Cần giúp: Những Việc Cần Làm Trước Khi Mang Thai

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi Tomseven, 19/11/2014.

1. Tomseven

Tomseven Bắt đầu nổi tiếng

17 ĐIỀU BẠN RẤT NÊN LÀM TRƯỚC KHI MUỐN CÓ THAI.
    Mời các mẹ bổ sung tiếp ạ ^^
    1. Khám sức khỏe
    Không chỉ khám sức khỏe tổng quan, bạn cần khám bác sĩ phụ khoa để đảm bảo mình không mắc một căn bệnh viêm nhiễm nào trước khi mang thai. Ngay cả bệnh tiểu đường, bệnh viêm vùng chậu cũng cần được điều trị để đảm bảo cho sức khỏe của bạn trong thời gian mang bầu. Nếu cần thiết, hãy tham gia một khóa học về sức khỏe sinh sản để chuẩn bị sẵn sàng cho việc làm mẹ.

2. Kiểm tra cân nặng
    Những người béo phì thì thường có ít cơ hội thụ thai hoặc có một sức khỏe tốt trong thời gian bầu bí. Bên cạnh đó, bạn sẽ phải đối mặt với nguy cơ tiểu đường, huyết áp cao hoặc sinh ra những em bé không khỏe mạnh. Vì thế, hãy lên một chế độ ăn uống khoa học cùng với việc tập thể thao để đảm bảo bạn không bị thừa cân quá mức.

3. Dừng hút thuốc
    Mặc dù đây là việc nói ra thì có vẻ thừa nhưng rõ ràng việc cai nghiện thuốc lá không hề dễ dàng. Tuy nhiên, nếu bạn thực sự mong muốn có một em bé khỏe mạnh thì hãy làm điều này càng sớm càng tốt. Khoa học cũng chứng minh nếu mẹ hút thuốc thì trẻ em sinh ra dễ có các hành vi lập dị và nghiêm trọng hơn là đối mặt với nguy cơ tự kỷ. Ngoài ra, một số trẻ còn bị nhẹ cân, khuyết tật do hít phải khói thuốc trong thời gian mang thai.

4. Bổ sung vitamin
    Các loại vitamin bổ sung sẽ rất cần thiết để chuẩn bị cho quá trình làm mẹ. Axit folic sẽ giảm nguy cơ các dị tật bẩm sinh như nứt đốt sống và các khuyết tật ống thần kinh khác. Mẹ thiếu axit folic con cũng có thể bị chậm phát triển về mặt ngôn ngữ so với bạn bè đồng lứa. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ để bạn có thể bổ sung vitamin và axit folic kịp thời.

5. Khám nha sĩ
    Khi bạn đang chuẩn bị cho việc mang thai, đừng quên về sức khỏe răng miệng. Sự thay đổi hormon trong quá trình mang thai có thể gây ra bệnh nướu răng. Việc Tăng mức độ progesterone và estrogen khiến bà bầu dễ bị sưng, đỏ lợi, chảy máu mỗi khi đánh răng.
    Nghiên cứu cho thấy phụ nữ nếu chăm sóc sức khỏe răng miệng trước khi có thai sẽ giúp giảm các nguy cơ biến chứng. Vì thế hãy tới khám nha sĩ nếu như bạn chưa làm điều đó trong 6 tháng qua.

6. Kiểm tra lại các biện pháp tránh thai
    Nếu bạn đang dùng thuốc tránh thai hàng ngày, hãy cố dùng cho hết liều thuốc để đảm bảo bạn không bị chảy máu bất thường. Thông thường phải mất vài tháng sau khi bỏ thuốc bạn mới có thể có thai lại, tuy nhiên, với một số người nhạy thì việc này sẽ diễn ra sớm hơn. Nhưng theo các chuyên gia, tốt nhất là sau khi bỏ thuốc tránh thai hay tháo vòng, bạn nên sử dụng biện pháp tránh thai khác như bao cao su để đảm bảo chu kỳ ổn định trước khi có thai lại. Điều này cũng giúp bạn kiểm tra được vòng kinh và chu kỳ rụng trứng tốt hơn.

7. Tránh các bệnh lây nhiễm
    Nếu bạn đang cố gắng có thai, các căn bệnh này sẽ không tốt cho em bé của bạn. Vi khuẩn có thể có mặt trong các thực phẩm tái, salat, hoặc sữa chưa tiệt trùng. Một số vi khuẩn nguy hiểm còn có thể gây sảy thai hay thai chết lưu. Bạn cũng nên tránh các loại nước trái cây chưa tiệt trùng vì nó có thể chứa vi khuẩn Salmonella hay E. coli.
    Việc rửa tay thường xuyên và trước mỗi bữa ăn là hết sức cần thiết. Hãy đặt nhiệt độ tủ lạnh khoảng từ 2 tới 4 độ C, còn tủ đá từ khoảng -18 độ C để đảm bảo cho việc giữ lạnh thực phẩm.

Ngay cả việc đi đổ rác, làm vườn, nếu có thể hãy nhờ ông xã. Còn nếu không bạn nên dùng găng tay khi tiếp xúc với côn việc này.

Cũng đừng quên chích ngừa cúm để tránh cảm cúm trong thời gian mang thai. Khoa học chứng minh bà bầu mắc cúm có thể gây ra các biến chứng nghiêm trọng cho em bé như viêm phổi, sinh non.

8. Giảm rủi ro từ môi trường
    Bạn không thể loại bỏ các loại ô nhiễm môi trường, nhưng có thể hạn chế điều này bằng cách tránh tiếp xúc với hóa chất như sản phẩm tẩy rửa, thuốc trừ sâu. Ngay cả phòng ngủ, phòng làm việc cũng thường xuyên dọn dẹp, lau vệ sinh để đảm bảo không khí được sạch sẽ.

9. Chọn thực phẩm lành mạnh
    Vì bạn sẽ phải ăn cho hai người nên việc lựa chọn thực phẩm lành mạnh là rất cần thiết. Hãy bổ sung các loại trái cây, rau quả xanh, ngũ cốc nguyên hạt. Nước cam, sữa chua, sữa giúp bổ sung canxi, tăng cường sức khỏe. Cũng đừng bỏ qua các nguồn protein trong đậu, các loại hạt, đậu nành, thịt gia cầm, các loại thịt.

10. Tăng cường các món cá
    Cá là nguồn axit béo omega 3 tuyệt vời rất quan trọng với sự phát triển của não và mắt. Tuy nhiên, một số loại cá có thể chứa thủy ngân như cá thu, cá kình, cá kiếm thì bạn cần phải tránh. Hãy chọn các loại cá lành mạnh, được đánh bắt ở vùng biển không ô nhiễm và bổ sung vào bữa ăn hàng tuần.

11. Cải thiện sức khỏe cho ông xã
    Bởi chất lượng con giống tốt sẽ giúp em bé của bạn khỏe mạnh sau này. Hãy yêu cầu ông xã hạn chế r***, thuốc lá. Một chế độ ăn uống lành mạnh cùng các bài tập thể dục sẽ rất cần thiết cho sức khỏe của chồng bạn. Ngay cả việc mặc quần lót, quần bò quá chật cũng có thể giảm bớt số lượng con giống. Cách tốt nhất, hãy cùng ông xã đi kiểm tra sức khỏe tổng thể trước khi bạn định có em bé.

12. Xác định ngày rụng trứng
    Không phải đơn giản chỉ cần quan hệ là bạn đã có thai. Bởi với một số người không nhạy thì việc này sẽ khó khăn hơn. Tốt nhất hãy theo dõi vòng kinh để tính ngày rụng trứng hàng tháng. Một số biện pháp tính ngày rụng trứng khác như dùng que thử, đo nhiệt độ cơ thể cũng có thể cho kết quả tương tự. Ngay cả việc kiểm tra chất nhày ở âm đạo cũng có thể giúp bạn nhận ra ngày rụng trứng. Bạn nên theo dõi trong vòng vài tháng để tìm ra quy luật cơ thể mình.

13. Đừng quan hệ quá nhiều
    Bạn từng nghĩ rằng việc này sẽ giúp cho cơ hội thụ thai tốt hơn, tuy nhiên, theo các chuyên gia, tốt nhất là nên chọn các quan hệ cách ngày để đảm bảo sức khỏe con giống, đồng thời không để vuột mất ngày rụng trứng.

14. Tư thế sau khi quan hệ
    Để mau thụ thai, bạn nên chú ý về tư thế nằm sau khi quan hệ. Một số phụ nữ có thói quen đi rửa ngay, tuy nhiên, việc này sẽ không tốt. Cách tốt nhất là hãy nằm thẳng trên giường, hai chân khép lại trong 10-15 phút. Hoặc có thể hãy kê gối vào mông để cơ hội thụ thai tốt hơn.

15. Hãy thư giãn

Đôi khi chuyện quá mong mỏi em bé cũng có thể khiến bạn căng thẳng. Hãy thư giãn bởi việc đó rất có lợi cho cơ hội thụ thai. Rất nhiều phụ nữ phải đợi vài tháng hoặc lâu hơn mới đưa kế hoạch này thành sự thật. Vì thế, hãy tận dụng thời gian này để chăm sóc cho nhau nhiều hơn.

16. Hãy nhờ bác sĩ can thiệp
    Nếu bạn trên 35 tuổi và đã thử 6 tháng mà không thành công thì hãy tới khám bác sĩ và tìm các giải pháp hỗ trợ giúp cho việc thụ thai dễ dàng hơn.

17. Chuẩn bị sẵn tinh thần cho việc làm cha mẹ
    Một đứa trẻ ra đời sẽ xáo trộn cuộc sống của 2 bạn rất nhiều. Hãy cùng ngồi với anh ấy để thảo luận về các kế hoạch chi tiêu, tiết kiệm trong gia đình. Ngay cả việc chia sẻ trách nhiệm, công việc chăm sóc con cũng cần phải có sự phân công rõ ràng. Bạn cũng cần lên kế hoạch tìm người phụ giúp khi mới sinh em bé, đó có thể là bà nội, ngoại hoặc là một người giúp việc.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tomseven
    Đang tải...

2. Thuocbobabau Prenatal

Thuocbobabau Prenatal Thành viên chính thức

Ðề: Nhứng việc cần làm trước khi mang thai

Em Thấy tương đối đầy đủ nhưng mà để đi vào chi tiết và cụ thể thì đúng là có cả 1 núi các việc phải làm.
    Nếu lo nhiều quá các mẹ sẽ bị stress.

Hãy lên lịch các công việc phải làm và thực hiện nó thật thoải mái nhé

3. ruby_shop

ruby_shop Hạt dẻ 0989802611

nên tiêm phòng trước khi mang thai, nhất là sởi quai bị rubella và tiêm pòng viêm gan B nữa

4. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Bài viết rất hữu ích ,cảm ơn mn .........

5. daibaoan01

daibaoan01 Bắt đầu nổi tiếng

hic,e phải giảm cân gấp thui,thanks mn nhé!

6. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

mình đang ,mang bầu rồi, cơ mà còn vài cái trước khi có bầu ko làm được

7. thanhthanh2015

thanhthanh2015

các bước trên rất quan trọng nhưng hầu như không ai làm được hêt cả

8. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

chị em cũng nên đi tiêm phòng để đề phòng các bệnh có thể phát sinh trong quá trình mang bầu, sẽ ảnh hưởng không tốt đến thai nhi

9. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Ðề: Những việc cần làm trước khi mang thai

toàn việc quan trọng cần làm trước khi định có em bé

10. Tomseven

Các bác có bổ sung j không ạ? Cmt thoải mái đê

11. ken2013

ken2013 Bắt đầu nổi tiếng

mình có bầu 6 tháng m[í biết thì chẳng kịp chuẩn bị gì hix hix

12. phuongutc2008

phuongutc2008 Thành viên tập sự

Cảm ơn bài viết của bạn rất hay và ý nghĩa.
    Mình xin bổ sung thêm 1 việc nên làm nữa là:
    18. Chuẩn bị cho mình 1 gói thai sản phụ hợp để giảm lo lắng về vấn đề tài chính sau khi sinh xong.
    Và thêm nữa là chú ý uống thêm axit folic nữa nhé. :)

13. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Em xin bổ sung: Ít ngồi máy tính .

14. Tương ớt cô Vinh

Tương ớt cô Vinh LH: Cô Vinh 093.225.3009

Em đánh dấu topic nhé :D
    Em cũng dự kiến 6 tháng nữa có em bé hihi :"D

15. Tomseven

Ôi, thói quen này sửa hơi bị khó luôn :(

16. yellowstone47

yellowstone47 Thành viên rất tích cực

em cứ cẩn thận tiêm phòng đủ các mũi cần tiêm, nhưng vì tiêm rồi pải kiêng mất 6 thngs sau, nên thành ra tâm lí sốt ruột lắm ạ, có khi cho làm lại thì chả tiêm đâu, hihi

17. mẹ kaka 2703

mẹ kaka 2703 Thành viên mới

tớ thì uống Elevit trước mang thai 3 tháng, cũng cả tiêm phòng nữa cm ạ, thui cố tẩm bổ cho con ngay khi từ trong bụng cm nhé

18. nhantranda196

nhantranda196

Tăng cường dinh dưỡng, tiêm phòng, xả stress... rất hữu ích để đón một thai kỳ mạnh khoẻ các mẹ nhỉ.

19. datvien1986

datvien1986 Thành viên mới

Đúng là nhiều cái đơn giản mà nhiều người không biết.

20. mebeduyninh

mebeduyninh Thành viên tích cực

Chuẩn bị một tinh thần thật tốt để làm mẹ, đây là điêu rất quan trọng, các mẹ chú ý nhé,