Nên cho con ăn bột gạo tự xay hay là ăn bột chá

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi NTN, 27/5/2005.

Tags:
  1. NTN

NTN Thành viên đạt chuẩn

Hiện nay em bé nhà mình đã được 6,5 tháng rồi, mình đang tập cho con ăn bột, nhưng không biết là nên cho con ăn bột gạo mình tự xay hay là ăn bột cháo cao cấp của các hãng. Còn nữa phomai mà cho lên bếp đun sôi thì có còn chất nữa không các mẹ nhỉ ???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi NTN
    Đang tải...

2. hang

hang Thành viên chính thức

Bé được 6.5 tháng ăn bột được rồi chị ạ.ăn bột gạo xay thì mình có thể kết hợp được với nhiều loại thức ăn tươi .Còn ăn bột ăn liền thì cũng tốt vì tiện dụng,trong bột ăn liền lại có sẵn sữa rồi.Bột của Neslte ăn cũng được đấy chị ạ.Bắt đầu cho bé ăn thì nên cho bé ăn bột ăn liền trước đã,cho bé làm quen với tinh bột rồi háy xho bé ăn bột gạo xay.

3. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

Mình nghe nói là khi bé bắt đầu ăn dặm thì nên cho ăn bột ngọt trước thì tốt hơn. Nhưng lúc con mình còn nhỏ không chịu ăn bột làm sẵn, mình toàn phải nấu cháo rồi xay ra đấy.

4. min2

min2 Thành viên sắp chính thức

Chi thu cho be an bot an lien Lua Mi Sua cua Nestle xem, loai bot nay co mui thom, vi ngot nhe cua sua nen rat de an. Be Tin nha minh thuoc loai " kho an" the ma cung chap nhan duoc loai bot nay. Neu be khong thich thi chi co the mua bot gao xay san cung duoc, loai bot nay cung duoc nguoi ban pha che mot so loai ngu coc cung rat tot.

5. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em cho bé Phỗng nhà em ăn bột khá sớm, khi bé được 3,5 tháng.Lúc đầu em cũng cho bé ăn bột dinh dưỡng nestle cho đến khi bé 6 tháng em mới cho ăn bột xay, nhưng cũng phải một thời gian dài bé mới quen. Em xay bột theo tỷ lệ như sau. Chị có thể tham khảo xem sao nhé
    1 kg gạo
    0,1 kg đậu xanh
    0,05 kg hạt sen
    0,05 kg đậu tương
    (đậu xanh, hạt sen và đậu tương em đều đem rang lên sauđó mới đem xay cùng với gạo).
    Chúc bé nhà chị luôn ngon miệng

6. Tinong

Tinong Thành viên đạt chuẩn

Còn đây là kinh nghiệm của mình để bạn tham khảo: Bé lớn nhà mình lúc tập cho ăn dặm mình cũng cho ăn bột tự xay (gạo tẻ + gạp nếp + đỗ xanh + hạt sen..), ngoài ra mình còn phải ninh lấy nước thịt hoặc rau củ để quấy bột cho bé. Khổ một nỗi bé chẳng chịu ăn bột ăn liền nên nhiều lúc rất cực nhất là bữa sáng. Tới đứa thứ hai vì chẳng tìm được chỗ nào xay bột khô nên mình quyết định cho bé ăn bột ăn liền. Mình đang cho bé nhà mình ăn bột ăn liền của Gerber thấy bé ăn rất ngoan. Mình cho bé ăn đủ loại bột của Gerber như bột gà, bột cá, rau củ, trái cây. Ngoài ra mình cũng ninh lấy nước thịt và rau củ để quậy bột cho bé.
    Mình nghĩ bạn cũng có thể cho bé nhà bạn ăn cả bột tự xay và bột ăn liền. Bữa sáng có thể cho bé ăn bột ăn liền sẽ tiện hơn và tiết kiệm được thời gian còn hai bữa trưa và chiều thì cho bé ăn bột tự xay.
    Chúc bé nhà bạn ăn ngoan

7. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Mẹ tinong ơi chỉ ninh thịt lấy nước thôi không đủ đâu, phải cho bé ăn cả cái nữa chứ, rau cũng thế xay nhuyễn rồi cho bé ăn cả cái nữa. Hồi trước mình cũng chỉ lấy nước thôi thế là bị BS mắng, bảo thế thì ko đủ chất cho bé. Đến khi bé nhà mình được 7 tháng mình chuyển sang nấu cháo xay (cả rau, thịt, cá...) nhuyễn như bột thế là đủ dinh dưỡng luôn.

8. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Bé Sao Khuê mình vừa tập ăn bột được 1 tuần nay, mình trộn bột gạo của Heinz với sữa mẹ. Mấy hôm đầu tiên tập cho bé làm quen thì mình chỉ trộn bột với sữa mẹ thôi, sau đó thì trộn thêm khoai tây nghiền, tới hôm nay thì đổi món trộn với bí đỏ nghiền.
    Có lẽ thực đơn tuần tới của bé sẽ là rau bó xôi nghiền, táo và lê nghiền...
    Đến bao giờ thì mình bắt đầu hầm và nghiền thịt cho bé ăn được?
    Và bao giờ thì mình có thể cho bé uống nước trái cây tươi được?
    Bé của mình hôm nay là được hơn 5 tháng rồi.
    Các mẹ có kinh nghiệm chỉ mình với nhé, mẹ Sao Khuê cám ơn nhiều nhiều :D :D :D

9. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

mình đồng ý với mẹ thuyph phải cho bé ăn cả cái thì mới có chất chứ. Cái này suốt ngày tranh cãi với ông bà nội Su vì thời ông bà chỉ toàn nuôi con bằng nước cháo, có tý nước xương đã là may.

Su nhà mình thì 4 tháng tập ăn bột, 6 tháng thì mẹ ăn gì con ăn nấy. cho ăn cá nhiều hơn thịt. Nếu mẹ nào thích cho con ăn bột cá mà ngại gỡ xương thì mua cá basa phi lê hoặc cá hồi, đảm bảo ko có cái xương hay tý da nào mà bột thì thơm lừng, mình cũng thèm nữa. Các mẹ có thể cho em ăn cả bột trứng cá thu (mua ở Metro) cho đa dạng.

10. thuyph

Saokhue ơi, 5 tháng là uống được nước quả tươi rùi, tuy nhiên chỉ cho bé uống chút xíu thôi, nước cam cũng rất ngon và bổ đấy, nước táo cũng ngon, tập dần dần thôi. Mẹ Sao khue cho bé ăn cải bó xôi là tốt lắm đấy. Hồi Cún con nhà mình cũng hay ăn cải bó xôi (rau chân vịt) và bí ngồi nữa.

11. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

mẹ thuyph ơi bí ngòi có thơm ko lúc trước nấu một lần thấy đắng quá thế là thôi.

12. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Mẹ Thuyph ơi em định cho con em ăn táo nhưng sợ là táo của Trung Quốc có thuốc giữ cho hoa quả tuơi lắm. Thế chị mua ở đâu vậy? Còn cải bó xôi và bí ngồi chị mua ở đâu và nấu cùng với thịt hay tôm hay cá vậy? Em nghe nói mua củ dền về nấu cũng tốt lắm nhưng em không biết nấu với hợp với cái gì nữa. Có mẹ nào biết chỉ dạy cho em với!!!

13. Mẹ Sao Khuê

Vậy có lẽ tuần tới mình sẽ cho Sao Khuê uống nước nho ép và táo ép vậy. Còn nước cam thì theo mình đọc được ở đâu đó hình như phải đợi bé trên 6 tháng mới bắt đầu uống được thì phải.
    Hiện giờ mình mới tập cho bé ăn củ, quả và rau xanh hầm thôi (chủ yếu là cải bó xôi, xà lách son..). À mà mẹ Thuyph ơi, bí ngồi là bí gì? Có phải là bí đỏ không? (Mình hỏi AX mà AX cũng không biết, đoán bí ngồi chắc là bí đỏ, còn "bí đứng" chắc là bí dài :lol: :lol: :lol: )
    Me bop ơi, Bop của mẹ được bao nhiêu tuổi rồi? Lúc trước mình đọc báo thấy cho bé ăn nhiều củ dền không tốt đâu, vì trong củ dền hàm lượng nitrat rất cao. Nhiều người thấy củ dền đỏ cứ nghĩ là nó sẽ bổ máu nên cứ hay lấy nước hầm cho trẻ con ăn, dẫn đến việc ngộ độc nitrat đấy. Có lẽ nên đợi bé lớn lớn hẵng cho ăn củ dền.

14. san

san Thành viên đạt chuẩn

chào mẹ sao khuê, bé nhà mình cũng tên là sao khuê đấy\. bé mình được gần 10 tháng rồi

15. Mẹ Sao Khuê

Chào Mẹ San! Thế hóa ra bé nhà mẹ cũng tên Sao Khuê à? Hay nhỉ? :lol: :lol: Mình gặp nhiều bé Khuê lắm, nhưng chưa gặp bé nào trùng cả Sao Khuê, đang lo đặt tên con "kêu" quá!! :lol: 8) :lol: Lúc đi làm giấy khai sinh cả tên tiếng Anh và Việt thấy tên con dài quá chừng, cũng ngại lắm nhưng lỡ thích tên Sao Khuê quá nên cứ đặt vào luôn. :lol: :lol:

16. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Bop nhà em được 5 tháng rồi, may quá là có chị nhắc nhở chứ em định đi mua củ dền về ăn thử rồi đấy. Thế còn củ sen thì thế nào hả chị? Em nghe nhiều người nói củ sen vừa mát lại là thuốc dễ ngủ nữa. Em cũng không biết nấu củ sen với gì cả, nhờ mấy chị có kinh nghiệm giúp em với!

17. binhsam

binhsam Banned

Chào mọi người, mình là thành viên mới, muốn tham gia để chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ đây.

Me Bop - Mình thường mua táo Mỹ ở siêu thị lớn có dán tem mác ghi rõ nơi xuất xứ - chỉ hy vọng thôi là đồ "xịn". Còn các loại rau thì mua ở hàng rau sạch.

Mẹ Sao Khuê - Bé Sam nhà mình khi mới ăn dặm rất thích 1 số món sau: chuối hoặc bơ nghiền, khoai tây/lang luộc nghiền trộn sữa mẹ. Sau khi đã quen 1 vị thì có món táo hấp cách thuỷ nghiền trộn với bột đậu xanh, chuối +bơ nghiền (có thể trộn thêm với bột gạo ăn liền); xoài chín nghiền trộn bôt gạo hoặc sữa chua, cải bó xôi hấp cách thuỷ trộn khoai tây nghiền. Sau một vài tuần là có thể cho bé ăn thịt, cá hầm với 1 vài loại rau, cháo xay nhuyễn thôi nhưng không nên cho muối, đường hay các gia vị khác vào.

18. Tinong

Tinong Thành viên đạt chuẩn

Cám ơn mẹ Thuyph nhé :D

Hôm thứ 7 vừa rồi mình cho cu Bi nhà mình đi khám định kỳ BS cũng vừa mắng cho mình một trận "7 tháng tới nơi rồi mà vẫn còn cho ăn nước thịt và rau à, xay nhuyễn cho ăn là được rồi đấy".

19. thuyph

Các mẹ ơi Bí ngồi nấu cháo rất ngon và ngọt, không bị đắng như mẹ meoxu bị một lần đâu (hay nhầm loại). Quả bí ngồi màu xanh thẫm, bề ngoài hơi giống quả dưa chuột, trước khi nấu rửa sạch, để cả vỏ thái nhỏ, ngâm nước muối hoặc sục ozon. Mình mua bó xôi, bí ngồi, củ dền, củ cải đỏ, củ sen.... đều ở các hàng rau sạch ở Chợ Hôm, mỗi lần mua 1 ít đủ nấu 1 ngày thôi.
    Mẹ Sao Khuê nói đúng đấy củ dền chỉ nên cho bé ăn ít thôi mà đặc biệt là không bao giờ được nấu củ dền, rau dền với thịt bò nhé vì 2 thứ này rất kỵ nhau, trẻ ăn sẽ đầy bụng và một số triệu chứng khác nữa mà mình quên mất rùi.
    Mẹ Bop ơi củ sen cắt khoanh mỏng, ninh với xương thăn rồi lấy nước và củ sen đã ninh nhừ nấu với cháo thịt nạc rồi xay nhuyễn (có thể cho thêm vài ba hạt sen nữa) ngon tuyệt, Cún con nhà mình thích mê tơi luôn, nhưng cũng chỉ ăn ít thôi vì ăn xong là bé ngủ tít thò lò luôn đấy, mẹ mà vét xoong của con cũng ngủ luôn.

20. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Chị Thuy ơi thế cửa hàng rau sạch ở chợ Hôm đi vào từ đường nào vậy? Em toàn vào chợ Hôm mua vải ở tầng 2 nên không thấy cửa hàng rau sạch nào cả, hì. Thế chị mua củ dền hay củ sen có để lâu được không?
    Em vẫn cho con em ăn bột, bây giờ cháu được 5 tháng thì ăn cháo xay được chưa?
    Em thấy đi mua bột ho xay ở ngoài cứ thấy điêu thế nào ý nên điịnh nấu cháo cho conn ăn nhưng sợ 5 tháng chưa được. Hay để sang 6 tháng chị nhỉ?