Kinh nghiệm: Topic tổng hợp khử mùi hôi trong nhà hiệu quả ít ai biết

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Kún iu của mẹ, 19/11/2014.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Kún iu của mẹ

Kún iu của mẹ Banned

Sau một ngày làm việc mệt mỏi các mẹ phải về nhà dọn dẹp, vệ sinh nhà cửa nhưng chẳng may trong căn nhà luôn có mùi khó chịu khiến các mẹ khó chịu thì phải làm thế nào? Sau thời gian nghiên cứu và áp dụng em đã học được một số bí kíp bỏ túi khử mùi hôi hiệu quả trong nhà giờ chia sẻ cho các mẹ đây, có thể các mẹ chưa biết đâu nhé:

1. Khử mùi hôi trong nhà vệ sinh
    Nhà vệ sinh là nơi có mùi hôi nhất đúng không? nhưng chúng ta có thể khử mùi đơn giản bằng cách lấy nước hoa hoặc dầu gió nhỏ vài giọt trên miếng xốp bọt biển, dùng dây thừng buộc vào treo ở cửa nhà vệ sinh, không chỉ có hiệu quả khử mùi nhà vệ sinh mà còn tiết kiệm. Cứ nửa tháng lại nhỏ thêm một giọt là xong.

2. Khử mùi nhà bếp: Các mẹ có thể rang một ít cafe hạt rồi tán nhỏ, đặt vào góc bếp, hoặc bạn cũng có thể dùng bã cafe đã pha và đặt vào góc bếp để khử mùi hôi.

3.Khử mùi cống
    Đổ một chút baking soda (thuốc muối) hòa với nước xuống cống. Chờ khoảng 1 giờ rồi đổ thêm 3 – 4 giọt chiết xuất vani xuống. Bạn sẽ có căn bếp thơm mùi va ni thay vì mùi đồ ăn để lâu.

4. Khử mùi hôi quần áo
    Các mẹ có thể áp dụng cách sau: ngâm quần áo qua đêm vào 1 trong các hỗn hợp chất khử sau: 1 cốc dấm trắng trong 4 lít nước ấm hoặc 1 cốc bột baking soda trong 4 lít nước ấm. Cuối cùng là giặt và phơi khô như bình thường.

Tuy nhiên các mẹ ơi em nghe nói nếu trong nhà chỉ tẩy mùi hôi thôi còn chưa đủ mà phải diệt cả vi khuẩn nữa, vi khuẩn rất nguy hiểm cho sức khỏe :( em thì chưa biết mấy chiêu này, có mẹ nào biết mẹo tốt hơn chia sẻ cho em và các mẹ khác với ạ. Các mẹ thường diệt khuẩn trong nhà bằng cách gì thế các mẹ???

Em cảm ơn các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kún iu của mẹ
    Đang tải...

2. mebenabenin

mebenabenin

Ðề: Topic tổng hợp khử mùi hôi trong nhà hiệu quả ít ai biết

oánh dấu! bài viết hữu ích !

3. phuongthaopnb

phuongthaopnb 0123.875.7239

Cảm ơn bài viết hữu ích của chủ top nhé.

4. evaland6868

evaland6868 http://zokada.com

tks mẹ chủ top nhé, toàn những thứ e đang cần hì hì

5. lovemusic101

lovemusic101 Thành viên chính thức

baking soda là bột gì vậy ạ?
    e cũng nghe nói cái này làm tẩy trắng răng nữa mà ko biết mua ở đâu!

6. gacon1312

gacon1312 Thành viên chính thức

Em xin chia sẻ bí quyết khử mùi trong tủ lạnh với các mẹ nhé, chỉ cần nữa quả hành tây là mùi tủ lạnh của các mẹ không còn là vấn đề gì lớn lao nữa, em để nữa quả này trong vòng hơn 1 tuần thì tủ lạnh nhà em hầu như là không hề có mùi gì khác lạ nữa, các mẹ thử xem sao nhé

nhaosaigon thích bài này.
  7. ngalalala

ngalalala Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ ạ, em cũng xin chia sẻ bí quyết của em để cho nhà vệ sinh luôn sạch sẽ và thông thoáng đó là chỉ cần các mẹ dùng những loại bột giặt hoặc nước tẩy rửa có sẵn trong nhà của mình là các mẹ có thể làm sạch nhà vệ sinh mà còn bay mùi khó chịu trong nhà vệ sinh nữa đó. Vừa sạch sẽ, lại vệ sinh nữa không còn con vi khuẩn nào có thể sống nổi

8. gacon1312

hay thật quá mẹ, giờ em mới biết cách này, nhưng mà nước tẩy rửa bình thường đâu có làm chết vi khuẩn đâu, em nghĩ mẹ nên dùng loại nào dành riêng cho nhà vệ sinh mới giết chết vi khuẩn được mẹ à

9. ngalalala

vậy là mẹ không biết rồi, em hay dùng nước giặt tẩy của Zonrox để tẩy chà nhà vệ sinh đó, mà sản phẩm này hay cực, vừa tẩy đa năng lạo diệt được hết vi khuẩn, lại có mùi chanh thoang thoảng nữa

10. vocuaanh

vocuaanh Thành viên đạt chuẩn

e tưởng có mình em là lấy nước tẩy để dùng cho nhà vệ sinh, té ra là mẹ cũng có ý nghĩ như em, em cũng công nhận là cái nước tẩy zonrox hay thật, cái em thích nhất là không có hại da tay, mùi thì như mùi xà phòng xịt nhà không bị hôi như mấy nước tẩy khác

11. pinkyhouse

pinkyhouse Thành viên chính thức

Cảm ơn mn nhìu nhìu nhìu :)

12. ngalalala

oh, mẹ chủ top ơi, toilet nhà em không khi nào bốc mùi hết mẹ à, vì nói chung nhờ có 1 cái hộp khử mùi mà hôm trước em mua ở siêu thị nên cũng đỡ lắm, nhưng chẳng hiểu sao, mỗi lần em chà toilet, là trước đó em có đổ chất tẩy vào khoảng nửa tiếng, tí nữa em vào lại là thấy khói mù mịt luôn, chồng cứ bảo chắc do vi khuẩn nhiều quá nên vậy.
    Chà xong em có tắm rửa kĩ càng tới đâu da em cũng bị ngứa hoặc mẩn đỏ lên( dù em có mang găng tay nha), em sợ cái chất tẩy đó nó độc hại quá mẹ à, giờ không biết dùng loại Zonrox gì đó như mẹ nói có được không, chứ em cũng muốn đổi thử để xem sao, chứ toilet nhà em tuần nào cũng rửa sạch mà, em sợ hít phải khí độc có ngày ngộp thở mất thôi ,:(

13. thuyngan159

thuyngan159 Thành viên mới

ghê quá vậy mẹ, mẹ chuyển nhanh dùng sang loại khác đi, chứ nếu mẹ cứ dùng loại này là mỗi lần vào phòng tắm phải mang khẩu trang y tế, chùm tóc lại thật kỹ, mang dép vào chân để không bị dính độc nữa, nhà em có con nít nhiều, do sống chung với cả gia đình chồng, mỗi phòng có 1 phòng vệ sinh riêng đó, nên em không dám dùng mấy chất độc hại vậy đâu, nhỡ con cháu nó hít phải ảnh hưởng tới hô hấp với sức khỏe của nó là ân hận suốt đời mẹ à, trước mắt mẹ cứ dùng xà phòng trước đi ạ, với mỗi lần như vậy nhớ mang dụng cụ vệ sinh cá nhân ra ngoài hết, để bảo vệ sức khỏe mình với gia đình tốt hơn nữa.

kitchenmom thích bài này.
  14. kitchenmom

kitchenmom Thành viên sắp chính thức

mẹ chú ý cái này giống em nữa nhen, tấm thảm trước toilet cũng quan trọng tiềm ẩm vi khuẩn trong đó đó mẹ, em thay thường xuyên luôn là giữa tuần thay 1 lần để cho nó ráo nước với sạch sẽ nhà cửa, nhất là nhà em, toilet ngay cửa bước vào rồi, nên em kĩ cương ở đấy lắm, có cả 1 cái luật lệ cho ông xã với con, dù con em chưa biết đọc chữ nhưng mà từ từ bé cũng biết, rèn luyện thói quen ngay từ nhỏ các mẹ à.
    Bữa trước em đi siêu thị, thấy loại Zonrox nè mẹ, kì kèo xong cũng mua về dùng, mùi dễ chịu lắm, mà không có bụi khói gì đâu, tẩy rửa sạch sẽ, mau bay mấy vết bẩn lắm, ở trong mấy cái khẽ chân tường hay khẽ gạch, em dùng bàn chải đánh răng cũ chà đi là sáng bóng liền, xong sau đó tẩy nước đi.

15. gacon1312

hằng ngày ra vào thường xuyên WC, nhất là có con nhỏ như mẹ nó đó, mà bẩn là dễ bệnh cực, em thấy mẹ nó cũng rất khoa học khi mà chọn cách dọn dẹp thường xuyên vậy rồi, em nghĩ có khi do cái chất tẩy cũ mẹ dùng nó độc quá đó mẹ à, mùi mấy lúc đó là nguy hiểm lắm, mẹ đừng cho bé nhà mẹ lại gần nha, tẩy mạnh mà không diệt khuẩn được để nhiễm vào da như vậy da dễ mọc nấm nữa, nên mẹ chọn loại nào an toàn, tẩy sạch nhưng diệt khuẩn được 99,99% đó mẹ, với có nguồn gốc rõ ràng 1 chút để đảm bảo hơn nữa.

16. ngalalala

cái chât tẩy cũ đó, nó làm cho xước hết men bồn cầu nhà em, trong khi em mới tốn bộn tiền sửa sang lại phòng vệ sinh cho đẹp, sạch thì mới thoải mái được các mẹ à, cứ nghĩ, đi làm cả ngày về mệt mỏi, cho con ăn uống, dọn dẹp nhà cửa, mà đi vào toilet cũ quá làm em cảm thấy khó chịu sao sao đó nha, con người mình tự nhiên nó không có thoải mái nữa, thư giãn đầu óc không được luôn, mà giờ cái chất tẩy đó nó làm tốn thêm tiền của thay lại bồn cầu mới nữa, nên chắc là em bỏ nó luôn ra khỏi đầu, nghĩ lại thêm tức, chọn mua loại mới tốt hơn dùng, để tối nay em đi siêu thị xem có Zonrox thì mua về dùng thử các mẹ à.

17. kitchenmom

con nhà em hay chạy nhảy lung tung, đi học hay ở nhà gì quần áo cũng một ngày 5 6 bộ đồ trắng, chưa kể là cái nào cũng dính màu sắc lấm lem, màu mực có nè, màu đất nè, màu bùn, em dạo này tay bị đau nên không có dùng bàn chải giặt đồ nữa, để vào máy giặt cho nó quay cho nhanh gọn, lúc bê cả rổ đến cây phơi đồ mới thấy, vết dơ còn y chang như cũ, có thể do cái máy nhà em lâu rồi nên nó giảm công suất các mẹ à.
    Em nghĩ chắc em chịu khó lấy bàn chải chà quần áo sẽ bay khỏi, mà sao em cũng lười lười trong người với sợ chà quá mau giãn vải quần áo của con, nên là ngâm quần áo của con chung với Zonrox pha với nước, vào ngồi xem ti vi mới giật mình nhớ ra, đi ra vui hết sức luôn, cảm giác tự mình khám phá được cái gì mới tự nhiên thấy hào hứng gì đâu luôn các mẹ, em thấy hết sạch màu sắc gì đó, mà còn có mùi thơm, chất tẩy nên nó diệt khuẩn là điều chắc chắn, giờ em toàn dùng cái này để tẩy quần áo với nhà vệ sinh luôn các mẹ nó ạ.

18. ngalalala

bữa giờ trời Sài Gòn nắng nên quần áo giặt bao nhiêu cũng mau khô chị hen, con nít là diệt khuẩn phải thường xuyên, với nắng gắt thì quần áo mới sạch hết được, bé nào càng hiếu động thì càng phải lại giặt đồ nhiều à, con em cũng vậy đó, quần jean hay đồ nặng em mới cho vào máy giặt, còn lại em tự giặt tay, con bạn em cứ hay nói tiết kiệm điện, thực ra em cũng chẳng tiết kiệm gì đâu, giặt tay tỉ mỉ hơi đau lưng chút chứ mà nó sạch lắm, nói chứ máy sao bằng người mình làm được.
    Quần áo nhà em trắng lâu cũng nhờ em phân loại đồ ra giặt, với ngâm xà phòng kĩ lắm các chị, chỗ nào mà hơi bẩn cứng đầu, em lại dùng banking soda cho nhanh, nghe bảo thành phần của thằng Zonrox có cả banking soda này nè, nên giờ ai cũng chuộng, tiện lợi hơn mà.

19. kitchenmom

chỉ có các bà mẹ mới hiểu và đem lại hạnh phúc cho nhau thật, quần áo con em toàn giặt riêng, xếp vào tủ cũng phân chia ra từng ngăn từng món khác nhau nữa, nên mình giặt sạch tẩy sạch phơi nắng rồi là không còn phải lo vi khuẩn ủ bệnh trong quần áo của con.

20. tumanh2910

tumanh2910 Thành viên rất tích cực

Nhà ống 2 bên 2 nhà lúc nào cg thấy bí bách, k thoát mùi các mẹ ah. Có cách gì hay bày em với

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.