Bé ngủ không ngon giấc

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi bobiu_memiu, 26/5/2005.

1. bobiu_memiu

bobiu_memiu Thành viên tập sự

Bé nhà mình đã 6 tháng, đêm ngủ hay tỉnh giấc và khóc. Đêm phải thức đến 4, 5 lần, gần sáng bé mới ngủ ngon. Ban ngày bé cũng ngủ ít, cả ngày bé chỉ ngủ khoảng 10-11 tiếng. Các bạn cho mình hỏi liệu bé nhà mình có yếu thần kinh không ? có cần phải đi khám bác sĩ thần kinh không ?
    Các bố/mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bobiu_memiu
    Đang tải...

2. Minh Huong

Minh Huong Thành viên đạt chuẩn

Ban dung lo lang nhieu qua. Be nha minh ngay con nho cung hay thuc dem va ngu ngay nhung cung ngu it lam. Ban co the lam theo cach nay nhe: Mua la bo cong anh (o hang thuoc Bac) trai xuong xuong chieu nam cua con va me. Co nhung be hay khoc ve dem la vi moi truong ve dem khong phu hop voi dien tich trong nguoi be, gay su but rut kho chiu. Con nua:ban kiem tra xem be co doi ko? Cac me nao co cach giup bobiu_me miu di nhe. #-o

3. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chao bobiu_memiu,

Nếu so với trẻ cùng lứa thì bé ngủ như vậy hơi ít thật, nhưng nếu ngoài hiện tượng ngủ ít mà bé vẫn phát triển tốt và chơi ngoan thì không sao vì có những bé có nhu cầu ngủ ít hơn bình thường. Nếu có kèm theo các rối loạn khác như bé hay quấy khóc, ăn uóng kém, phát triển chậm hơn thì cũng nên xem lại chế độ ngủ :
    - Môi trường xung quanh nhà bạn có yên tĩnh không, có ánh sáng chói không?.... có những đứa trẻ đặt đâu ngủ đấy, mặc kệ ồn ào, nhưng có những trẻ thì môi trường yên tĩnh rất cần thiết cho giấc ngủ, nhất là các trẻ nhạy cảm . Mình còn nhớ con mình hồi nhỏ, khi bé ngủ là cả nhà phải đi lại nhẹ nhàng, phòng ngủ của bé phải kéo rèm, tắt điên...nếu không bé chỉ ngủ được nhũng giấc ngắn và ngủ không say . Phải đến ngoài ba tuổi, khi hệ thống thần kinh của bé đã vững hơn thì mới dễ ngủ hợn
    - Bé ăn uống thế nào, có bị đói không hoặc ngược lại có bị no căng bụng quá khộng ? chế độ ăn của bé có cân bằng không ?
    - Bé có biểu hiện còi xương không ?
    - bé có bị nóng hoặc lạnh quá khi ngủ không ?
    - Bé có bị viêm nhiễm ở đâu không ?

sau khi đã trả lời các câu hỏi để loại trừ nguyên nhân theo mình bạn có thể áp dụng một số biện pháp sau :

- tạo môi trường yên tĩnh
    - Khi bé ngủ có thể chặn thêm gối hoặc chăn để tạo cảm giác an toàn cho bẹ
    - Ăn uống cân bằng
    - Nếu bé bú mẹ thì mẹ bé có thể uống thêm một số loại nước giải khát để dễ ngủ như nụ vối, tâm sen, nhân trần, ác ti sô... Nếu bé không còn bú mẹ thì bạn có thể cho bé uống thẳng chút nứoc nụ vối hoặc nhân trần, ác ti sô pha loãng hơn so với người lợn
    - Xoa người cho bé trước khi ngủ ...

Nếu đã thực hiện một số biện pháp để thay đổi giấc ngủ cho bé mà bé vẫn ngủ ít, hoặc quấy khóc, kém ăn..thì cũng nên đi khám bác sĩ để tìm hiểu nguyên nhân .

4. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Bạn có thể tìm đọc cuốn "Cẩm nang chăm sóc trẻ : các phương pháp khoa học giúp trẻ ngủ không khóc" của Elizabeth Pantlay, nxb văn hóa thông tin. Mình ko phải chuyên gia nên ko biết tác giả này có tốt ko nhưng mình đã thử áp dụng một số mẹo nêu trong sách thấy có kết quả.

5. songtu

songtu Thành viên chính thức

Mẹ Luti ơi, Sâu của em ngủ cũng hay khóc, cuời, giật mình và rất thính ngủ, chỉ cần tiếng động nhẹ hay tiếng nói là dậy ngay. Mẹ chồng em cứ bảo là tại em lúc Sâu mới đẻ đã dặn mọi người đi lại nhẹ nhàng, không nói to, hơn nữa nhà em ở khu rất yên tĩnh, không có tiếng xe chạy, ồn ào, nên bây giờ Sâu quen yên lặng thế rồi.... MC em còn nói nhiều nữa nhưng chung quy là do em chăm Sâu kỹ quá.

Em không biết có phải là do em không hay do Sâu là đứa nhạy cảm như chị nói. Chị cho em biết với nhé.

6. MeLuti

Song tu à,

Cũng có thể do bé Sâu nhạy cảm, cũng có thể do thói quen, nhưng dù thế nào thì năm đầu tiên, nếu được sống trong môi trường yên tĩnh cũng rất tốt cho sự phát triển hệ thần kinh của bé đấy.

Đúng là một số gia đình họ hay tập cho trẻ nằm đâu cũng ngủ được, ồn ào cũng ngủ được từ ngay sau khi sinh nhưng thực ra thì cũng có nhiều điều bất lợi.
    Đã có rất nhiều người nghiên cứu về môi trường ngủ của trẻ con, kết quả cho đa số các trường hợp là :
    - trẻ ngủ trong môi trường yên tĩnh thì giấc ngủ sâu hơn,
    - hệ thống thần kinh phát triển tốt hơn
    - Khi lớn lên một chút thì tính tập trung cao hơn, ít bị kích động hơn.

và họ khuyên rằng, nếu có điều kiện, cha mẹ nên tạo môi trường ngủ yên tĩnh cho trẻ đến 3 tuổi.

Hồi trước mình cũng giữ giấc ngủ cho bé nhà mình trong yên tĩnh rất lâu, khi đó mình chưa đọc mấy cái nghiên cứu này nhưng ở nhà bố mình vẫn hay nói rằng yên tĩnh thì mới ngủ sâu. Ban đầu BMC mình cũng tỏ ra không đồng tình vì nghĩ rằng chăm kỹ như thế sẽ tạo ra đứa bé khó tính. Nhưng sau này khi quan sát mấy đứa trẻ con khác trong họ cũng sinh cùng thời điểm với con mình thấy chẳng bé nào tập trung tốt và tự chủ bằng con mình, sau này tình cờ có người tặng quyển sách kỷ yếu hội thảo về mấy cái nghiên cứu giấc ngủ đó thì mình đọc cho Bà nghe. Vậy là bây giờ, con của em chồng mình vừa sinh cũng được Ông Bà chăm giấc ngủ rất cẩn thận.

Khi bé nhà mình được hơn hai tuổi, chuẩn bị đi mẫu giáo thì mình cũng bắt đầu tập cho bé ngủ ngay cả khi có chút ánh sáng hoặc tiếng động, mình thấy tập cũng nhanh thôi và bé nhà mình bây giờ cũng dễ tính, bé thích nghi với các môi trường hoàn cảnh đều dễ dàng.

nếu bé Sâu ngủ hay giật mình, bạn có thể uống thêm vài thứ nước và áp dụng mấy biện pháp như mình nói ở trên ấy. Tốt cho cả mẹ cả con.

7. MebeTit

MebeTit Thành viên đạt chuẩn

8. MeLuti

Mẹ bé Tít à,

Giấc ngủ không những ảnh hưởng đến sự phát triển của hệ thần kinh mà còn ảnh hưởng đến sức khỏe trực tiếp của bé nữa, bé ngủ giấc không sâu và đủ thời gian thì lượng hoomon sinh trưởng sản xuất ra rất ít. Vớ phải cái bà giúp việc nghiện ti vi thì cũng khó nhỉ.
    Hay là mẹ bé thử nói chuyện tình cảm với bác đó xem, cứ nói rằng bác sĩ bảo là không tốt cho sức khỏe của bé, bác thương cháu thì bác bớt xem tivi đi, hay là để tivi sang phòng khác được không.
    Bác giúp việc của em chồng mình cũng thích tivi lắm. Mẹ chồng mình thì hay dành hẳn thời gian buổi tối từ 8 giờ đến 12 giờ đêm cho bác giúp việc thoải mái xem tivi trong phòng bếp, ban ngày bác chỉ xem khi nào cháu đi chơi, không có ở nhà. Nếu bác thích phim nào quá thì cô em chồng mình cũng hay tìm băng cho bác đó xem buổi tối. Thế là cũng được đấy.
    mẹ bé Tít thử bàn với AX để tìm ra giải pháp tốt cho bé.

9. bobiu_memiu

bobiu_memiu Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ các bé.
    Bé Ziu nhà mình mấy tháng trước cũng có hiện tượng còi xương, nhưng theo chỉ dẫn bác sĩ đã cho tiêm Vitamin D và uống bổ sung Canxi nên hiện nay cũng đã đỡ. Tuy nhiên chưa được cứng cáp lắm. Sáu tháng rồi mà lẫy chưa cứng. Bà ngoại và mẹ bé đều ngủ ít, không hiểu có phải là do gen di truyền không?
    Hồi bé mới ăn bột sen thấy ngủ tốt hơn, nhưng chỉ được một thời gian lại như cũ. Bé máu nóng nên đêm ngủ mà chèn chăn là không chịu. Chỉ hy vọng là lớn bé sẽ ổn định thần kinh hơn như mẹ Luti nói.

10. songtu

songtu Thành viên chính thức

Gủi mẹ Tít

Mình xin chia sẻ nỗi khó khăn của bạn vì osin nhà mình cũng thích tivi lắm, nhưng mình rất cương quyết một điều là cô xem tivi khi cháu ngủ cũng được, mình không cấm nhưng không được bật tiếng to. Ngay cả bản thân mình cũng thích xem tivi, ban ngày đi làm, chỉ có buổi tối về mới xem được một lúc, lúc đấy mà Sâu lăn ra ngủ là bản thân mình cũng bật tiếng rất nhỏ, chỉ vừa nghe ở mức thấp nhất. Vậy nên osin nhà mình khi ban ngày Sâu ngủ cũng không dám bật tivi to tiếng đâu.

Mình thấy có một điều là nếu khi trẻ ngủ mà có người ở bên cạnh nó sẽ ngủ sâu và lâu hơn. Đã rất nhiều lần mình để ý Sâu nhà mình. Nếu Sâu ngủ một mình thì giấc ngủ ngắn hơn nhiều so với ngủ có mẹ hoặc osin nằm bên cạnh. Một phần vì lúc Sâu cựa hoặc hơi hơi tỉnh thì có người nằm cạnh vỗ nhẹ hoặc xoa lưng, xoa đầu thế là Sâu lại ngủ tiếp luôn, chứ nếu nằm một mình, không có ai vỗ là có thể dậy rất nhanh.

Thực ra không cần lúc nào cũng ở cạnh trẻ vì giấc ngủ có chu kỳ của nó. Trẻ sẽ ngủ rất sâu khoảng 40-50 đầu giấc ngủ, khoảng 20' sau đó là giấc ngủ lơ mơ rất dễ tỉnh nếu có tiếng động, nhưng qua thời gian này thì lại ngủ sâu trở lại.

Mình còn có ý nghĩ là nếu có người ở bên cạnh thì trẻ có cảm giác an toàn hơn nữa, nhất là những người luôn chăm sóc, yêu thương trẻ vì vậy trẻ ngủ cũng được sâu giấc và đủ mắt hơn.

Bạn thử áp dụng cách này xem, trao đổi với osin để vừa vặn nhỏ tiếng tivi vừa ở bên cạnh con bạn lúc nó ngủ. Đành phải dung hoà vậy thôi chứ osin mà dỗi bỏ về quê thì hết hơi đấy.

11. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Về giấc ngủ của bé mình cũng đồng tình với ý kiến của mẹ Luti, ngoài ra mình thấy giấc ngủ của bé có sầu và dài ko còn phụ thuộc rất nhiều vào việc :
    - bé có bị thiếu canxi ko, bởi lẽ việc bé bị thiếu canxi sẽ trực tiếp ảnh hưởng tới hệ thần kinh của bé, làm cho thần kinh hưng phấn hơn (nói nôm na là tỉnh hơn) và dẫn tới một trong số các biểu hiện ngủ ko sâu giấc, nghịch ngợm quá mức, ... có lúc bé đã mệt-buồn ngủ nhưng chưa ngủ và vẫn chơi.
    - các mẹ cũng cần chú ý nhiều tới tiếng động xung quanh bé, đặc biệt đối với bé dưới 1 tuổi. Đồng thời cũng ko nên dọa bé vào ban ngày, làm như thế bé dễ giật mình tỉnh giấc lúc đêm hoặc ngủ mê ko tốt.
    - Đối với bé khi còn bú sữa mẹ thì buổi đêm thỉnh thoảng bé hay ọ ẹ đòi bú vặt và tất nhiên giấc ngủ của bé cũng ko được liền mạch.
    Các mẹ thử tổng hợp các ý kiến và tìm nguyên nhân cho giấc ngủ của con mình để có biện pháp điều chỉnh hợp lý nhé. Mình cũng đã có thời gian trải qua thời kỳ này, chủ yếu con mình ngủ ko tốt là do thiếu canxi, sau khi bổ sung canxi thì thấy đỡ hơn hẳn.
    Chúc các em bé của chúng ta luôn khỏe mạnh.

12. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mình áp dụng 1 số mẹo trong cuốn "Phương pháp giúp trẻ ngủ ko khóc" và thấy đúng là có kết quả thật. Lúc trước mình cho Su đi ngủ lúc 9h, đến lúc ấy tắt đèn, đi nhẹ nói khẽ, cho ăn 1 bình và ru ngủ; tạo không khí trong nhà như đang nửa đêm ấy. Bố Su thì bực lắm vì ko đc xem tivi, đọc báo, ko có điện thoại... Độ 2 tuần sau có kết quả, đến 9 giờ là Su lên chuồng. Dần dần cho Su đi ngủ sớm lên. Bây giờ thì 7h Su ăn bột rồi 8h đi ngủ. Nói chung là mất thời gian nhưng quen nếp rồi nên bố mẹ có thể làm việc của mình, tất nhiên là nhẹ nhàng thôi! Hơn nữa từ lúc đi ngủ sớm bé nhà mình ngủ có vẻ sâu hơn và dễ ngủ hơn, chỉ phải ru độ 10-15'.
    A quên trong sách ấy nói là khi bé đc 40 tuần tuổi nếp ngủ của bé sẽ định hình, cho nên trước thời gian này nếu bé còn thức đêm thì cũng bình thường thôi.

13. MeLuti

Mình thấy mẹ bé Sâu nói đúng đấy, bọn trẻ con nhà mình khi ngủ nếu có người ngủ cạnh thì sẽ ngủ say hơn và lâu hơn vì đúng là khi bé ngọ ngoạy, nếu cảm thấy có người bên cạnh vỗ nhẹ người mình thì bé cảm thấy an toàn hơn, được yêu thương hơn và lại ngủ tiếp, cái giấc ngủ tiếp đó thường là rất sâu.

Có một cách để chống tiếng ồn của tivi không biết ở nhà mình có có không, đó là cắm tai nghe chụp lên đầu thì vẫn có thể xem được tivi mà không bị ảnh hưởng đến người xung quanh, mình thấy ở bên này họ dùng rất nhiều, nhất là cho bệnh nhân ở bệnh viện.

14. MebeTit

MebeTit Thành viên đạt chuẩn

MeLuti oi,
    Nhung ma nha em chi co moi 1 cai tivi, neu su dung tai nghe thi OX nha em se doc quyen su dung, vay sau khi be ngu thi em biet lam gi, xem gi bay gio? Chang nhe em cung ngu theo be thi em se beo nhu.... cai coi xay mat.
    Theo loi khuyen cua moi nguoi, em da ga gam duoc ba osin nha em chiu van be tivi khi be ngu roi, moi viec dang tung buoc duoc cai thien.
    Eo oi, met qua! ninh osin con kho hon ca ninh MC day cac me a!

15. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

Lau lam roi minh khong post bai toan vao coi cac me nuoi con de hoc kinh nghiem thoi. Chan qua minh chang type duoc tieng Viet gi ca sorry cac me nhe.

Minh chi muon tham gia vai y kien theo kinh ngiem cham be nha minh bay gio moi hon 3 thang thoi. Minh cham be dung het nhu sach co phan phatxit nhi :lol: minh cho be ngu rieng tu khi o benh vien ve van biet la be ngu say hon neu ngu cung me nhung kien quyet the la bay gio be ngu rieng thoai mai chu ngu trua nam canh me la ngo nguay suot.

Ban ngay minh cho be choi o phong co nhieu anh sang nhat be tu choi roi tu ngu khong ai be ru ca, khi be nam choi minh van hat cho be nghe nhung khong be len du dua. Buoi toi sau cu bu 9h la len chuong nam ke ca khong ngu cung len giuong dong cua tat den ba me xem ti vi thi deo headphone hehehe den khoang 10h vao coi la be da ngu say, tu luc tron 3 thang la ngu mot leo tu 10pm den 6am khong thuc giac nua dem. Ai cung bao minh ap dung ky luat thep :oops: nhung bay gio minh thay nhan han di va do met chu co 7 tieng de ngu ma cac me thuc day den 4 lan thi con dau suc khoe de mai di lam nua. Be nha minh tu luc sinh den gio chua ai phai be dung dinh ru ngu ca, nua dem ma giat minh tinh giac thi be cung tu minh ngu lai duoc khong can nguoi vo ve, ma trom via be it khoc choi ngoan va phat trien tot.

Minh thay la dang nao lon be cung ngu rieng nen nha ai co dieu kien phong oc rong rai thi nen cho be ngu rieng som luc nao tot luc day chu de be lon len roi kho tap hon. ma be con ngu rieng co rat nhieu cai loi cho be giac ngu cung sau hon va bo me cung khong bi go bo thac thom so nam de len con.

16. MeLuti

Mình đoán là mẹ Hanoi đang ở nước ngoài phải không. Đọc bài của mẹ Hanoi mình xin có hai ý kiến hơi khác thế này. Đây là ý kiến của riêng mình thôi nhé, nói ra để cùng trao đổi ấy mà. Mẹ Hanoi đừng nghĩ sai về mình nhé.

1 - Về điều kiện vật chất : Mình thấy ở nhà mình, việc cho trẻ con ngủ riêng, nhất là riêng phòng từ nhỏ là điều không ổn, vì nói chung, ở nhà mình, hiếm có gia đình nào có đủ điều kiện để đặt được nhiệt độ ổn định trong phòng của trẻ mà vẫn đảm bảo độ thoáng của căn phòng. Vì vậy nếu không ngủ cùng con thì cực kỳ lo lắng, làm sao đảm bảo được là bé không bị lạnh vào mùa đông và bị nóng vào mùa hè (ai sẽ đắp chăn, ai sẽ điều chỉnh quạt cho bé nếu không ngủ cùng bé). Còn nữa là ở nhà mình thì hầu như mẹ nào cũng cho con bú mẹ, mà bé nhỏ dưới một tuổi thì chuyện dậy bú đêm là thường, vì vậy ngủ bên cạnh rồi cho bé bú là điều rất hợp lý. Hồi con mình nhỏ, mình vẫn cho bé ngủ cùng lúc thì cả bố mẹ, lúc thì với riêng mẹ. Mình cũng không thấy có gì bất tiện mà chỉ thấy yên tâm, việc một đêm dậy cho con bú hai lần cũng là chuyện thường thôi, hơn nữa ở nhà mình thường có người giúp nhiều nên mẹ có thể ngủ bù vào ban ngày nữa. Con mình bốn tuổi mới bắt đầu tập ngủ riêng giường mà vẫn còn phải để giường ngay gần giường bố mẹ để còn đắp chăn cho bé ban đêm. Đến khi 6 tuổi, bé đã biết tự kéo chăn đáp lúc lạnh mới dám cho bé ngủ riêng phòng.

2 - Về mặt tâm lý, mình thấy bây giờ ngay tại Pháp và một số nước châu Âu khác cũng có hai trường phái chiếm tý lệ gần ngang nhau :

- Trường phái thứ nhất, cho rằng cần cho trẻ ngủ riêng phòng : lý do là về phía trẻ sẽ sớm học được sự độc lập, về phía cha mẹ thì cũng đỡ cảm thấy bị phiền nhiễu hơn, đặc biệt trong quan hệ tình dục.

- Trường phái thứ hai cho rằng ít nhất nên cho trẻ ngủ cùng với cha mẹ trong vòng ba tháng đầu, rồi cũng phòng cha mẹ ít nhất đến một tuổi. Lý do là :
    ++về mặt sức khỏe: đây là cách tốt nhất để tránh những cái chết đột ngột của trẻ sơ sinh vì bị ngạt thở do trẻ úp mặt vào gối mà không tự lật lại được hoặc vì trẻ quá sợ trong bóng đêm gây ngừng tim đột ngột. Từ 10 năm trở lại đây, các nhà nhi khoa và tâm lý trẻ em ở Pháp bắt đầu đặt câu hỏi về những cái chết đột ngột này vì tỷ lệ càng ngày càng tăng lên do cha mẹ để con ngủ riêng ngay sau sinh rất nhiều.
    ++ Về mặt tâm lý, trẻ được ngủ cùng cha mẹ khi còn nhỏ sẽ cảm thấy được an toàn hơn, được yêu thương hơn và theo các nhà tâm lý trẻ em thì cái nền cơ bản về cảm giác an toàn của trẻ con được hình thành phần lớn trong năm đầu tiên của cuộc đời. Một đứa bé được sống trong cảm giác an toàn trong những năm đầu đời sẽ dễ thích nghi và hòa nhập với cuộc sống hơn. Tất nhiên cảm giác an toàn của trẻ đến từ nhiều khía cạnh khác nhau nhưng việc cho trẻ ngủ như thế nào đóng vai trò rất quan trọng.
    Xin kể một câu chuyện nhỏ. Năm 1996, mình có theo học một khóa sau đại học về tâm bệnh lý trẻ nhỏ (dươí 2 tuổi) với thầy LEBOVICI là thầy tâm lý lâm sàng trẻ em nổi tiếng của Pháp. Hôm học về tâm lý học dân tộc, có thầy khác đến dạy về tâm lý học xuyên văn hóa. Cả lớp có được xem phim về một số nền văn hóa khác nhau và thảo luận về việc cho trẻ ngủ thế nào, chung hay riêng. Cả lớp mình hồi đó chia làm hai khối đối lập nhau và thầy giáo đứng trung gian. Sau đó lập một bảng phân tích chung về lợi hại. Bất ngờ nhất là sau buổi học có hai chị đứng bên phía không lại đứng lên phát biểu rằng "biết thế này tôi cũng đã cư xử với con tôi khác đi rồi", hỏi sao thì họ nói là vì thấy cái lợi nhiều hơn rất nhiều, và có một trong hai chị thú nhận rằng con chị ấy có rất nhiều vấn đề về tâm lý.
    Thầy LEBOVICI có hỏi mình về trẻ con VN, ngày đấy tiếng Pháp của mình còn kém vô cùng nhưng cũng trình bày được về văn hóa của người VN là hay cho con ngủ chung giường lúc nhỏ. Thầy cười và bảo : "cô phải hứa với tôi là cô sẽ giúp trẻ con VN bằng cách cô phải nói với các bà mẹ trẻ VN rằng cách cho con ngủ chung lúc nhỏ của người Vn cô là rất quý, và nếu cô làm được như vậy thì cô sẽ có ít việc phải làm hơn".

Lúc đó mình còn trẻ quá và chưa có con nên chưa hiểu rõ lắm. Sau này có con, nuôi con và đi làm gặp đủ các loại trẻ con có vấn đề này nọ thì mình mới thấy thấm thía lời của thầy hơn.

Tất nhiên không phải cứ trẻ con nào ngủ riêng từ nhỏ thì cũng có vấn đề gì đó, vì còn phụ thuộc vào cách chăm sóc chung, sự gắn bó mẹ con cha con ở những điểm khác nữa. Nhưng mình nghĩ, cái gì đã được người ta nghiên cứu nhiều và đã chỉ ra lợi hại thì cũng nên suy nghĩ xem nên lựa chọn thế nào. Vì một việc làm của cha mẹ tưởng chừng đơn giản có thể lại có ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc đời của con.

17. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

@me Luti minh rat dong tinh voi ban quan diem dua ra o day de chia se kinh ngiem thoi vi moi nguoi co cach cham con rieng cua minh. Dung la minh khong o vietnam that nhung minh cung khong vi the ma Tay hoa tat tuy nhien minh cung nhu ban hoc duoc cai nao hay thi ap dung khong thi thoi. Y kien ban dua ra minh thay co cai dung lam tuy nhien cung co cai minh khong cung quan diem, thi thoi noi ra de cung chia se ma dung khong.

1/ ve dieu kien vat chat thi khong noi lam gi nhung dung la thoi tiet o nha minh thi cung kho cho be con ngu rieng vi nhu ban noi khong ai keo chan cho. Tuy nhien y minh o day ngu rieng khong co nghia la ngu han 1 phong khac, ben nay tre thuong ngu rieng han mot phong khi tron 1 tuoi co. Y minh la ngu rieng giuong nhung nam canh giuong bo me y, be nha minh ngu rieng giuong nhung ma chung phong voi ba me, minh khong phan nan ve viec day dem cho con bu vi dieu do la tat nhien roi me nao cha the. Minhf cung cho be bu dem xong lai dat vao noi hay giuong ngay ben canh thoi. Nhung khi be da dat duoc can nang gap doi luc sinh thi thuong khong co nhu cau bu dem cung tuy vao tre co dua the nay co dua the khac minh tuy theo be ma cham thoi .Tuy nhien cach nuoi o nha thi cac me so con doi nen cu nhet ti vao mom thi be theo thoi quen van mut nhung theo minh duoc biet tre khi da ngu thang giac ma van bi nhoi an dem thi rat hai cho da day cua be hon nua giac ngu khong ngon giac vi da day phai lam viec giong nhu minh an no ma di ngu thi cung tuc bung anh ach y. Minh dang ban o day la lam the nao cho be be ngu ngon la the. Y minh la ba me ko thuc dem thi se ngu tot hon tuy nhien co be the nay co be the kia dung khong be nao hau an thi me day la dieu tat nhien roi, nhu be nha minh ngu thang giac thi minh cung chang nua dem danh thuc con day bat no an. Co nhieu be an dem quen roi den tan 2 tuoi van nua dem day an thi minh thay khong hop ly cho lam thoi.

Moi nguoi o nha deu nghi ben Tay nguoi ta bat tre ngu rieng tu be de no tu lap, roi ngu rieng the thi con cai ve sau khong gan gui cha me nhung theo minh chung kien thi chua thay truong hop nao cha me cho con ngu phong rieng sau sinh nhat dau tien cua be, cung co nguoi ngu chung voi con nhung so it thoi . Ben nay moi nguoi deu ngu chung phong voi be cho den 1 tuoi nhung be ngu giuong cua be. Minh thay moi nguoi tu gia den tre deu noi voi minh la yeu be lam muon be no ngu chung giuong lam nhung ma the thi be ngu khong ngon nen thoi. Hoi sinh be trong benh vien minh rat thich be be ngu cung giuong nhung y ta deu bao minh nen de be ngu noi ben canh vi be se thoai mai va ngu ngon hon thi minh thay rat dung.

2. Ve mat tam ly nhu ban noi tre ngu rieng thi co tinh tu lap minh khong ban den o day vi tinh cach cua be hinh thanh con do cach giao duc cua cha me khi nuoi day chung. Con sex thi co phai thuc hanh ca dem dau :D

truong phai cho rang tre ngu it nhat cung cha me tu khi sinh den 1 thang tuoi minh hoan toan dong y nhung ngu chung phong thoi chu ngu chung giuong thi minh thay khong an toan. Cai chet dot ngot thi nguoi ta van chua tim ra nguyen nhan nhung da co nhieu truong hop be dot tu khi ngu cung giuong cha me, chinh co ban minh nguoi Balan hay bao ngu voi con cho no gan gui tuy nhien mot sang thuc day thi thay be da tat tho tu luc nao, be luc do 2 thang ruoi. Cai nay thi khong ai muon ca nhung nhu bac si minh noi khoa hoc chung minh the nay sach bao the kia nhung minh la me minh biet cai nao tot nhat cho con minh thi lam. Hoi minh moi sinh be dem nao cha mo day may lan de xem be con tho khong lo lam chu, ma da la me ai cung nhay cam ngay ca cai do minh cua con hay tieng tho dai cua no minh cung da tinh giac roi.

Minh dong y voi ban la dua tre cam thay an toan thi tam ly se phat trien tot hon, cach tot nhat la dap lai be ngay khi be khoc luc do be duoc vo ve an ui va cam thay an toan trong vong tay me thi khi ngu cung me la me phan ung kip thoi tuy nhien neu ngu cung phong nhu minh thi cung van kip bat day vo ve be. Minh gianh cho be tinh yeu thuong la thuong xuyen noi chuyen vuot ve be la cach tot nhat tao su gan gui chu khong nhat thiet con ngu voi me moi gan gui dung khong.

Minh hoan toan dong y la be ngu voi me thi rat tot va tien cho viec bu mom song minh cung khong cho rang cu phai ngu cung giuong voi be den 5 /6 tuoi moi la cach nuoi tot nhat cho be. Cai minh muon noi o day la de be ngu ngon hon thi nen cho be nam rieng, tao cho be thoi quen len giuong ngu dung gio giac nhu the be ngu ngon thi se phat trien tri nao lan suc khoe tot. Va be se theo thoi quen do cho den khi lon khi ba me co dieu kien cho be ngu phong rieng thi de dang hon dung khong nao.

Minh lai lan man qua roi day la y kien rieng cua minh thoi nhung ma chu de chinh van la lam the nao cho be ngu ngon giac . Minh ket luan theo nhu bac si cua be nha minh van noi, cach nuoi tre moi noi khac nhau moi nguoi me cung co cach nuoi khac nhau co cai duoc co cai khong duoc, minh la nguoi me minh ham hoc hoi co hieu biet thi minh se biet phai lam gi tot nhat cho con minh thoi.

18. thanhtam0984

thanhtam0984 Thành viên tập sự

Ðề: Bé ngủ không ngon giấc

Bài học kinh nghiệm đây. Nuôi còn nhỏ mà không có kiến thức thật vất vả. Mình cóp nhặt thông tin trên mạng và áp dụng cho bé nhà mình. May mà tới giờ bé không sao chứ nếu không mình chết mất. Mỗi bé có một thể trạng khác nhau không bé nào giống nhau cả. Nghe chị bạn giới thiệu Mình có đưa con đi khám ở Phòng khám dinh dưỡng - 70 Nguyễn chí thanh được các bác sỹ tư vấn cụ thể và chi tiết. Đúng là không nên tự ý "chữa bệnh" cho con. Ah các bạn có thể ghé qua website phongkhamdinhduong.vn để xem thông tin nhé. Trên đó toàn do các bác sỹ tự viết hay và bổ ích lắm

19. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

mình cũng đồng quan điểm với mẹ này cái gì cũng phải có cơ sở xát thực

20. Made in NewZealand

Made in NewZealand Đồng hồ, giày, túi ví cao cấp

bé nhà mình lúc 5-6 tháng cũng bị vậy, đi khám khắp nơi, uống đủ các loại thuốc bổ thần kinh cuối cùng nguyên nhân là bạn ấy bị ngạt mũi mà mình kh biết đấy