Kinh nghiệm: Dạy con học tiếng anh từ nhỏ có nên hay không?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi nhasachibooks, 25/11/2014.

1. nhasachibooks

nhasachibooks Thành viên tập sự

Chào các mẹ.
    Mình thấy có rất nhiều ý kiến tranh luận về việc có nên cho con tiếp cận vơi tiếng anh từ nhỏ hay không và cách thức học như thế nào?
    Bản thân mình cũng là một ngừoi mẹ và cũng có con nhỏ. Mình thấy rằng việc cho bé học tiếng anh từ khi còn nhỏ là rất cần thiết. Nhưng học như thế nào thì là cả 1 vấn đề.Sau đây mình xin chia sẻ kinh nghiệm của bản thân về việc cho con học tiếng anh từ nhỏ như thế nào, mong các mẹ đóng góp thêm nhé:
    Nhà mình ở quê nên cũng không có nhiều điều kiện để cho con đi học tiếng anh từ nhỏ hay đi mẫu giáo từ nhỏ. Cả ngày đi làm chỉ buổi tối mới có thời gian ở nhà với con. Một lần tình cờ vào internet thấy có bộ đĩa học tiếng anh cho trẻ con, mình cũng tò mò không biết ra sao rồi mình tìm hiểu và "liều" đặt mua 1 bộ về cho con xem.
    Lúc đó con nhà mình mới được 2,5 tuổi và bé ở nhà với ông bà. Khi đặt mua xong rồi mình cũng háo hức chờ đợi ngày được nhận xem nó ra sao.
    Khi nhân được rồi thi lại loay hoay không biết nên dạy con như thế nào và rồi mình tìm hiểu và cũng được tư vấn thêm về phương pháp cho bé học bộ đĩa này.

Mình thì chẳng biết gì về tiếng anh nên cũng nghe theo các bạn tư vấn bên bán đĩa là nên tạo cho bé thói quen và chỉ hướng dẫn bé bắt chước làm theo chứ không nên hướng dẫn bé phát âm và dịch.
    Mình đã nghe và làm theo. Mình bỏ ra cả 1 tháng trời để tranh thủ các buổi tối ngồi xem với con. Lúc đầu nhóc chỉ để ý các nhân vật hoạt hình vì chúng bắt mắt chứ chẳng biết là nhân vật nó nói gì hát gì có nghĩa là gì cả.
    Nhưng mình kiên trì bắt chiếc theo các hành động của nhân vật và hướng dẫn con làm theo, cùng con chơi trò chơi theo các nhân vật đó. Dần dần nhóc hứng thú lắm vì được chơi và có người chơi cùng. Và dần dần bé cũng hát theo nói theo nhân vật. Thực sự bất ngờ khi mỗi buổi chiều đi làm về nhóc chạy ra cổng đón và chào mẹ bằng những câu tiếng anh nghe rât ngô nghê vì thực sự lúc đó nhóc nhà mình nói vẫn còn bị ngọng. Nhưng đến khi được 3 tuổi thì bé đã nói lưu loát hơn cũng hát được vài bài hát tiếng anh rồi đọc số đếm bằng tiếng anh...
    Và thành quả là đến bây giờ khi con được 5 tuổi và đi học mẫu giáo, bé đánh vần tiếng anh và phát âm tiếng anh rất chuẩn, các cô dạy bé rất bất ngờ.
    Mình thấy thực sự là việc học tiếng anh ngay từ nhỏ cho con là cần thiết các mẹ ạ.
    Dù có cho con đi học ở các trung tâm anh ngữ nhưng nếu không có phương pháp học tốt và không quan tâm đến việc học của con thì hiệu quả nó cũng không cao.
    Mình xin chia sẻ với các mẹ, mẹ nào có bí quyết gì thì bổ sung thêm nhé.
    Cảm ơn các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhasachibooks
    Đang tải...

2. Sport1Online

Sport1Online Thành viên tích cực

Ðề: Dạy con học tiếng anh từ nhỏ có nên hay không?

Mình thì thấy cái này còn tùy vào khả năng ngôn ngữ của bé nữa, nhiều bé ko phải cứ ép học là nhớ được
    Theo mình nếu con hứng thú và thích học thì có thể cho con theo ngay từ khi còn nhỏ

3. phuongntkt2

phuongntkt2 Thành viên chính thức

Ðề: Dạy con học tiếng anh từ nhỏ có nên hay không?

Quan điểm của mình là cứ tạo điều kiện tốt nhất cho con trong khả năng của mình.
    Bên cạnh đó, theo dõi và "học & chơi" cùng với con để vừa kiểm tra và hướng dẫn trong quá trình học và chơi là hiệu quả nhất.