Kinh nghiệm: nen sinh mo hay sinh thuong?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi huongvan, 9/7/2010.

1. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

ko ai biet truoc minh se de de dang hay kho khan?me nao co kinh nghiem thi tu van cho minh nen sinh mo hay sinh thuong?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongvan
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. puppup

puppup www.hangucxachtay.com

Nếu cho tớ chọn lại tớ vẫn thích sinh mổ hơn , tớ sinh mổ khỏe chẳng đau gì hết bé con đi đứng thoải mái 3 ngày vết thương lành ...
    Đẻ mổ thì đâu con tròn hơn, nhưng có cái là đôi khi bsi ẩu 1 tí là khổ mình lắm . dễ nhiễm trùng ,,....sót nhau, ...nói chung là cũng rủi ro lắm, đẻ mổ thường ít sữa ....
    Sinh thường mà bị rạch thì híc hic đau mà con khó chịu hơn ấy
    Nhưng sinh mổ nên lưu ý là ko nên gây mê hết cả người mà chỉ nên half body thôi nên khi lấy bé ra mình vẫn cảm nhận được như thế nào, vẫn biết những gì đang xảy ra ...
    gây mê half body it bị đau lưng sau này hơn gây mê cả người , nghe nhiều người bảo thế , và mình thấy đúng ....
    Đấy là kinh nghiệm của mình

dohungtmdthuongvan thích.
  3. Annhi2010

Annhi2010

Ðề: nen sinh mo hay sinh thuong?

Tớ thấy sinh thường thì tốt hơn cho cả mẹ lẫn con. Sẽ rất đau đấy, tớ trải qua rồi nên tớ biết, nhưng rồi nó cũng qua nhanh. Sinh thường con ít bị bệnh hô hấp hơn, mình nhanh được gặp con hơn, sinh xong được bế ẵm và cho bú luôn, sinh mổ thì 1-2 ngày mới đượcgặp.

4. huongvan

em đã được 7 tháng rồi và bây giờ đang bối rối ko biết nên sinh mổ hay sinh thường và nên sinh ở bệnh viện nào?em ở hà đông,các bác tư vấn dùm em mới

5. huongvan

bạn sinh mổ bệnh viện nào thế ?có nick yahoo ko cho mình nhé

6. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

minh thay cac me nen suy nghi lai viec sinh mo.chi nhung truong hop kho thi moi phai sinh mo,chu bt cu de tu nhien la tot nhat,de cho con trao doi 1 cach tu nhien dung bat ep,con van de me puppup noi la dau con bep thi hoan toan sai,dau eb moi de con rat mem dau be bep hay ko la do cho be nam co hay thay doi tu the cho be ko.chu minh sinh thuong dau con minh trom via van tron.minh thay sinh thuong khoe hon,tot hon la sinh mo,ma sinh thuong ban de xuong can hon la sinh mo,neu ban sinh mo thi it nhat 3 nam ban moi dc sinh tiep va cung phai sinh mo,nhung ban co chac chan la se ko dinh sau do,neu sinh mo ma lai co be som,thi 1 la phia bo 2 la phia theo doi,nhung phan lon moi ng khuyen bo neu qua to thi danh theo doi rat can than,ko anh huong ca me lan con.con đẻ thương thi ko sao.

minh khuyen me chu top nen tim hiu ki,dung nghi sinh mo la suong ko suong dau..tuy theo suy nghi cua ban thoi.
    day la y kien cua minh mong mẹ nó suy nghĩ kĩ.chục mẹ tròn con vuông

7. Ðề: nen sinh mo hay sinh thuong?

Uh, mình cũng đồng quan điểm với mẹ này
    Sinh mổ hay thường là để tự nhiên, theo tình hình lúc đó thôi
    Sinh mổ giờ chỉ gây tê nửa người, vẫn cảm nhận được bình thường nhưng sẽ có vết sẹo ( nếu bị sẹo lồi ), sẽ ít sữa, thậm chí là tắc sữa rất đau, hồi phục lâu hơn, 2 ngày mới được gặp con.....
    Sinh thường thì đau lúc đó nhưng về sau mọi thứ nhẹ nhàng và hồi phục nhanh hơn
    Tốt nhất là theo lời khuyên của bác sĩ, bạn à

Mẹ Bắp cải

8. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Mình thấy sinh thường là tốt nhất, chỉ khi nào bác sĩ chỉ định bạn phải sinh mổ thì bạn hẵng nên sinh mổ chứ sinh mổ có nhiều cái bất tiện lắm như mebongxik đã nói ở trên đó
    Còn sinh thường thì bạn chỉ đau lúc có cơn co thôi , bản thân mình lúc chuyển dạ cũng chỉ đau có từng cơn từng cơn thôi xong mình lại ngủ thiếp đi đến khi CTC đã mở hết, con chui tọt ra 1 cái ,cảm giác thấy rất dễ chịu .Lúc đó bsĩ có khâu vết rạch hay làm gì đi nữa thì cũng chả màng đến đâu vì còn mải nhìn theo con đã, xem con mình có bt ko, tay chân có đủ ngón ko...bla..bla sau đó thì 2 mẹ con đc gặp nhau luôn, đc cho con ty luôn ,ôi nhớ lại cảm giác đó thật là hạnh phúc biết bao . Đến khi về nhà thì cũng chỉ sau vài ngày là vết khâu cũng lành ko còn đau nữa, mọi sinh hoạt lại trở lại bt .Vì vậy tốt nhất là bạn nên sinh thường nhé ,kinh nghiệm là lúc đau thì cố gắng đừng có kêu gào gì cả,nghiến răng mà chịu ko thì mất sức lắm đến lúc ko có sức mà rặn nữa đâu .
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé ;)

9. avon_TLshop

avon_TLshop Thành viên tích cực

Hixhix, mình thì tuần 40 không có cảm giác đau đẻ, nước ối thì vỡ nên đành phải mổ. ( cu cậu ăn rồi ị trong đó luôn)==> mổ cấp cứu. Mổ thì họ gây tê nên lúc mổ chả đau tí gì.............Nhưng...........hôm sau hết thuốc tê...ối giời ơi là giời đất ơi.........huhu. đau lắm. đau gần 1 tháng đấy. 3 hôm đầu đi vệ sinh thì khổ cùng từng tận. Nói chung là đàn bà thật khổ, nhưng có đứa con thì thật hạnh phúc vô cùng không gì sánh bằng.

10. mebeKem2009

mebeKem2009 mehaicongai

Tớ thấy nhiều bạn thích sinh mổ để chọn ngày chọn giờ, còn tớ thì cố sinh thường mà không được. Hichic. Tớ trải qua hết cả 2 kiểu sinh rùi, sinh thường không được phải chuyển sang mổ đấy, sợ chết khiếp (nhưng bi giờ ngắm con lại quên hết rùi.hiiii). Tớ thì không rõ cái khoản hậu sinh thường thì thế nào chứ sinh mổ thì đến giờ vẫn còn phải chịu hậu quả của nó, mỗi khi trái gió trở trời là ngứa vết mổ kinh khủng (may tớ không bị đau chứ có người còn vừa ngứa vừa đau ý). Tớ thấy sinh mổ đau hơn sinh thường, sức chịu đựng của bé kém hơn, mẹ lại người lâu hơn và cái khoản sữa siếc của con thì đến khổ. Nhưng sinh mổ cũng được gặp con ngay mà, không phải sau 2 ngày như các mẹ nói đâu.

Thế nên theo kinh nghiệm của tớ bạn cứ để tự nhiên giống như các bạn ở trên khuyên đấy, sinh thường được là tốt nhất vì sinh gì mà chả đau. Tuy nhiên nếu sinh con đầu lòng thì bạn chọn bệnh viện đầu ngành cho nó yên tâm, tâm lý tốt cũng sẽ dễ đẻ hơn. Và quan trọng nhất là hôm sinh ăn thật no vào để còn có sức mà rặn nữa.Hiiiii

Chúc bạn mẹ tròn con vuông!

11. dohungtmdt

dohungtmdt Thành viên mới

Cảm ơn các mẹ, em và vk đang bàn chuyện sinh thường hay sinh mổ. Em mới nói câu "Tùy em" thế là chiến tranh xảy ra.
    Hôm nay em đi tìm hiểu xem cụ thể là như thế nào. Thì thấy đại đa số các mẹ và bác sĩ đều nói là mỗi phương pháp có những cái lợi và bất lợi riêng.
    Nhưng nếu không có hiện tượng cần phải mổ thì nên đẻ thường. Em thì còn trẻ, mà vk em làm y tá, nên nhiều khi chủ quan cứ để mọi việc sức khỏe vk quyết. Sau lần này thì em thấy các ông bố cũng nên tìm hiểu những kiến thức này sẽ chia sẻ được phần nào đó việc sinh đẻ và nuôi dạy con giúp các mẹ...

12. hanhnt123

hanhnt123 Thành viên kỳ cựu

Mình tập 1 sinh thường, mình muốn tập 2 cũng sinh thường

13. Me_moka

Me_moka

Nếu mà sinh thường đc thì tốt quá,vì tốt cho bé và mẹ ,sức đề kháng của bé sẽ cao hơn

14. yunama

yunama Thành viên đạt chuẩn

Nếu có thể thì nên sinh thường chị ah.

15. tramtruong326

tramtruong326 Thành viên mới

16. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

cố gắng sinh thường thôi còn nếu ko thể khi đó bs sẽ quyết định sinh mổ mà