Co nen pha them sua vao bot an lien khong?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi min2, 27/5/2005.

Tags:
  1. min2

min2 Thành viên sắp chính thức

Chao cac chi, day la lan dau tien em len dien dan, mong cac chi cho em mot so kinh nghiem cham soc em be. Cam on cac chi truoc.
    Em be nha em hien tai duoc 5,5 thang, em moi cho chau an bot an lien Lua Mi Sua cua Nestle duoc gan 1 thang. Tu hoi truoc den nay be nha em chi bu sua me khong chiu bu sua binh (mac du em da thay doi toi 3 loai sua khac nhau) nen bay gio em dinh tron thu sua bot vao bot an lien cua be de tang them phan sua. Lam nhu vay lieu co duoc khong, co anh huong gi den he tieu hoa cua be khong? Cac me giup em voi nhe!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi min2
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chào chị. theo em thì chị không nên pha thêm sữa vào trong bột của bé. Vì thứ nhất là ở trong bột dinh dưỡng Nestle đã có sữa, thứ hai là tất cả các loại sữa đều phải pha đúng cách, nếu chị thêm sữa vào trong bột của bé rất dễ dẫn đến tình trạng bé bị tiêu chảy. Bé nhà em trước kia cũng thế đấy, em không đọc kỹ hướng dẫn ở cách pha bột ở trong bột dinh dưỡng, và tự ý cho thêm một ít sữa bột vào, và kết quả là bé bị tiêu chảy 2 ngày liền, em sợ xanh mặt, vì mình tự ý pha nên không giám nói cho gia đình biết là con pha thêm sữa vào, và bị MC mắng là không biết thương con, cái gì cũng ăn vào nên bé mới bị tiêu chảy. Cũng may là bé khỏi luôn chứ không thì chết.

3. min2

min2 Thành viên sắp chính thức

Cam on me be Phong da cho minh loi khuyen kip thoi, minh cung dang phan van ve viec cho sua vao bot cua be. Chieu nay chi ban - nguoi da khuyen minh nen cho sua vao bot cua be da goi dien den bao cho minh biet rang con chi ay dang bi day bung khong tieu. Chi ban minh moi cho them sua vao bot cua be duoc 3 ngay thi chau be bi day bung khong tieu va bi non ra het, kho the day. May qua minh kip thoi biet thong tin va khong cho them sua vao bot cua be Tin nha minh, khong thi chet that.
    Nhan tien me be Phong cho minh hoi luon mot chut, be Phong nha me an sua chua va uong nuoc hoa qua vao luc may thang tuoi. Nuoc hoa qua ep thi loai nao be co the uong duoc.?

4. chobe

chobe Thành viên chính thức

Mình vẫn cho sữa công thức vào bột ăn liền cho Bi như thường đấy chứ, từ khi bắt đầu cho con ăn bột đến tận bây giờ luôn :lol: Trộm vía chả thấy Bi chả sao cả, vẫn ăn uống bình thường mà, vẫn lên cân đều .

5. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Nhà mình cũng cho sữa công thức vào bột cho bé đấy. Mình thấy ko sao cả mà bé cũng lên cân tốt nữa, ngoài ra mình còn đỡ phải băn khoăn là mỗi ngày bé ăn bao nhiêu sữa...

6. songtu

songtu Thành viên chính thức

Sâu nhà mình không thích ăn bột ngọt nên không thể trộn sữa vào được. Mình đã thử mấy lần nhưng Sâu không chịu ăn, bột mặn thì mới ăn.

7. me cu rob

me cu rob Thành viên tập sự

Lâu nay mình vẫn pha sữa vào bột ăn liền cho Rob ăn, mình thấy cũng ko có vấn đề gì. Mình pha sữa đúng theo công thức sau đó trôn bột ăn liền vào khi nào thấy đặc là được. À mà bột ăn liền Rob ăn của hãng Gerber ko có sữa ở trong bôt.

8. Kasanova

Kasanova Thành viên tập sự

Tớ thì lại trộn bột vào sữa chứ không phải ngược lại như các bạn, có nghĩa là tỷ lệ sữa nhiều hơn bột í mà. Mỗi 7 thìa sữa + 3 thìa bột gạo gạo Nestle pha trong 180cc nước ấm là một bữa ăn của cô con gái 18 tháng tuổi của mình, ngoài ra cháu còn ăn thêm cháo, cơm nát ...

9. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

To me be min

Trước kia bé Phỗng nhà mình được 6 tháng tuổi thì mình cho bé uống nước hoa quả, mình chủ yếu cho uống nước cam, quýt, dưa, đu đủ... còn sữa chua thì mình cho bé Phỗng ăn khi bé tròn 1 tuổi, nhưng bé cũng không thích, thi thoảng mình mới cho bé ăn thôi.
    bạn có thể vào đây để tham khảo thêm nhé

http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=1937

10. Tinong

Tinong Thành viên đạt chuẩn

Theo mình nghĩ thì tuỳ thuộc vào khẩu vị của bé để cho bé ăn. Ví dụ như bé lớn nhà mình thì từ bé đã không bao giờ ăn bột ngọt, mình cho bé ăn bột ngọt hoặc trộn thêm sữa vào là bé nhất định không chịu ăn ép thế nào cũng không được thế là mình đành chịu thua, bé chỉ ăn bột nặm thôi. Còn đến đứa sau này thì dễ hơn ngọt hay nặm bé đều chơi tuốt.

11. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy BS nói là ko nên pha sữa vào bột.
    Nhưng có điều có bé ăn như vậy vẫn hấp thụ tốt, còn có bé thì ko hợp ăn như vậy. Con mình thì chưa ăn kiểu đó nhưng mình thấy nếu cho bé ăn kiểu đó thì cũng nên cho bé uống tắng thêm nước vì lượng nước trong bột (cháo) chưa đủ theo liều lượng.

12. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Mình cũng pha sữa vào bột ăn liền HIPP đấy, Cún con nhà mình ăn vẫn vô tư và lên cân đều đều, mình còn nấu cả bột với sữa nữa chẳng thấy cu cậu sao cả. À mà mẹ Cốm nói đúng đấy phải cho các bé uống thêm nhiều nước, mình hay cho bé uống chè dinh dưỡng của HIPP cả ăn phoma hoa quả nữa, cu cậu thích lắm cứ đòi ăn thêm.

13. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Với bột ăn liền thì trong thành phần đã có sữa sẵn, em nghĩ là không cần thiết phải cho thêm sữa.

Còn với bột thường, tức là bột tự chế, việc cho thêm sữa cũng tốt, nhằm đảm bảo dinh dưỡng cho bé. Có một lưu ý là: các mẹ nhớ để bột nguội bớt
    (khoảng 40 độ) thì mới cho sữa, nếu không, sữa sẽ mất hết những dưỡng chất có thể phân huỷ khi nhiệt độ quá cao.

14. Hạ Long

Hạ Long Thành viên rất tích cực

Con mình cũng lười ăn sữa ngoài lăm. Cháu được 7 tháng rồi mà còi lắm, mình chảng biết làm thế nào nữa

15. meBiBo

meBiBo Thành viên tập sự

Các mẹ ơi cho hỏi chút, có mẹ nào cho con ăn bột mặn mà kèm thêm sữa không. Bà ngoại thấy nhà hàng xóm cho cháu ăn bột mặn kèm sữa tăng cân nên bà cũng bắt chước. Các mẹ cho xin ý kiến với

MeBiBo

16. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Bạn muốn hỏi là cho ăn bột xong thì cho uống sữa hay là trộn cả sữa vào trong bột ??? Con nhà tớ thì lúc bắt đầu ăn dặm đến hơn 1 tuổi chỉ ăn lúa mì sữa và trộn thêm sữa vào!Cũng k sao cả đâu!Còn giờ thì ăn cơm xong hay ăn sáng xong vẫn cho các cậu ấy uống sữa tươi thôi, vì dư ký hết lượt rồi, 1 thằng 15kg, 1 thằng 14.5kg! 2 thằng này nếu bình thường thì 1 ngày nó vật hết 3 bình 350ml/thằng /ngày đấy!

17. zozo

zozo Thành viên tích cực

Con nhà em có hôm nấu bột mặn em cũng cho ít sữa uống của bé vào bột mặn lúc gần chín đấy - thành bột lưỡng tính ăn rất ngon, và thơm nữa! Còn bột ăn liền thì bình thường đã có sữa rồi, nhưng nếu dùng sữa uống của bé để pha bột cũng không sao cả chị ạ, càng ngậy và thơm!

18. meBiBo

meBiBo Thành viên tập sự

Bà ngoại trộn bột mặn với sữa bột để cho ăn vì con nhà mình không chịu uống sữa. Các mẹ tư vấn giúp nhé

19. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Mình thấy nấu bột nặm rùi trộn sữa vào thì vị nó hơi ngang, thằng con mình nó không thích, có lần thì ăn, có lần thì ọe, mình nhớ có mẹ nào bảo con ăn ít sữa lại chậm tăng cân đi nhà trẻ cô giáo trộn thật nhiều sữa vào bột cho ăn 4-5 hôm 1 hộp và bé tăng cân đấy.

Mình có 1 băn khoăn là con mình rất ít uống sữa, mình toàn cho 1 thìa bột sắn dây vào quay cho sánh lại rùi chộn 2 thìa sữa vào thì cháu ăn nhưng chẳng lẽ lúc nào cũng sắn dây thì cũng sợ lạnh quá, có mẹ nào biết bột ăn liền nào sánh không có vị đặc trưng để mình mua trộn sữa cho bé ăn. thực tình là mình chưa mua bao giờ không biết của HIpp thế nào vì lần trước bạn mình cho đồ của NGa con mình không thích ăn vào là ọe nên mình sợ cũng chưa thử mua bột gì cho con cả, có mẹ nào biết chỉ giùm, cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.

20. ngaminh

ngaminh Thành viên chính thức

Mình cũng đồng ý với nhà Táo là bột mặn mà trộn sữa vào thì ăn ngang lắm, thế nên nếu muốn nấu bột xay (bột thường, ko phải bột ăn liền) với sữa thì nấu bột sữa bí đỏ rất ngon còn ko thì chọn loại bột ăn liền nào chưa có sữa rồi trộn sữa vào (mình thấy Hipp, Nestle đều có loại này). Chứ trẻ con lúc bé có thể chưa biết chứ đến gần một tuổi biết mùi vị rồi thì nó sẽ ko chịu ăn cái kiểu vị ngang ngang của bột mặn trộn sữa đâu, mà bột mặn có nghĩa là đã có thịt hoặc cá vào rồi mà còn cho cả thêm sữa vào nữa thì sợ nhiều đạm quá ko hấp thu nổi đấy là còn chưa kể vc lượng nước và lượng sữa ko tương xứng nhau thì dễ hại thận bé lắm đấy.
    À mà bây giờ có bột Hienz trong hướng dẫn sử dụng vẫn phải thêm sữa vào đấy, các mẹ thử mua xem, con mình ăn bột này rất thích mà quan trọng là mình lại nhồi thêm đc tí sữa vào chứ con mình cũng lười uống sữa lắm :wink:

aiworld thích bài này.