Làm sao để dạy trẻ cách cư xử lịch sự

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Zin_thoi, 25/11/2014.

1. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Trẻ em không sinh ra với cách cư xử, chúng nhìn mọi người và làm theo, đôi khi chỉ cư xử theo bản năng. Chính vì vậy cha mẹ cần dạy chúng cư xử sao cho đúng cách và làm sao để việc dạy dỗ này trở nên hiệu quả.

Cách cư xử thì rất khó nắm bắt để dạy dỗ, tuy nhiên vì trẻ nhỏ dễ uốn nắn nên bạn cần dạy chúng ngay khi có thể. Hãy cho chúng biết hình mẫu cư xử đúng đắn ngay trong chính gia đình bạn.

1, Nói làm ơn và cảm ơn

Nếu con bạn biết nói muộn, chúng vẫn dễ dàng có thể học được 2 câu nói này: "làm ơn" và "cảm ơn". Hãy bắt đầu dạy chúng bằng hai mẫu câu này ngay khi chúng được một tuổi. Mỗi khi bạn cho chúng một món đồ chơi, một cái cốc, chiếc chén … hãy nhắc chúng "cảm ơn mẹ". Khi chúng lớn lên và quên đi điều này hãy nhắc nhở nhẹ nhàng và đừng làm giúp chúng bất cứ điều gì nếu có cư xử không đúng "Con muốn ngũ cốc" thay vì "Con có thể uống ngũ cốc được không mẹ?". Một cách khác để dạy chúng về những hành vi cư xử tồi tệ là bạn hãy cư xử thực hiện những cách cư xử không đúng đắn ấy với chúng. Sau đó hãy phần tích, phóng đại sự tương phản nên để tăng tính hiệu quả. Đừng bao giờ để trẻ quên nói từ cảm ơn khi nhận được quà, sự giúp đỡ, hay lời khen ngợi từ người khác.

2, Cảm ơn cho những đứa trẻ nhút nhát

Con gái của tôi đã không thể nói lời cảm ơn với những người mà nó không biết, con bé cảm thấy điều ấy thật khó khăn. Tôi đã luôn phải hướng dẫn con bé làm điều đó và giải thích cho chúng biết rằng thiếu sự giao tiếp thì không khác nào chúng là những người thô lỗ. Tôi biết rằng con gái tôi không hề có ý tỏ ra thô lỗ nhưng nó thất không thoải mái khi làm điều ấy. Chúng tôi đã có một sự thỏa hiệp trong một thời gian rằng ít nhất cô con gái bé của tôi phải nhìn vào người đã dành cho nó những lời khen và mỉm cười. Và khi con tôi đã làm được điều ấy tôi nói với bé rằng "Con đang thể hiện lời cảm ơn qua ánh mắt". Không lâu sau đó con tôi có thể tự nói lời cảm ơn với những người mà nó không hề quen biết và tự tin hơn khi giao tiếp.

3, Không làm gián đoạn

Hãy dạy lũ trẻ của bạn rằng không tốt khi làm gián đoạn khi người khác đang nói chuyện và chỉ cho chúng vài phương pháp nếu muốn thể hiện sự chú ý trong trường hợp cần thiết. Hai từ kì diệu để gây sự chú ý với người lớn là: "Xin lỗi" .Hãy chắc chắn rằng bạn không quên dạy con điều này khi nói về những ứng xử cơ bản. "Con không nên làm gián đoạn mọi người khi họ đang nói chuyện vì như vậy họ sẽ cho rằng những lời con nói là không quan trọng" là một cách giải thích đơn giản mà các bé có thể hiểu được.

4, Nếu bạn không có điều gì tốt đẹp để nói …

Đây là một quy luật đã cũ nhưng nó đúng trong tất cả các trường hợp: "Nếu bạn không có điều gì tốt đẹp để nói, tốt nhất là không nói gì cả". Vì vậy, khi bạn đang đi tới chơi nhà bạn bè ăn tối và con bạn không thích bánh mì thịt ở đó, không cần để cô ấy nói, hãy cho cô bé biết "Đó là tất cả rồi." Và nếu bạn đang đứng xếp hàng tại cửa hàng tạp hóa, con trai bạn lớn tiếng chỉ ra:"Đó là người phụ nữ có một nốt ruồi trên khuôn mặt." Nếu điều này xảy ra, đừng vội tức giận, trẻ con chỉ là những đứa trẻ thật thà, chúng nói những gì chúng nhìn thấy và chúng cần bạn giúp chúng nhận thức được việc ứng xử thích hợp trong xã hội. Và hãy giúp chúng thực hành những câu nói trung thực nhưng không gây bất lịch sự. "Không ạ, cháu cảm ơn" là cách nói lịch sự thể hiện sự không thích.

5, Sử dụng từ khóa

Việc dạy dỗ trẻ về cách cư xử là công việc lâu dài và bạn không thể đoán biết được trẻ sẽ cư xử một cách tự nhiên như thế nào trong các trường hợp khác nhau. Vì vậy hãy dành cho chúng một vài từ khóa đặc biệt để chúng hiểu được việc chúng đang làm.

Thanh Huyền (Theo ehow)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Zin_thoi
    Đang tải...

2. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Làm sao để dạy trẻ cách cư xử lịch sự

oánh dấu dạy dỗ công tử nhà mình nào