Con xem web sex thì phải làm sao?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi SuTu, 12/11/2014.

Tags:
  1. SuTu

SuTu Thành viên chính thức

Các mẹ ơi mình cảm thấy bối rối quá khi con mình, cháu mới chưa đầy 13 tuổi, bình thường rất ngoan, hiền nhưng gần đây mình phát hiện cháu hay dấm dúi vào xem các trang web sex.

Nhờ các bố, các mẹ tư vấn giúp mình xem mình phải nói gì với cháu. Mình lo quá, không biết làm thế nào nữa.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi SuTu
    Đang tải...

2. danorganmio

danorganmio Ngã xuống mới biết ai là bạn ta

Ðề: Con xem web sex thì phải làm sao?

Cháu trai hay cháu gái?
    Đây là ý kiến của mình tham khảo nhé
    Nếu là cháu trai thì cần bố hỗ trợ, nếu là cháu gái thì cần mẹ hỗ trợ
    Coi đây là kiến thức cần thiết và sớm muộn thì ai cũng phải biết.
    Cần tranh thủ dạy con, khuyên nhủ con chứ đừng cấm đoán.
    Cần hỏi xem con đã tìm hiểu được những điều gì? Khi xem con có cảm giác thế nào?
    Sau đó cần hỏi? Vì sao người ta làm thế hay người ta làm thế để đạt được mục đích gì?
    Cần tập trung vào câu trả lời là để duy trì nòi giống, và độ tuổi để làm việc này là từ 18 với nữ, 20 với nam
    Khi cháu đã hiểu thì nên khuyên cháu khi nào đến tuổi thì mới để tâm, nếu không thì sẽ ảnh hưởng đến học hành và chỉ có tác hại khi chưa đến độ tuổi đó.
    Tìm kiếm những ví dụ ở trên mạng về tác hại của nó khi chưa đến độ tuổi mà đã tham gia, giải thích cho con hiểu

3. giatruyenhg

giatruyenhg Thành viên tập sự

MÌnh cũng nghĩ là bạn nên bố trí người nói chuyện với con theo cách bác danorganmio đã nêu là bố nói chuyện với con trai, mẹ nói chuyện với con gái và giải thích dần cho cháu hiểu, mình nghĩ giờ thời đại này không thể tránh được việc các cháu lên mạng xem, tốt nhất là nên giải thích để các cháu không tò mò và dễ gây ra hành động nông nổi

4. danorganmio

Ý kiến của chủ thớt thế nào rồi?

5. tuyetnhi16

tuyetnhi16 Thành viên tập sự

Mình nghỉ tầm tuổi này các cháu đang có xu hướng tìm hiểu về giới tính. Lúc này mình nên chủ động giải đáp những thắc mắc của con

6. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Mình cũng đồng quan điểm bạn này. 13 tuổi nếu là con gái thì có thể nhưng con trai thì mình nghĩ cũng hơi sớm.

7. Trái Cây Việt

Trái Cây Việt DH fruits

13 tuổi là lớp 8 rùi, mà lớp 8 hình như có môn sinh học rồi. Con nào cũng phải dạy ạ

8. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Vâng đúng các mẹ ah, chúng ta nên coi đó như là kiến thức về giới tính và tùy từng lứa tuổi chúng ta nên giải đáp những thắc mắc cho các con chứ đừng lo lắng coi đó là không đúng mà cấm các con thì lại càng gợi cho các con sự tò mò ah.

9. lethuydung91

lethuydung91 Thành viên mới

Thực ra các bé tò mò là điều tự nhiên của con trẻ. Nếu nói là ngăn chặn cũng rất khó. Vấn đề giới tính ở các nước phương Đông mình rất nhạy cảm, bố mẹ thường lảng tránh hoặc không muốn nói về tình dục giới tính với các con. Có một số các bậc cha mẹ còn coi đó là điều xấu xa. Theo bản thân mình nên giáo dục giới tính cho các bé ngay từ nhỏ theo từng độ tuổi để các bé biết chăm sóc bản thân cũng như dần nhận thức được vấn đề giới tính tình dục, trách để các bé quá tò mò dẫn tới tự tìm hiểu và có sự suy nghĩ sai lệch.

10. mequay2008

mequay2008 Thành viên sắp chính thức

Ngoài cung cấp các kiến thức giơi tinh ra, mình nghĩ các mẹ nên đăng ký cho con chơi các môn thể thao, tạo điều kiện cho con tham gia các sinh hoạt cộng đồng. khẩu phần ăn hợp lý không qua nhiều thịt cùng chơi thể thao giúp cho con chuyển hóa được năng lượng dục rất lớn trong độ tuổi này, sinh hoạt cộng đồng giúp hướng tâm trí con vào đời sống lành mạnh hơn. hiiii, hơn hết bạn hãy dạy con thành người có bản lĩnh, dạy con biết xem xét những hành động lời nói của mình. Rồi bạn hãy để con tự trưỡng thành học bài học của mình, bạn không nên quá lo lắng xen dự vào con quá nhiều. ( hiiii đây là quan điểm của riêng mình chia sẽ cùng mọi các mẹ)

11. cafehoatan

cafehoatan Thành viên mới

9 vì đến tuổi đậy thì lên bé mới thế , nhiều bé còn hiên ngang nghịch chỗ phần nhậy cảm đó nữa . Hãy giải thích như cụ chủ là hợp lý ạ

12. trangtottinh

trangtottinh Bắt đầu nổi tiếng

đến tuổi thì xem thôi, có điều là mẹ thì nên gần gũi, tâm sự để hiểu con hơn

13. tuyentran.gpvn

tuyentran.gpvn Thành viên rất tích cực

Lên quan tâm đến con cái đi ạ,chứ tuổi này phải quan tâm đến các cháu không nhỡ xảy ra vấn đề gì :)

14. thanhakita

thanhakita Thành viên tập sự

đây đang là vấn đê nan giải vì có giới trẻ giờ dậy thì lớn. không nên cho con cái tiếp xúc nhiều vào những thứ như điện thoại. hay intenet xớm

15. HuyBon

HuyBon Thành viên chính thức

Ý kiến hay. Ở nước ngoài trẻ em tìm hiểu về tình dục và QHTD sớm là chuyện bình thường, nhưng ở Việt Nam mình thì phần lớn các cha mẹ ko muốn con là "người lớn" sớm. Mình nhớ hồi học lớp 8, lớp 9 cũng có được học sinh học về giới tính, nhưng hồi đó chỉ nhìn nó một cách ngượng ngịu ngây thơ ko có cảm giác gì. Còn khi xem phim sex thì sẽ khác, hầu hết người xem đều bị kích thích có cảm giác như thật.
    Để giúp bé tránh xa chuyện đó thì có cách là chú ý làm cho bé bận rộn với các hoạt động lành mạnh, như thường xuyên thi đấu thể dục thể thao, tham gia các hoạt động trong gia đình và cộng đồng, tránh để cho bé ở một mình quá nhiều quá lâu hoặc chơi với các bạn bè trưởng thành quá sớm. Mình có đứa em họ học cấp 3 học hành cũng tốt, mà giờ nó thỉnh thoảng hay nhắc đến cô giáo Thảo với Maria Ozawa, chểnh mảng học hành hẳn đi. Ko biết làm thế nào vì nó cũng lớn rồi, gia đình cũng ko dám nói nhiều mà đành để nó tự trưởng thành. Internet có cái lợi nhưng cũng có cái hại.

Sửa lần cuối: 17/11/2014
    oanhoanh4558 thích bài này.
  16. danorganmio

Đôi khi bé nhà mình bắt gặp cảnh bố mẹ bên nhau, bé hỏi bố mẹ làm gì đấy. Đành phải bố đang truyền em bé từ bụng bố sang bụng mẹ. May mà nó chưa hỏi đường truyền đâu

17. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Chị đã qua dạy hai con trai nên cũng có đôi lời động viên em như sau:
    Việc một đứa trẻ vị thành niên tò mò về giới tính là một việc bình thường chứng tỏ con em ko có vấn đề về giới thứ 3
    Khi các con bắt đầu dạy thì cha mẹ quá bưng bít về giáo dục giới tính thì việc các con tự khám phá tìm hiểu theo bnr năng là đương nhiên ! ko phải chỉ con của em mà rất nhiều trẻ em đều như vậy.Sau việc đó chúng ta đã biết thì hãy dạy con từ đây:phim sex là loại phim ko phải có thực, nó chỉ là một loại văn hóa độc hại nhằm sx ra để đánh vào thị hiếu tò mò để kiếm doanh thu thôi- hoặc nói rõ là những gì trên đó ko phải là có trong tình cảm nam nữ.... Hãy đừng ngại khi nói với các con , bạn sẽ làm bạn để khi con có những cái bất thường về sinh lý ... Sẽ hỏi và ko phải tự mò mẫm , lén lút và âm thầm lo lắng!
    Hãy coi đó là chuyện rất bt và sắp tới hãy để con mình luôn tìm đến tư vấn những khúc mắc bạn nhé!

Sửa lần cuối: 18/11/2014
    tuanq2211 thích bài này.
  18. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Mình lại ko tán thành việc giải thik của bạn, hãy cho con biết tình cảm của cha mẹ qua cách ôm hôn, hay nói với nhau, nhìn nhau âu yếm tình cảm chứ cố gắng ko để con nhìn cảnh nhạy cảm để các con sớm tò mò hoặc sẽ có cái nhìn rất bình thường về vấn để đó.... đứa trẻ sẽ ko có các cách sống tinh tế, sẽ dễ dãi và việc đó nên tránh là tốt nhất bạn nhé! Văn hóa nghe và đọc trc , sau đó mới là văn hóa nhìn! Xin chia sẻ !

nam bo thit bo ngon thích bài này.
  19. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

chắc là do độ tuổi này cháu tò mò rồi :rolleyes:

20. ken2013

ken2013 Bắt đầu nổi tiếng

mình nghĩ bạn cần bỏ ra chút thời gian nghiên cứu về cách dậy về giới tính giảng cho bé hiểu từ từ...

oanhoanh4558 thích bài này.