Kinh nghiệm: Không dùng kem chống nắng? Vậy thì đừng dưỡng da

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi chibi91, 16/11/2014.

1. chibi91

chibi91 Thành viên tích cực

Hứa với các mẹ rồi mà dạo này công việc cày cuốc quay như chong chóng - Giờ mới có thời gian post bài đây :)

Trước hết là cái tiêu đề - em quay lại với chủ đề KEM CHỐNG NẮNG mà nhiều mẹ đều biết. Trên báo chí, rồi hướng dẫn làm đẹp, rồi tư vấn, đâu đâu cũng nói kem chống nắng rất cần thiết, rất quan trọng, nhiều mẹ cũng biết, nhưng em nhắc lại một lần nữa: Dưỡng da nhiều thế để làm gì, nếu bạn không dùng kem chống nắng khi ra khỏi nhà từ 8h sáng đến 5h chiều - thì vất tất cả đi :D

Em tổng hợp ngắn gọn như sau, không nhắc tới mấy cái cấu trúc da và các loại tia này nọ, các mẹ sẽ thấy chán, và google cũng ra hết ấy mà:

- Thứ nhất, ánh sáng mặt trời là một trong những nguyên nhân tàn phá da cả về bề ngoài lẫn sâu bên trong, tức là nếu để nó tự do dạo chơi với da, các mẹ sẽ rước theo nếp nhăn, sạm da, ung thư da, nám, và vô số tổn thương các mẹ không bao giờ muốn.

- Thứ hai, các tia có hại trong ánh sáng mặt trời đủ sức xuyên qua mọi thứ các mẹ mặc và choàng trên người, thậm chí cả cửa kính. Tức là nếu có mẹ nào ngồi văn phòng có cửa kính, thì cũng chẳng khác mấy ngồi ngoài trời.

- Thứ ba, có một số đồ dưỡng các mẹ dùng làm da bị yếu đi, có thành phần bắt nắng, ví dụ như mẹ nào dùng dầu oliu để dưỡng trắng chẳng hạn, hoặc như em đang dùng C20, thì huhu, không dùng kem chống nắng hậu quả có trời mới thương.

**** Kem chống nắng chia làm hai loại: KCN hóa học và KCN vật lí. Nói đơn giản, kcn hóa học dùng chất hóa học để hấp thụ các tia gây hại, còn kcn vật lí thì bao phủ lên da một lớp bảo vệ và phản quang lại tia gây hại (kiểu như một lớp áo giáp ấy các mẹ ạ).

**** Phân biệt: Các mẹ cứ đọc thành phần, đơn giản là nếu có Zinc Oxide và Titanium Dioxide thì là kcn vật lí, nếu không có thì là kcn hóa học.

- KCN vật lí thì bền vững hơn kcn hóa học, tức là các mẹ có thể apply lên da và nó vẫn còn tác dụng sau nhiều giờ. Kcn vật lí là lớp áo giáp, nên các mẹ sẽ bôi sau khi bôi kem dưỡng và trước khi makeup. Yếu điểm là nó có thể hơi bóng dầu và tạo một lớp trắng mỏng trên da, khá lộ với mẹ nào da không được trắng và nhờn. Nhưng kcn vật lí khá lành.

- KCN hóa học thì mỏng và tự nhiên hơn, không tạo thành màng trắng ảo, dễ chịu cho các mẹ da không đổ dầu, và bôi nó trước lớp kem dưỡng (kem này phải thẩm thấu vào da mới có tác dụng). Yếu điểm là sau 2h thì phải bôi lại, và vì bôi trực tiếp lên da nên không lành lắm, có thể gây kích ứng.

- Cách chọn kcn: các mẹ tùy vào nhu cầu mà chọn kcn vật lý hay hóa học, nhưng dù thế nào vẫn phải để ý hai chỉ số SPF và PA. SPF dành cho mặt thì dùng trong khoảng 30, dành cho người thì dùng trong khoảng 50 (đây là chỉ số dành cho đi nắng bình thường, còn đi biển mùa hè các mẹ dùng loại có chỉ số cao hơn và không trôi nhé, nhưng dùng cho mặt vẫn nên dùng trong khoảng 30 trở lên chút xíu thôi). PA thì ít nhất là +++ nhé.

:p:p:pCách sử dụng: cái này là đau đầu và nhiều mẹ làm sai nhất này. Cách dùng kem chống nắng là áp và vỗ, chứ không phải là xoa và xoa đâu nhé, vì khi các mẹ xoa tròn sẽ làm giảm tác dụng của kem chống nắng (vì kem sẽ tan một phần vào lớp dầu của da hoặc phá vỡ một số cấu trúc của kem). Liều lượng dùng là khá nhiều. Với kem chống nắng dạng lỏng, là 1/4 thìa cafe, dạng cream, là bằng chiều dài của ngón tay giữa. Các mẹ đổ kem chống nắng ra lòng bàn tay, tản đều kem sau đó vỗ lên mặt (nhớ là vỗ thôi nhé). Vừa vỗ vừa áp nhẹ để kem tản đều và thấm nhanh. Làm cách này các mẹ sẽ thấy kem được apply đều và đỡ bí da hơn. Đợi 15p thì dùng giấy thấm dầu thấm nhẹ khắp mặt để da khô thoáng nhé. Hoặc có thể chấm đều lên da và vỗ nhẹ (nhớ là vỗ nhé).

Kem chống nắng các mẹ mua nhớ test trước xem dị ứng không nhé. Không phải kem chống nắng nào cũng hợp với tất cả mọi người.

Còn nếu các mẹ hỏi mình là mùa đông mình có dùng kem chống nắng không? Thì câu trả lời là có. Mình đến cơ quan từ lúc 8h sáng và về vào 5r chiều, mình dùng kem chống nắng đều đặn kể cả ngày mưa. Nói các mẹ không tin chứ có hôm sáng chủ nhật mình mò dậy bôi kem chống nắng rồi mới mở rèm cửa nhà ra đấy :p

Có gì cần hỏi các mẹ cứ pm, mình sẽ chia sẻ nếu có thể. Và mình khuyên: nên dùng kem chống nắng, trừ ban đêm, nếu không muốn làn da lão hóa nhanh hơn tuổi thật :p

Chúc các mẹ luôn yêu bản thân mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chibi91
    Đang tải...

2. Beocyeu

Beocyeu Thành viên rất tích cực

Ðề: Không dùng kem chống nắng? Vậy thì đừng dưỡng da

Mình có dùng mấy loại KCN nhưng ưng nhất là Biore của Vn, chai màu hồng ý. Thực sự thì em ý có mùi cồn hơi nồng nhưng mình lại thấy dùng lên rất đẹp, da căng phấn và không bị nhờn, không bị bóng. Mình thấy bảo kể cả Biore của Nhật cũng có cồn, mà bạn mình là bác sĩ bảo mỹ phẩm có cồn là bình thường, mình bôi sau lớp kem, phấn và cồn nay hơi rất nhanh chả tác hại gì cả, có lẽ không sao đâu nhỉ. Với khí hậu VN mà bôi loại thường thì da cứ cảm giác đinh dính bong bóng ý, xáu lắm.

3. MeMunXinhXinh

MeMunXinhXinh Shop Bầu Bí - fb.com/shopbaubi.vn

cám ơn mn vì bài viết, trc đây em cũng biét thế nhưng vì lười ko thực hiện đc, đọc bài này mới có thêm động lực để bôi kem chống nắng hàng ngày :v

chibi91 thích bài này.
  4. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mình thì không dùng kcn toàn quên không bôi nên bỏ luôn

5. chibi91

Mình thấy khá nhiều bạn ưng Biore màu hồng, apply lên da mỏng, nhẹ và tự nhiên, thích hợp với khí hậu Việt Nam. Mình cũng lăn tăn vụ Biore nồng mùi cồn, sợ dùng trong thời gian dài sợ bị mỏng da và làm khô da. Nhưng nếu da bạn khỏe thì không sao. Mình thì tránh hoàn toàn mĩ phầm có cồn, vì theo quan điểm của mình, mĩ phầm có cồn không tốt cho bạn nếu dùng thời gian dài. Da mình lại mỏng. Mình thì đang dùng innis hoa màu vàng, lên mặt khá nhẹ và không bị đổ dầu.

6. chibi91

Nếu công việc của bạn không tiếp xúc ngoài trời nhiều và cũng không dùng đến mĩ phẩm dưỡng trắng, hoặc một số loại mĩ phẩm bắt nắng thì kcn có thể không cần thiết lắm. Nhưng mình khuyên là vẫn nên dùng, biến việc thoa kcn thành một thói quen, sở thích thì sẽ không quên nữa đâu bạn ạ

7. chibi91

Mình trước cũng lười lắm đó mn ạ. Lại còn an ủi là thôi dưỡng da đủ rồi, trong đồ dưỡng có thành phần chống nắng nên không cần nữa. Đến lúc thấy da dưỡng hoài mà vẫn cứ sạm, đợt dùng mặt nạ đều đặn mà da vẫn xấu mới hốt chứ. Thế là đi đâu cũng phải rinh tuýp kcn theo :p

8. chelseavinh306

chelseavinh306 Thành viên tích cực

Em thấy loại này dùng khá tốt ạ