Cần giúp: Tư vấn chi tiêu hàng tháng hợp lý - Các ông chồng cũng vào đọc để thông cảm cho phụ nữ đi

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Bé Su Kem, 21/11/2014.

1. Bé Su Kem

Bé Su Kem Thành viên mới

Kính chào các mẹ
    Mình mới tham gia diễn đàn Làm Cha Mẹ. Mình có vấn đề này cần các mẹ tư vấn ạ
    Chả là thế này: Gia đình mình có 2 vợ chồng và 1 cháu được 20 tháng. Gia đình mình đã có nhà riêng
    Mình đi làm lương được 8Tr/tháng, xã nhà mình mỗi tháng đưa cho mình 12tr/tháng để mình chi tiêu trong nhà. Thế nhưng tháng nào mình cũng tiêu hết sạch tiền, thỉnh thoảng còn phải xin tiền xã nữa. Nghĩ ngại quá nên nhờ các mẹ ở đây tư vấn giúp ạ.
    Mình chi như sau:
    Tiền học cho con: 4.500k/tháng
    Tiền sữa: 2.400k/tháng (Friso Gold3 600k/lon x4)
    Tiền bỉm: 500k/tháng
    Tiền điện thoại: 500k/tháng
    Tiền xăng xe: 500k/tháng
    Tiền điện, nước, truyền hình cáp, internet: 2.000k/tháng
    Tiền lương giúp việc: 3.500k/tháng
    Tiền ăn: 4.000k/tháng (chỉ ăn sáng và tối thôi ạ)
    Chi khác (cafe, cưới, hỏi, giỗ chạp...): 2000k/tháng

Tổng: 19.900k

Các mẹ mình nên chi tiêu thế nào cho hợp lý ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bé Su Kem
    Đang tải...

2. phuongthuyutc

phuongthuyutc Bắt đầu tích cực

Ðề: Tư vấn chi tiêu hàng tháng hợp lý - Các ông chồng cũng vào đọc để thông cảm cho phụ nữ

Không nhiều việc thì ko cần thuê giúp việc, thuê giúp việc cũng thuộc dạng nhà khá giả rồi.
    Mình thì mình chẳng thích thuê giúp việc, đi làm cả ngày có tý buổi tối, mình là phụ nữ thì cơm nước, quần áo chỉ việc cho vào máy giặt, thế thôi.

3. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ðề: Tư vấn chi tiêu hàng tháng hợp lý - Các ông chồng cũng vào đọc để thông cảm cho phụ nữ

Nhà chị có điều kiện nên thuew người giúp việc ạ. Chứ nhà em không thuê. Nhưng phải làm hết việc nhà cũng rất mệt.

4. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Ko hiểu sao nhưng e thấy khoản nào mn tiêu cũng phung phí và bất hợp lý, có thể kinh tế nhà mn xông xênh hơn nên mức sống cũng cao hơn thì phải

5. hn098284

hn098284 Mẹchishop: Chuyên bán buôn bán lẻ túi ví dây lưng

Mức 20mil/tháng mà mẹ nó tiêu thế thì thiếu là điều dễ hiểu. Con mẹ nó học mà 4.5mil/ tháng là khá cao đấy. Nhà mình 2 bé mà 1 tháng cũng mất tầm ấy

6. me_bin_bon

me_bin_bon

Con đi học rồi mn có thể cắt khoản thuê giúp việc là tiết kiệm dc 1 khoản rồi

7. linh.trinhthuy

linh.trinhthuy Thành viên tích cực

1. Em thấy khoản học của con 4.500k chắc mẹ nó cho con học trường Quốc tế hoặc gì đó nên học phí hơi cao
    2. Khoản: Điện, nước, internet... 2.000k em thấy hơi mắc, nếu mẹ nó ở nhà riêng thì chi phí có giảm còn 1tr - 1.5 không?
    3. Con 20m mà 500k tiền bỉm cơ ạ? hơi nhiêu nhỉ, vì con em 14m, dùng pampers mỗi ngày 1-2 cái nên chỉ khoảng 200k là bét nhè rồi
    4. Nếu k thuê gv nữa thì cũng tk được ối xiền ạ
    Vài dòng mới mẹ nó. Nhà em cắt giảm tối đa những khoản trên rồi mà cũng tầm 10-12tr nên nhà mẹ nó thêm mấy chi phí kia hết 20tr là đúng rùi :D

8. Kiều Oanh NT

Kiều Oanh NT Thành viên chính thức

Nhìn mấy khoản mn chi mà chóng hết cả mặt. Sao tiền điện nước nhiều thế nhỉ

9. lachungliu

lachungliu Thành viên sắp chính thức

Nhà mình cũng có 1 bé 20 tháng nên mình thông cảm với bạn về các chi phí cho con. N nhà mình 2 bé rồi, thu nhập thì cao hơn nhà bạn nhiều nên chi tiêu cũng nhiều hơn. Nhà mình chỉ tiêu lương mình, còn lương chồng tk.
    Mình chỉ góp ý là nếu thu nhập cứng 20tr thì ít nhất phải để dành 2tr, nhỡ có việc gì như ốm đau, sửa chữa thì có quỹ dự phòng. Kể cả chồng vẫn có thu nhập khác xông xênh thì mình vẫn tự đảm bảo tk ít nhất 10%, nhỡ ra có việc cho bên ngoại hoặc mua sắm cho bản thân thì k cần xin chồng.
    Con mình thì đúng 2 tuổi mình mới cho đi học, bây giờ vẫn có NGV. Nhưng từ kng bé lớn thì mình thấy khi con đi học rồi, mà mẹ bận thì thư gv theo giờ thôi. Bthg gv theo giờ mình thuê 100k/ngày (4-7h), tuần 5 ngày để đảm bảo 4h đón bé, cho ăn, tắm rửa, trông cho đến khi mẹ đi làm về, mình về đến nhà tầm 6h k đón đc con mà. Còn nếu bạn về sớm đón đc con mà ngại lau dọn, giặt giũ thì thuê tuần 2b đến quét dọn là đủ. NGV theo giờ vừa đỡ tốn tiền công vừa đỡ tốn khoản ngta ăn ở trg nhà mình và mình mất tự do. Chứ giữ 1 bà lù lù trong nhà cả ngày mà con mình đi học rồi ngta dễ sinh hư.
    Sữa thì bạn thay thế dần cho con sữa tươi. Nếu thấy cháu gầy cần bổ sung thì cho uống sữa bột trc khi đi ngủ, còn trg ngày sữa tưoi, sẽ tốt hơn cho việc ptr chiều cao. Sữa VN đắt nhỉ, mình cho bé uống sữa Anh Aptamil cũng chỉ 515 thôi, mà k bị ngọt như sữa VN. Cả sữa tưoi cho 2 chị em cũng k tốn bằng nhà bạn.
    Vụ tiền học & bỉm thì mình lại thấy bthg. Con còn bé mà có đk thì nên học trg tư tốt để con đc chăm sóc. 3-4 tuổi rồi chọn trg công tốt sau. Bỉm thì con mình chỉ còn đóng buổi tối, bỉm Merries 390k/38 miếng, đắt dã man. Chắc đến hè mới cai hẳn đc.
    Nói chung là mẹ nào chả muốn con mình đc hưởng các chăm sóc tốt nhất. N bạn mới có 1 đứa mà đã tiêu sạch sành sanh thế k ổn. Đến lúc có đứa nữa thì làm sao. Nếu lúc đó chồng sẽ đưa thành 20-30tr thì ok, cũng k đáng ngại lắm. Ngày trc mình đẻ đứa đầu tổng thu nhập như nhà bạn thì đến bỉm cũng chỉ dám dùng bỉm trần với bỉm Bobby, mà ngày cũng có 1-2 cái thôi ý. Rồi 13 tháng k bú mẹ là chuyển sang sữa tưoi, khi nào ốm mới đc uống Milmax. ĐI học thì trg bé tí hin. Nghĩ cũng thg con gái lớn, hihi.

10. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Đọc chi tiêu của bạn mà thấy choáng! Mình thấy bạn chi hơi quá tay thì phải!
    Nếu đã cho bé đi học hết 4.500k/tháng thì thuê giúp việc 3.500k/tháng làm gì nhỉ?
    Tiền điện, nước hết những 2.000k/tháng? Sao bạn không lắp wifi nhỉ?
    Tiền ăn cũng quá nhiều!
    Bạn nên cân đối lại việc chi tiêu bạn ạ!
    Nếu như mình chắc mỗi tháng tiết kiệm được 10tr mà vẫn thoải mái đấy!

11. trankin

trankin Tinh dầu tràm Huế

Bé nhà bạn đi học mà thuê giúp việc làm gì ạ.
    trộm vía bé uống sữa khỏe thế 1 tháng hết 4 hộp 1,5kg cơ à, nhà mình có 1 hộp mà ko hết.
    bạn cho bé học trường gì mà tiền học phí cáo thế nhỉ?

12. chuyennha4T

chuyennha4T Chuyen nha tron goi 0964.690.226

chà các khoản của mẹ mẹ nó cũng kha khá nhỉ, đấy là có nhà riêng rồi chứ ko có như em thì làm sao. Em nghĩ mẹ nó xem xét tính toán các khoản không cần thiết xem sao

13. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

Nhà bạn tiêu xông xênh quá, mới có một bé thôi, lại đi học rồi cần giúp việc làm gì cho lãng phí, lương họ 3,5 triệu nhưng còn ăn, điện nước nữa cộng vào cũng 5 triệu. Gút lại, chắc nhà có điều kiện. Mình là bạn thì cho giúp việc nghỉ, con cho học trường tư thục 2,5- 3 triệu thôi, cứng cáp thì 4 tuổi cho học trường công. 20 tháng ăn cháo, có bé ăn được cơm rồi, sữa uống tối đa ngày 500-600ml, xem lại bé nhà mình có uống hết chỗ sữa bạn mua không nhé. Tiết kiệm thì sau con mình được nhờ. 2VC + 1 con nhỏ một tháng độ 12M là quá ổn trong thời buổi khó khăn này.

14. linhhn070810

linhhn070810 Thành viên nổi tiếng

bao giờ cho mình và chồng mình có thu nhập như nhà mẹ nó nhỉ? lương của mình 5tr, xã 8tr (thi thoảng có làm thêm được thì để tiết kiệm)
    mình đang thuê nhà, 2 nhóc, 1 đứa 3t(hiện cao 101cm và 20kg), 1 đứa 20 tháng (85cm và 14kg)
    tiền học:2,9tr/tháng (2 chị em)-học trường tư ở Định Công Hạ
    tiền sữa: 1tr/tháng (2 chị em, chị chuyên sữa tươi không đường 180ml/hộp, ngày 2 hộp, em sữa bột vinamilk, ngày uống 350ml)
    sữa chua+hoa quả: 300k/tháng (mỗi ngày 2 chị em ăn chung 1 hộp sữa chua nhà làm vào buổi tối, sau bữa ăn khoảng 1h)
    thuê nhà: 2,5tr/tháng
    điện nước: 350k/tháng (đầy đủ thiết bị thiết yếu: tủ lạnh, tivi, nóng lạnh, máy giặt, nấu bếp từ...)
    bỉm: 200k/tháng (pampers)
    tiền đt 2vc: 200k/tháng
    xăng xe: 500k/tháng (mình đi xe lead 300k, xã đi future neo)
    tiền ăn: 3tr/tháng (mình và xã đều mang cơm đi ăn trưa, ăn sáng ở nhà: mỳ, miến,cơm...), 2 nhóc cũng ăn cơm rồi nên khoản thức ăn không cầu kỳ như lúc trước
    cuối tuần đi siêu thị hoặc đi chơi: 200-300k (hoặc có khi không đến)
    thi thoảng cũng mua quần áo mới cho con hoặc cho 2 người lớn.
    Tháng nào cũng same same như thế. mình cũng muốn tiết kiệm mà chưa biết cắt bớt khoản nào.
    Đúng là bao nhiêu cũng hết!

15. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Chắc vc nhà mn thu nhập cao vậy mới đủ chi những khoản đó chứ, em thì ngoài khả năng này rùi.

16. Me sao nau

Me sao nau Guest

Vào cảnh nào thì chi theo cảnh đấy thôi. Nhà m chồng thất nghiệp gần năm nay. Lương của m có 6trieu / tháng. Ông bà đưa cho 1500k nữa. Nhà có 6 ng tất cả. Có từng đấy tiền cũng đủ. Không phải m khoe tài đâu nhưng thực sự thấy cuộc sống mệt mỏi

17. tumanh2910

tumanh2910 Thành viên rất tích cực

Đúng là ít hết ít, nhiều hết nhiều. Nhà mình có 1/4 tiền của mn mà cg đủ rồi

18. Bé Su Kem

Bé Su Kem Thành viên mới

Sau khi đọc hết các comment của các mẹ và sự cân nhắc công việc. Mình tính sẽ cắt giảm một số thứ như thế này:
    01: Cho giúp việc nghỉ (tiết kiệm 3,5Tr lương)
    02: Giảm tiền ăn từ 4Tr -> 3 Tr (Do bớt người) (tiết kiệm 1Tr)
    03: Giảm tiền điện từ 1,4 Tr --> 1 Tr (ko có người ở nhà giờ rảnh sẽ ko dùng điện) Tiền mạng cáp quang ko cắt dc vì xã dùng (tiết kiêm 400k)
    04: Giảm tiền chi phí vặt từ 2Tr --> 1Tr (tk 1Tr)
    Tổng: tk được khoảng 5,9 Tr

Các mẹ cho ý kiến xem em tính vậy có khả thi không ạ.
    Xăng xe và điện thoại thì chắc cũng khó cắt giảm được. Giờ muốn giảm tiền xăng chắc e phải chuyển nhà ạ

19. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

M thấy mẹ này quá siêu này..........

20. Bé Su Kem

Bé Su Kem Thành viên mới

Tối qua trao đổi với xã về việc tiết kiệm chi tiêu. Xã em nói ntn các mẹ xem nhé:
    "Thuê giúp việc cũng chẳng đáng là bao mà nhà mình có người trông nom dọn dẹp, với lại gia đình cô ấy (cô giúp việc) cũng khó khăn, giờ gần tết rồi cho cô ấy nghỉ cũng tội nghiệp. Tối vợ chồng có kéo nhau đi chơi thì cũng dễ. Vợ có tiết kiệm tiền gì thì tiết kiệm. Tiền lo cho con thì ko dc cắt giảm vì đã tính rồi. Nếu mà ko có tiền tiêu thì chồng đưa thêm."
    Vậy theo các mẹ thì em phải làm sao nhỉ. Ngày xưa chưa lấy chồng, có 1 mình e tiêu cũng tiết kiệm lắm. Giờ tiêu nhiều cũng thấy xót quá.