Cho em bé bị cảm cúm uống thuốc gì ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meoxu, 27/5/2005.

1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Bé Su nhà mình đang bị ốm (sốt cao, chảy nước mũi, hắt hơi), mình đã cho uống Tylenon, uống nước lá nhọ nồi mà không thấy giảm sốt mấy. Có mẹ nào biết thuốc gì hay hơn chỉ giùm mình.
    Có người bảo cho bé uống phenagan để ngủ mà không biết có đc không ?
    Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với. Su nhà mình sốt 2 hôm nay rồi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

2. jenny

jenny Thành viên mới

chào meoxu,
    bạn có xác định được bé bị sốt do cảm cúm hay sốt viêm họng không?
    nếu sốt viêm họng mình chỉ bạn cách này thử xem, bạn dùng lá nhọ nồi (trong Nam gọi là cây cỏ mực) là đúng rồi đấy, bạn lấy một nắm, cho một ít muối, và lấy một đọt ớt (ớt càng tươi càng tốt) chú ý là lấy một tí xíu trên đầu quả ớt (nó không cay đâu, bạn có thể thử) và giã lấy nước cho bé uống, rất hiệu quả đấy bạn, vì đọt ớt là chất kháng sinh thiên nhiên đấy. mình đã cho bé nhà minh (1 tuổi) uống rối đấy, do đây là thuốc nam nên không thể tác dụng nhanh được nên bạn có thể dùng thêm thuốc acemol cho bé (đây là thuốc cảm của VN, vửa rẻ vửa hiệu quả hơn thuốc ngoại đó bạn).
    chúc bé mau khỏe

3. meoxu

Bây giờ thì mình chưa thấy dấu hiệu viêm họng nhưng khi bị nước mũi chảy xuống cổ thì bé lại nôn nên mình sợ là bé sẽ bị viêm họng. Mình sẽ cho bé dùng acémol xem thế nào. Cảm ơn mẹ Jenny nhé!

4. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chào Mẹ Su, Bé Phỗng nhà em hôm qua cũng bị sốt cao (39độ) và trớ ra rất nhiều, cứ ăn vào là lại trớ ra nhưng bé không bị chảy nước mũi như bé nhà chị. bé bị như thế liên tục trong 14 giờ, VC em lo quá đưa bé sang viện Nhi khám thì BS nói là bé bị viêm họng cấp, và cho 1 số thuốc (em quên mất tên rồi), em cũng chưa kịp cho bé uống thì có cô hàng xóm nói là có khi bé bị cảm, thử đánh cảm cho bé xem thế nào, em đánh cảm bằng lòng trắng trứng gà với cả vòng bạc, sau khi đánh cảm xong là bé đỡ ngay, không trớ nữa nhưng vẫn sốt, nhà em thì không cho bé uống thuốc giảm sốt nhưng có dùng miếng gián giảm sốt efenagan (Em không biết có viết đúng chính tả không nữa) thì thấy bé đỡ hơn, sau đó giảm dần, hôm nay thì không bị sốt nữa. Nếu bé nhà chị mà bị cảm thật thì chị cứ làm thử theo cách của em xem. Hoặc nếu bé sốt cao hơn 39 độ thì chị có thể dùng thuốc đặt. em thấy cách này hiệu quả hơn là uống chị ạ.
    Mong bé nhà chị nhanh khỏi.

5. meoxu

Hôm qua mình cũng cho bé dùng effenagan, hôm nay thì đỡ rồi. Bạn mách mình cách đánh cảm đi để phòng lần khác bé bị ốm còn biết cách làm vì mình chỉ biết đánh cảm bằng lá nhọ nồi thôi.
    Đi khám ở viện nhi nhiều khi chả tin đc đâu, lần trc mình bé nhà mình còn bị bắt chụp phim rồi kết luận là viêm phế quản mà thật ra có sao đâu.
    Có lẽ nên tập hợp các đc bs tốt mà các mẹ trên DĐ giới thiệu để dùng lúc cần thôi.

6. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Mẹ Su ơi cách đánh cảm đơn giản lắm, chị luộc trứng gà, lấy lòng trắng, cho vòng bạc vào trong lòng trắng đó, gói vào khăn, sau đó dùng khăn xoa nhẹ lên người bé, bắt đầu là từ trán, sống mũi, má sau đó đến cổ, ngực, tay, lưng, và cả chân bé nữa, nói chung là xoa lên toàn thân chị ạ, đặc biệt là ở trên mặt và gan bàn chân. Nếu bé bị cảm thì vòng bạc đó sẽ đổi màu đen, sau đó cứ cho bé mặc quần áo bình thường nhé, đừng lau người hoặc tắm cho bé vội, có thể mùi trứng gà ở trên người hơi tanh nhưng bố mẹ cố chịu, khi nào bé khỏi hẳn thì mới tắm cho bé bằng nước lá nhọ nồi.
    Còn về vòng bạc, khi chị đánh cảm xong thì hơ trên bếp ga nó sẽ mất dần màu đen ở trên đó.

7. cu ty con

cu ty con Thành viên mới

Bé sốt, chảy nước mũi, hắt hơi có thể cho bé uống Decolgen dạng nước. Cu tý nhà mình được bác sĩ kê đơn như vậy đó, bạn thử xem sao. Chúc bé mau lành.

8. meoxu

Để mai mình ra hiệu thuốc hỏi xem vì em nhà mình vẫn chảy mũi mãi chả khỏi gì cả.

9. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy khi em bé ốm, thì nên cho bé khám bác sĩ, bởi vì mình thấy trẻ con biến chứng nhanh lắm do sức đề kháng của trẻ còn yếu.
    Kinh nghiệm của mình là khi bé sốt cao (có thể do sốt viêm họng hoặc sốt cúm) thì nên nhét thuốc Efferagan (loại viên quả bom để nhét) với nhiệt độ từ 38 độ trở lên (nếu bé bị đi ngoài thì thay thuốc nhét bằng thuốc uống).
    Bác sĩ khám cho con mình đơn thuốc là efferagan (loại 80mg or 150mg, tùy thuộc cân nặng của bé, nhét hoặc uống) từ 38 độ, siro Coje (trị ho, viêm họng, ngày 8ml chia 2 lần trước bữa ăn, ), kháng sinh (nếu cần thiết tùy từng mức độ), và 1 lọ thuốc nhỏ mũi cho bé (pha 1/2 lọ nước muối sinh lý với 1/2 lọ suffarin 0.1, giỏ loại này nhẹ nhưng rất hiệu quả) hoặc dùng nước muối biển Sterami cũng tốt. Các mẹ thử tham khảo nhé. Mình mong tin các bé khỏe.

10. meoxu

Bé Su bị ốm lấn này là lần đầu nên mình ko có kinh nghiệm gì cả, may mà hỏi đc các mẹ trên DĐ. Về dùng thuốc khi bé sốt thì mình thấy efferagan là tốt nhất nhưng ko chỉ dám cho uống thôi ko dám nhét vì sợ ảnh hưởng ruột già, hậu môn... (nghe bs nói thế); thuốc nhỏ mũi thì mẹ Luti có mách cho 1 loại ko gây ảnh hưởng cho bé. Mình ko dám dùng Sunfarin dù biết là rất hiệu quả vì gần đây bs họ bảo thuốc này gây pôlíp mũi bé.
    Nói chung con ốm đau đầu lắm! :cry:

11. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Theo mình thấy, với những bé còn nhỏ thì nên dùng nước muối sinh lý thôi còn nếu "chịu được" thì dùng nước muối biển là rất ổn. Còn sunfarin thì bé nào dưới 1 tuổi thì chưa nên dùng, em bé nhà mình 21 tháng cũng chỉ dùng theo dạng pha 4ml sunfarin với 5ml nước muối sinh lý để nhỏ thôi.
    Mình chưa nghe thấy BS claim gì về việc thuốc nhét ảnh hưởng đến ruột già, hậu môn của bé cả (vì hãn hữu mới dùng chứ ko phải ngày nào, tháng nào cũng ốm).
    Nhưng mà mình thấy tốt nhất vẫn là theo chỉ dẫn của BS khám, vì BS khám thì mới biết thực trạng bé thế nào.

12. meoxu

Mình ko dám dùng thuốc nhét vì thấy con 1 bạn cơ quan mình (bé này hay ốm, có tháng ốm đến 2 tuần!!!) dùng thuốc nhét nhiều quá (vì thuốc nhét có tác dụng nhanh hơn thuốc uống hay sao ấy) nên mỗi lần ốm bố mẹ chỉ mong 4h trôi nhanh để còn nhét viên tiếp theo. Bây giờ bé ấy cứ sốt là đi bs truyền thôi thuốc hầu như chả ăn thua nữa.

13. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Đấy meoxu à, đó là do em bé kia bị ốm thường xuyên quá ngoài ra có thể còn do cơ địa từng bé ko thích nghi với thuốc nhét do nhét nhiều dễ ko tốt cho hậu môn.
    Nhưng nói chung nếu bé ko có vấn đề gì về hậu môn và bé cũng ko thuộc diện ốm nhiều quá thì dùng thuốc nhét được.
    Mình thấy thuốc uống mới là hạ sốt nhanh, với em bé nhà mình thì mình thấy: dùng thuốc nhét khoảng 15-17 phút mới thấy kq còn thuốc uống thì khoảng 10-13 phút là thấy khác hẳn ngay. Có lẽ mỗi bé thích nghi một kiểu.

14. kiwii

kiwii Thành viên tích cực

Ðề: Cho em bé bị cảm cúm uống thuốc gì ?

các mẹ giúp mình với. Bé chip nhà mình 6 tháng, bị chảy nước mũi nhiều, ho, họng sưng đỏ, sốt nhẹ khoảng 37.5 độ. Bé quấy lắm và nhất quyết ko cho hút mũi. Mỗi lần hút mũi bé, bé khóc ghê lắm, dỗ rất lâu mới nín, mà ko hút thì bé toàn thở bằng mồm. Đêm ngủ thì cứ 5' lại khóc 1 lần vì ko thở đc. Mình có mời bsi đến nhà, và bsi kê: ceclor ngày uống 7ml chia 2 lần, auttusin ngày uống 6ml chia 2 lần. Tuy nhiên bsi này mình thấy có vẻ ko đáng tin cậy lắm. Bsi khám mà ko đo nhiệt độ cho bé, ko kiểm tra tai bé, chỉ nghe tim phổi và kê đơn. Lúc mình hỏi thuốc kháng sinh này là thuốc gì hả chị, thì cũng ko thấy bsi nói gì. Mẹ mình hỏi bsi làm ở viện nào. thì bsi cười gượng bảo ko làm ở bv. Các mẹ cho mình hỏi bé nhà mình bị như vậy có nhất thiết phải uống KS ko? Nếu mình cho bé uống lá nhọ nồi và dấp cá thôi thì có được ko? Bé có cần uống thuốc cảm cúm ko các mẹ? Cảm ơn các mẹ nhiều

15. Asillabum

Asillabum Thành viên rất tích cực

Cảm cúm và sốt virus không cần dùng kháng sinh. Nhưng bác sỹ có thể kê kháng sinh là vì phòng trường hợp bé bị bội nhiễm. Thông thường bé bị viêm họng thường do virus, nếu sức đề kháng tốt, mũi họng giữ được sạch thì bé sẽ tự khỏi. Nhưng nếu thể trạng không tốt lắm thì khả năng bị bội nhiễm là cao, khi đó phải dùng kháng sinh hỗ trợ. Ceclor là một kháng sinh thuộc dòng cephalosporin, phù hợp với trị viêm mũi họng. Con nhà mình viêm họng dùng loại này là ok.

16. kiwii

kiwii Thành viên tích cực

thanks mẹ nó nhìu nhé. bé nhà em từ nhỏ đã dùng KS 3 lần oy, em xót wa, lần này e ko mún cho bé dùng KS nữa. E vừa cho bé uống Tiffy siro, còn KS thì em dùng lá dấp cá. Trộm vía, e thấy bé hết sốt oy, nhưng vẫn sợ hút mũi lắm, mỗi lần hút mũi là khóc thương lắm. Hixxxx. Mong là kon mau khỏi ốm :X

17. thovacao

thovacao Banned

Ai bị cúm trong gia đình em thường coi đó là bệnh xoàng, uống hoặc để tự khỏi em cũng ko quan tâm để ý. Hôm nay đọc đc bài viết này thấy thấm thía quá, đúng là thời gian qua mình làm theo kiểu điếc ko sợ súng ấy. Các mẹ đọc thử coi, em tin là nhiều mẹ thấy hình bóng của mình ở trong đó (ko phải riêng em vô tâm đâu à nha)
    http://dantri.com.vn/c162/s162-535320/cam-cum-tri-theo-cam-tinh-hay-trieu-chung.htm

18. thovacao

thovacao Banned

Các loại thuốc đặc trị cúm của người lớn bây giờ, em đọc trên bao bì thuốc thấy có các thành phần sau: phenylephrine (chống co mạch, chống xung huyết mũi), caffein (ko gây buồn ngủ), paracetamol (giảm đau & hạ sốt) noscapine (trị ho), terpine hydrate ( làm loãng đờm), vitamin C (tăng cường sức đề kháng). Khi đi mua thuốc em cũng chỉ uống theo chỉ định của dược sĩ, ít khi theo dõi các thành phần của thuốc, giờ em tập cho mình thói quen để ý hơn cho lành. Tránh mua nhầm thuốc.
    Các loại thuốc đặc trị cúm của người lớn lưu ý ko cho trẻ em <12 tuổi uống các mẹ ạ! Bọn trẻ nhà em cúm một cái là bà nội đưa ra trạm y tế liền à.

19. giadinhban

giadinhban Thành viên sắp chính thức

Mẹ osu ơi, uống thuốc hạ sốt chỉ là một giải pháp thôi
    Bạn cần làm ngay
    1/ Kiểm tra cho bé xem sốt do nguyên nhân gì? thông thường nếu có sốt bé có thể bị nhiễm khuẩn phải dùng kháng sinh ngay nếu không sẽ diễn biến rất nguy hiểm như viêm phế nang, viêm phổi- Nếu không dùng kháng sinh-kháng viêm sẽ không thể khỏi và hết sốt đâu
    2/ Cho bé uống babytrim-new oresol để bù nước và điện giải, loại này con mình rất thích vì rất ngon, nếu bé sốt quá cao cần cho bé truyền dịch
    3/ Bé vừa sốt, vừa chảy nước mũi và hắt hơi có thể cháu bị viêm mũi dị ứng hoặc cảm cúm cần cho cháu uống kháng histamine, cháu mấy tuổi rồi? phenergan cũng được nhưng đây là loại kháng histamine thế hệ cũ bạn hãy gửi cho mình con bạn bao nhiêu tuổi, mấy cân mình sẽ tư vấn cụ thể hơn cho bạn
    4/ Rửa mũi cho bé bằng nước muối sinh lý, giữ vệ sinh cho bé và giữ ấm cho bé