm đâu cũng ngủ được, ồn ào cũng ngủ được từ ngay sau khi sinh nhưng thực ra thì cũng có nhiều điều bất lợi.
      Đã có rất nhiều người nghiên cứu về môi trường ngủ của trẻ con, kết quả cho đa số các trường hợp là :
      - trẻ ngủ trong môi trường yên tĩnh thì giấc ngủ sâu hơn,
      - hệ thống thần kinh phát triển tốt hơn
      - Khi lớn lên một chút thì tính tập trung cao hơn, ít bị kích động hơn.

và họ khuyên rằng, nếu có điều kiện, cha mẹ nên tạo môi trường ngủ yên tĩnh cho trẻ đến 3 tuổi.

Hồi trước mình cũng giữ giấc ngủ cho bé nhà mình trong yên tĩnh rất lâu, khi đó mình chưa đọc mấy cái nghiên cứu này nhưng ở nhà bố mình vẫn hay nói rằng yên tĩnh thì mới ngủ sâu. Ban đầu BMC mình cũng tỏ ra không đồng tình vì nghĩ rằng chăm kỹ như thế sẽ tạo ra đứa bé khó tính. Nhưng sau này khi quan sát mấy đứa trẻ con khác trong họ cũng sinh cùng thời điểm với con mình thấy chẳng bé nào tập trung tốt và tự chủ bằng con mình, sau này tình cờ có người tặng quyển sách kỷ yếu hội thảo về mấy cái nghiên cứu giấc ngủ đó thì mình đọc cho Bà nghe. Vậy là bây giờ, con của em chồng mình vừa sinh cũng được Ông Bà chăm giấc ngủ rất cẩn thận.

Khi bé nhà mình được hơn hai tuổi, chuẩn bị đi mẫu giáo thì mình cũng bắt đầu tập cho bé ngủ ngay cả khi có chút ánh sáng hoặc tiếng động, mình thấy tập cũng nhanh thôi và bé nhà mình bây giờ cũng dễ tính, bé thích nghi với các môi trường hoàn cảnh đều dễ dàng.

nếu bé Sâu ngủ hay giật mình, bạn có thể uống thêm vài thứ nước và áp dụng mấy biện pháp như mình nói ở trên ấy. Tốt cho cả mẹ cả con.
      Me Luti, Songtu,
      Đọc nhừng lời khuyên của MeLuti, em thấy thương bé Tít nhà em quá, vì em thật sự bất lực trước nhu cầu xem tivi của bà osin nhà em. Bé nhà em cứ buồn ngủ là lăn ra như bi sau khi được cho rít 1 chút sữa, nhưng có lẽ vì các tiếng ồn xung quanh ảnh hưởng nên giấc ngủ của bé rất ngắn: chỉ 30-45phút là bé dậy. Nhưng nếu hôm nào em trông cho bé ngủ thì bé ngủ rất lâu. Đã nhiều lần em nhắc bà ấy tắt tivi khi bé ngủ nhưng không có tác dụng, ngay cả khi em ở nhà, bé đang ngủ mà bà ấy vẫn bật tivi xem. Em không dám nói nặng lên hay là có thái độ mạnh mẽ trong chuyện này dù rất thương con vì em sợ bà ấy dỗi, tự ái mà bỏ về quê thì ...chết.

Click:

Cám ơn
      0
      Điểm đánh giá
      0

Mẹ bé Tít à,

Giấc ngủ không những ảnh hưởng đến sự phát triển của hệ thần kinh mà còn ảnh hưởng đến sức khỏe trực tiếp của bé nữa, bé ngủ giấc không sâu và đủ thời gian thì lượng hoomon sinh trưởng sản xuất ra rất ít. Vớ phải cái bà giúp việc nghiện ti vi thì cũng khó nhỉ.
      Hay là mẹ bé thử nói chuyện tình cảm với bác đó xem, cứ nói rằng bác sĩ bảo là không tốt cho sức khỏe của bé, bác thương cháu thì bác bớt xem tivi đi, hay là để tivi sang phòng khác được không.
      Bác giúp việc của em chồng mình cũng thích tivi lắm. Mẹ chồng mình thì hay dành hẳn thời gian buổi tối từ 8 giờ đến 12 giờ đêm cho bác giúp việc thoải mái xem tivi trong phòng bếp, ban ngày bác chỉ xem khi nào cháu đi chơi, không có ở nhà. Nếu bác thích phim nào quá thì cô em chồng mình cũng hay tìm băng cho bác đó xem buổi tối. Thế là cũng được đấy.
      mẹ bé Tít thử bàn với AX để tìm ra giải pháp tốt cho bé.

Nơi Cư Ngụ
      Hanoi
      Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
      Điểm đánh giá
      0

Cám ơn mẹ các bé.
      Bé Ziu nhà mình mấy tháng trước cũng có hiện tượng còi xương, nhưng theo chỉ dẫn bác sĩ đã cho tiêm Vitamin D và uống bổ sung Canxi nên hiện nay cũng đã đỡ. Tuy nhiên chưa được cứng cáp lắm. Sáu tháng rồi mà lẫy chưa cứng. Bà ngoại và mẹ bé đều ngủ ít, không hiểu có phải là do gen di truyền không?
      Hồi bé mới ăn bột sen thấy ngủ tốt hơn, nhưng chỉ được một thời gian lại như cũ. Bé máu nóng nên đêm ngủ mà chèn chăn là không chịu. Chỉ hy vọng là lớn bé sẽ ổn định thần kinh hơn như mẹ Luti nói.

Click:

Cám ơn
      0
      Được cám ơn 6 lần trong 4 bài
      Điểm đánh giá
      0

Gủi mẹ Tít

Mình xin chia sẻ nỗi khó khăn của bạn vì osin nhà mình cũng thích tivi lắm, nhưng mình rất cương quyết một điều là cô xem tivi khi cháu ngủ cũng được, mình không cấm nhưng không được bật tiếng to. Ngay cả bản thân mình cũng thích xem tivi, ban ngày đi làm, chỉ có buổi tối về mới xem được một lúc, lúc đấy mà Sâu lăn ra ngủ là bản thân mình cũng bật tiếng rất nhỏ, chỉ vừa nghe ở mức thấp nhất. Vậy nên osin nhà mình khi ban ngày Sâu ngủ cũng không dám bật tivi to tiếng đâu.

Mình thấy có một điều là nếu khi trẻ ngủ mà có người ở bên cạnh nó sẽ ngủ sâu và lâu hơn. Đã rất nhiều lần mình để ý Sâu nhà mình. Nếu Sâu ngủ một mình thì giấc ngủ ngắn hơn nhiều so với ngủ có mẹ hoặc osin nằm bên cạnh. Một phần vì lúc Sâu cựa hoặc hơi hơi tỉnh thì có người nằm cạnh vỗ nhẹ hoặc xoa lưng, xoa đầu thế là Sâu lại ngủ tiếp luôn, chứ nếu nằm một mình, không có ai vỗ là có thể dậy rất nhanh.

Thực ra không cần lúc nào cũng ở cạnh trẻ vì giấc ngủ có chu kỳ của nó. Trẻ sẽ ngủ rất sâu khoảng 40-50 đầu giấc ngủ, khoảng 20' sau đó là giấc ngủ lơ mơ rất dễ tỉnh nếu có tiếng động, nhưng qua thời gian này thì lại ngủ sâu trở lại.

Mình còn có ý nghĩ là nếu có người ở bên cạnh thì trẻ có cảm giác an toàn hơn nữa, nhất là những người luôn chăm sóc, yêu thương trẻ vì vậy trẻ ngủ cũng được sâu giấc và đủ mắt hơn.

Bạn thử áp dụng cách này xem, trao đổi với osin để vừa vặn nhỏ tiếng tivi vừa ở bên cạnh con bạn lúc nó ngủ. Đành phải dung hoà vậy thôi chứ osin mà dỗi bỏ về quê thì hết hơi đấy.

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ